[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    363

hoanptp

Xe điện
Thấy các cụ bàn bạc nhiều em cũng tư vấn sử dụng máy hút ẩm trên tư cách người bán hàng và cũng là người có kinh nghiệm sử dụng máy hút ẩm lâu năm
Hiệu quả: Rõ ràng là vô cùng hiệu quả, số tiền bỏ ra rất xứng đáng để dùng vì khi trời nồm mới thấu hiểu khổ sở và khó chịu như thế nào. Các cụ sẽ không thể ngờ tại sao máy nó lại hút ra nhiều nước vậy.
Cách sử dụng: Máy hút ẩm sử dụng hệ nén khí nén nên nó sẽ ồn hơn so với quạt hay máy lọc không khí vì ngoài tiếng ồn quạt hút thổi gió nó còn tiền ồn máy nén khi hoạt động. Vậy các cụ cần xác định bật máy hút ẩm trong phòng lúc ngủ là không khả thi thay vào đó sẽ làm như sau
- Sáng trước khi đi làm các cụ bật hút ẩm 2-3h hẹn giờ
- Chiều tối về nhà nấu cơm nước xong bật 2-3h nữa như vậy toàn nhà sẽ khô ráo và đêm ngủ sẽ cảm thấy thoải mái
Trong tuần đầu dùng máy hút ẩm các cụ bật mỗi lần 4-5h liên tục để khi hút ẩm trong không khí máy sẽ hút ẩm từ chăn ga gối đệm và sofa
Độ ồn: Nhà em bán hút ẩm Nhật loại Panasonic chân voi 18lit và 3 năm nay bán máy hút ẩm Dorosin thì em khẳng định độ ồn 2 loại là tương đương nhau tuy nhiên về chất lượng hoàn thiện và độ tinh tế thì Panasonic hơn một bậc. Còn máy hút ẩm Sharp thì sau một thời dùng hay bị kêu do kênh hệ cánh quạt, 2 cái cũ nhà em đều bị thế, đôi lúc muốn chạy êm lại phải vỗ một cái vào thân máy.
Về giá: Máy hút ẩm China nó chỉ bằng 40% giá so với máy hút ẩm Nhật, tùy vào điều kiện kinh tế gia đình để quyết định sử dụng
Bảo hành: Hàng China và Nhật chính hãng được bảo hành 2 năm có lợi thế hơn nhiều so với hàng nhập không chính hãng chỉ bảo hành 6 tháng tới 1 năm. Tỷ lệ máy lỗi thì hàng China có tỷ lệ bị lỗi nhiều hơn hàng Nhật các cụ ah.
Em có đôi điều chia sẽ cho các cụ còn lăn tăn và chưa rõ về mặt thông tin

Chỉnh sửa cuối:

nicholas1618

Xe điện
Thấy các cụ bàn bạc nhiều em cũng tư vấn sử dụng máy hút ẩm trên tư cách người bán hàng và cũng là người có kinh nghiệm sử dụng máy hút ẩm lâu năm
Hiệu quả: Rõ ràng là vô cùng hiệu quả, số tiền bỏ ra rất xứng đáng để dùng vì khi trời nồm mới thấu hiểu khổ sở và khó chịu như thế nào. Các cụ sẽ không thể ngờ tại sao máy nó lại hút ra nhiều nước vậy.
Cách sử dụng: Máy hút ẩm sử dụng khí nén nên nó sẽ ồn hơn so với quạt hay máy lọc không khí vì ngoài tiếng ồn quạt hút thổi gió nó còn tiền ồn máy nén khi hoạt động. Vậy các cụ cần xác định bật máy hút ẩm trong phòng lúc ngủ là không khả thi thay vào đó sẽ làm như sau
- Sáng trước khi đi làm các cụ bật hút ẩm 2-3h hẹn giờ
- Chiều tối về nhà nấu cơm nước xong bật 2-3h nữa như vậy toàn nhà sẽ khô ráo và đêm ngủ sẽ cảm thấy thoải mái
Trong tuần đầu dùng máy hút ẩm các cụ bật mỗi lần 4-5h liên tục để khi hút ẩm trong không khí máy sẽ hút ẩm từ chăn ga gối đệm và sofa
Độ ồn: Nhà em bán hút ẩm Nhật loại Panasonic chân voi 18lit và 3 năm nay bán máy hút ẩm Dorosin thì em khẳng định độ ồn 2 loại là tương đương nhau tuy nhiên về chất lượng hoàn thiện và độ tinh tế thì Panasonic hơn một bậc
Về giá: Máy hút ẩm China nó chỉ bằng 40% giá so với máy hút ẩm Nhật, tùy vào điều kiện kinh tế gia đình để quyết định sử dụng
Bảo hành: Hàng China và Nhật chính hãng được bảo hành 2 năm có lợi thế hơn nhiều so với hàng nhập không chính hãng chỉ bảo hành 6 tháng tới 1 năm
Em có đôi điều chia sẽ cho các cụ còn lăn tăn và chưa rõ về mặt thông tin
vì bài này nên chốt luôn cái máy với cụ.

