[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    363

thuyphongthanh

Xe lăn
Đốt bồ kết dạng viên nén do Việt Nam sản xuất em thấy ổn.

ubisapro

Xe trâu
Cứ cái gì nguồn gốc rõ ràng thì dùng. Cái món trầm nén e chả biết thành phần gồm những gì ngoài giới thiệu của người bán => khỏi dùng.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Bách xanh lấy lá phơi khô đốt được không ạ? nhà em trồng nhiều bách xanh, hoàng đàn thì em chưa nghĩ ra kiếm ở đâu :)
Hoàng đàn mạn núi phía bắc lạng sơn các kiểu.
Mua cái này ít bị lừa hơn. Mà kinh tế rẻ. Bản thân cây gỗ thơm dùng trong hương liệu. Xông nhà xuê xú uế.
Ở xứ ta cái gì ko thạo ăn thịt lừa ngay

onano69

Xe container
Nhà em có cả 2 loại là điều hoà và máy hút ẩm. Ngày lạnh thì dùng hút ẩm. Ngày bt thì hay dùng điều hoà hơn.

Thơm nhà thì có nhiều cách lắm. Như em thích mùi hoa bưởi thì em mua đèn xông tinh dầu và bật chế độ nhỏ nhất để mùi nó thoang thoảng là đẹp. Mùi ấm thì có thể mùi xả chẳng hạn. Giờ cũng có nhiều nơi bán tinh dầu thiên nhiên chuẩn đó cụ. Giá cũng rẻ lắm.
Máy xông tinh dầu thì em cũng đã cho thử ở chỗ làm, nhưng mà loại này em không chắc là thật sự lành vì tinh dầu đa phần là hương liệu + hóa chất ;)) nếu để trong phòng lâu ngày em sợ là ko tốt ạ!

tientaninfotech

Xe tăng
Máy xông tinh dầu thì em cũng đã cho thử ở chỗ làm, nhưng mà loại này em không chắc là thật sự lành vì tinh dầu đa phần là hương liệu + hóa chất ;)) nếu để trong phòng lâu ngày em sợ là ko tốt ạ!
Cụ chưa tìm đc đúng chỗ hàng thiên nhiên thôi. Tinh dầu bưởi, nhài, xả thì chắc chắn có nhiều ở VN mình. Còn các mùi mà hoa ở nước ngoài thì em ko chắc thiên nhiên.

Cứ chuẩn hàng thiên nhiên mà tìm cụ ạ.

present

Xe điện
Nồm ẩm nói thật với cụ là cứ điều hoà bật chế độ hút ẩm hoặc máy hút ẩm mà chiến (trong phòng). Bên ngoài mà ko thể hút ẩm đc thì dùng phương án như các cụ đã bàn.
Híc, bên ngoài phòng mà đốt trầm thì khó đạt được hiệu quả cụ ei.

onano69

Xe container
Cụ chưa tìm đc đúng chỗ hàng thiên nhiên thôi. Tinh dầu bưởi, nhài, xả thì chắc chắn có nhiều ở VN mình. Còn các mùi mà hoa ở nước ngoài thì em ko chắc thiên nhiên.

Cứ chuẩn hàng thiên nhiên mà tìm cụ ạ.
Vâng, nhưng có thể em thử chọn phương án như Kụ trên hướng dẫn, em dùng bột quế trộn 1 ít dầu mè loại dùng cho đèn dầu vào rồi châm đốt hoặc là em trộn bột quế với lá cây bách xanh đốt lẫn thử xem như nào vậy :) em thích kiểu đốt thủ công hơn là dùng máy xông tinh dầu vì dù gì đi nữa có máy tác động vào là không còn yếu tố tự nhiên :))

sungvu84

Xe hơi
nhà e vẫn thường đốt trầm dạn bột, trầm của Mỹ mua một hộp 2 lạng tầm 450k, mua thêm ít than dạng viên nén ấy bác, đốt than lên rồi cho trầm vào, thơm lắm bác. 2 lạng xài dc khá lâu đấy ah

buicongchuc

Xì hơi lốp

onano69

Xe container
Lần đầu em nghe về viên bồ kết. Em thử xem thế nào.
Em hay mua gỗ vụn cây Dó Bầu về đốt.
Em thấy Kụ trên nói là lấy cây bách xanh đốt cũng được, em phát vườn cũng đã từng đốt lá cây bách xanh, em thấy mùi thơm khá ổn mà giờ em mới nghĩ ra :) lấy ít phơi khô rồi cho vào lư đốt em nghĩ cũng được ;))