hoanptp

Xe điện
vì bài này nên chốt luôn cái máy với cụ.
Em viết bài này để khẳng định ko thể bật máy hút ẩm trong phòng ngủ mà ngủ được cụ ah, với lại em cũng tư vấn thời điểm bật máy hút ẩm cho phù hợp

namson229

Xe điện
Em cũng suy nghĩ vấn đề này 10 năm nay mỗi mùa nồm đến, em dùng chế độ điều hòa hút rất nhanh khô, tuy nhiên để nhiệt độ thấp mới hút hiệu quả mà để lâu thì lạnh, để nđộ cao không thấy hút ẩm gì ( đã thử rất lâu), năm nay mua cái máy hút ẩm quả là tiện để quần áo vào hút cùng trong phòng sáng khô cong, biết là một năm dùng khoảng 2 tháng nhưng đạt yêu cầu của mình là ổn. máy hút ẩm nó không tạo lạnh vẫn giữ nhiệt độ trong phòng đôi khi xả hơi nóng một chút nên ấm phòng hơn.
Cụ nghĩ kỹ thế, miền bắc, tháng nồm khó chịu thật, ẩm, mốc cả tường

nicholas1618

Xe điện
Em viết bài này để khẳng định ko thể bật máy hút ẩm trong phòng ngủ mà ngủ được cụ ah, với lại em cũng tư vấn thời điểm bật máy hút ẩm cho phù hợp
Hè cụ có bật ko? Nhà nuôi chó liệu đỡ hôi hơn ko cụ?

hoanptp

Xe điện

Mợ còn xuân

Xe tải

Em mua cái 18L Xiaomi của cụ Ducphuc cứ đặt góc phòng bật liên tục, đầy nước lại đổ đi
Nó giảm độ ẩm trong phòng, đỡ cảm giác khó chịu

meodenminh

Xe điện
Nếu để bảo quản hàng hóa thì cứ dùng Điều hòa (bật Dry) vẫn hơn Máy hút ẩm chứ cccm nhỉ ?

onano69

Xe container
Năm nay mưa nhiều, nhà hay nồm ẩm mốc, xú uế.., nhà các Kụ có dùng trầm để đốt cho thơm và ấm nhà không ạ? Các Kụ thường đốt trầm vụn trầm tự nhiên hay là đốt trầm viên nén?? mời các Kụ chia sẻ về thói quen đốt trầm và loại trầm nào tốt, em cũng muốn tham khảo ạ!

Dungha

Xe điện
Nhà em cũng hay đốt trầm viên nén. Nhưng đợt covid rồi thấy đốt bồ kết sướng hơn. Trầm xịn hơn em chưa thử.

DurexXL

Tháo bánh
Lão trên chuẩn ợ

Sau đợt nồm ẩm kéo dài hoặc nhà lâu ngày không người ở, sau khi thuê vệ sinh công nghiệp về oánh sạch, là cứ làm dăm cân bồ kết khô, hun full nhà, cứ góc kín, thiếu sáng rồi ra các nơi khác
Hun 1 tuần là ổn Lão onano69

onano69

Xe container
Lão trên chuẩn ợ

Sau đợt nồm ẩm kéo dài hoặc nhà lâu ngày không người ở, sau khi thuê vệ sinh công nghiệp về oánh sạch, là cứ làm dăm cân bồ kết khô, hun full nhà, cứ góc kín, thiếu sáng rồi ra các nơi khác
Hun 1 tuần là ổn Lão onano69
Bồ kết cũng hiệu quả, có thể dùng ngải cứu khô đốt cũng tốt ạ, vừa thơm vừa đuổi muỗi nhé! nhưng ngải cứu, xả, bồ kết đốt vào nhà lại cảm giác giống chỗ quán mát xoa xông hơi :))

Năm nay mưa nhiều, nhà hay nồm ẩm mốc, xú uế.., nhà các Kụ có dùng trầm để đốt cho thơm và ấm nhà không ạ? Các Kụ thường đốt trầm vụn trầm tự nhiên hay là đốt trầm viên nén?? mời các Kụ chia sẻ về thói quen đốt trầm và loại trầm nào tốt, em cũng muốn tham khảo ạ!
Trầm "hịn" thì không đủ xiền để đốt, em dùng bồ kết, bột quế cũng thơm lăm rồi cụ :D

tientaninfotech

Xe tăng
Nồm ẩm nói thật với cụ là cứ điều hoà bật chế độ hút ẩm hoặc máy hút ẩm mà chiến (trong phòng). Bên ngoài mà ko thể hút ẩm đc thì dùng phương án như các cụ đã bàn.

GMT7

Xe buýt
Trc e sang TQ mua 1 lốc của tàu rẻ bèo lắm. Đốt thấy cũng thơm mà k biết có hại cho sk ko. Cụ nào cần e share lại, đâu có hơn 1k/viên

onano69

Xe container
Nồm ẩm nói thật với cụ là cứ điều hoà bật chế độ hút ẩm hoặc máy hút ẩm mà chiến (trong phòng). Bên ngoài mà ko thể hút ẩm đc thì dùng phương án như các cụ đã bàn.
Vâng, máy hút ẩm thì em ngày đổ 2 lần mỗi lần can 10 lít :) vẫn chạy đều từ tết ;)) muốn tham khảo để đốt vừa thơm vừa cho ấm nhà thôi chứ cũng không đến mức độ là nhà mốc ẩm ướt đâu ạ!

Tiểungưnhi88

Xe điện
Vụn hoàng đàn bách xanh đốt lên cũng ấm nhà. Mà giá ko như trầm

mamtom7981

Xe tăng
Nhà em mốc quá, cơ bản cũng làm lâu rồi (2004) giờ xung quanh ho cũng xây cao nên tường bị chút ngấm. Ngày nào em cũng xông bồ kết + gỗ trắc xanh, thấy hai cái này mùi cũng dễ chịu

langtoilangtoi

Xe điện
E nghĩ đốt trầm hay xông bồ kết nó át đi thôi, cụ dùng thử đèn khử khuẩn Philips UV mới triệt để

tientaninfotech

Xe tăng
Vâng, máy hút ẩm thì em ngày đổ 2 lần mỗi lần can 10 lít :) vẫn chạy đều từ tết ;)) muốn tham khảo để đốt vừa thơm vừa cho ấm nhà thôi chứ cũng không đến mức độ là nhà mốc ẩm ướt đâu ạ!
Nhà em có cả 2 loại là điều hoà và máy hút ẩm. Ngày lạnh thì dùng hút ẩm. Ngày bt thì hay dùng điều hoà hơn.

Thơm nhà thì có nhiều cách lắm. Như em thích mùi hoa bưởi thì em mua đèn xông tinh dầu và bật chế độ nhỏ nhất để mùi nó thoang thoảng là đẹp. Mùi ấm thì có thể mùi xả chẳng hạn. Giờ cũng có nhiều nơi bán tinh dầu thiên nhiên chuẩn đó cụ. Giá cũng rẻ lắm.