DurexXL

Xe container
Bồ kết cũng hiệu quả, có thể dùng ngải cứu khô đốt cũng tốt ạ, vừa thơm vừa đuổi muỗi nhé! nhưng ngải cứu, xả, bồ kết đốt vào nhà lại cảm giác giống chỗ quán mát xoa xông hơi :))
Sả thì mới giống massage Lão êy
Thêm tông đèn ngủ màu hồng, cửa vào có Ban thờ ông địa ông tài đèn hồng nữa là chuẩn luông

Khú khú

Tiểungưnhi88

Xe điện
nhà e vẫn thường đốt trầm dạn bột, trầm của Mỹ mua một hộp 2 lạng tầm 450k, mua thêm ít than dạng viên nén ấy bác, đốt than lên rồi cho trầm vào, thơm lắm bác. 2 lạng xài dc khá lâu đấy ah
2 lạng 450k.
Trầm thì ông nào hơn được việt nam ta. Hàng ngoại về nông sản ko thể hơn việt nam.
Giá đó hàng tập cập bình ko có.
Dân chơi lan quan chơi trầm. Ngày xưa cụ ạ.

sungvu84

Xe hơi
2 lạng 450k.
Trầm thì ông nào hơn được việt nam ta. Hàng ngoại về nông sản ko thể hơn việt nam.
Giá đó hàng tập cập bình ko có.
Dân chơi lan quan chơi trầm. Ngày xưa cụ ạ.
Ah e nhầm cụ ah, để đốt thì phải có trầm và hương, e mua hương mỹ. Còn trầm thì VN thôi.

Tlbooks

Xe buýt
Nhà em cũng hay đốt trầm viên nén. Nhưng đợt covid rồi thấy đốt bồ kết sướng hơn. Trầm xịn hơn em chưa thử.
Bồ kết khô là tốt nhất bác ạ, nhà em cứ một chùm bồ kết + một nắm vỏ (quýt, cam, bưởi khô, mình ăn xong để lại vài ba hôm là đốt đc) + xịt chút cồn vào, sau đó đốt cháy thơm khắp nhà. Cái này mùa lúc chuyển mùa, mỗi tuần đốt 1-2 lần, nhà có trẻ nhỏ cũng giảm việc lây nhiểm các loại cúm mùa, siêu vi rõ rết.
Hiệu quả khác nữa là nhà ít hẳn muỗi gián...

thngaylangthang

Xe ngựa
Sả thì mới giống massage Lão êy
Thêm tông đèn ngủ màu hồng, cửa vào có Ban thờ ông địa ông tài đèn hồng nữa là chuẩn luông

Khú khú
Để em quan sát lại xem có đúng vậy ko :D

Bang lang

Xe điện
Vâng, nhưng có thể em thử chọn phương án như Kụ trên hướng dẫn, em dùng bột quế trộn 1 ít dầu mè loại dùng cho đèn dầu vào rồi châm đốt hoặc là em trộn bột quế với lá cây bách xanh đốt lẫn thử xem như nào vậy :) em thích kiểu đốt thủ công hơn là dùng máy xông tinh dầu vì dù gì đi nữa có máy tác động vào là không còn yếu tố tự nhiên :))
Cụ dùng tự nhiên thì một lúc phải thay rồi. Em mua cả 100 viên nến để xông bồ kết mà chỉ được bài chục phút là phải thay rồi, tốn phết. Mà cụ mua tinh dầu quế ấy, tốt lắm, sờ vào bỏng tay là tinh dầu thật.

thngaylangthang

Xe ngựa
Cụ dùng tự nhiên thì một lúc phải thay rồi. Em mua cả 100 viên nến để xông bồ kết mà chỉ được bài chục phút là phải thay rồi, tốn phết. Mà cụ mua tinh dầu quế ấy, tốt lắm, sờ vào bỏng tay là tinh dầu thật.
Sờ như thế nào mừ bỏng tay được hả cụ?

Chelski

Xe điện
Năm nay mưa nhiều, nhà hay nồm ẩm mốc, xú uế.., nhà các Kụ có dùng trầm để đốt cho thơm và ấm nhà không ạ? Các Kụ thường đốt trầm vụn trầm tự nhiên hay là đốt trầm viên nén?? mời các Kụ chia sẻ về thói quen đốt trầm và loại trầm nào tốt, em cũng muốn tham khảo ạ!
Em dùng Trầm viên nén ! Nhưng cũng khi thoảng vì sợ có hóa chất