[Funland] Du học sinh trong giai đoạn khủng hoảng kinh tế và lạm phát

maibach

Xe tải
Sau khi dồn tài chính cho các cháu đi du học mà các cháu lại tốt nghiệp đúng giai đoạn khủng hoảng kinh tế, lạm phát tăng cao cũng khá lo các cụ nhỉ.

Z90

Xe tăng
Có sức trẻ, lo gì thiếu việc...

dhela

Xe tăng
Nhưng mà nói chung là phong trào du học Mỹ miếc là bắt đầu downtrend rồi. Nhà nào ko ở diện tiền tiêu ko phải nghĩ, hoặc các cháu ko thuộc diện suất sắc tự xin đc học bổng.. thì đừng cố bắt các cháu đi.

Thời trước Mỹ nó có vẻ ưu tiên hồ sơ từ VN là vì mục tiêu đa dạng văn hoá cho các trường của nó (ko ngoại trừ mục đích chính trị). Giờ hết rồi. Nó sẽ giành ưu tiên cho các cháu ở những quốc gia mà nó muốn truyền bá dân chủ.

Các cháu giỏi thực sự thì ko nói. Nhưng nói chung là cạnh tranh sẽ khó hơn nhiều. Kể cả chuyện tìm việc sau khi tốt nghiệp.

Có điều kiện thì cho các cháu đi để trải nghiệm "đi ngày đàng học sàng khôn". Chứ đừng ép với hy vọng chúng nó đi để về thành ông nọ bà kia.

À, đi chỉ để trang trí hay lấy tiếng thì cũng đc. Vì Mỹ thì vô thiên lủng các loại trường.

Aline

Xe tải
Du học nhiều nhưng số xin được việc sau khi ra trường thấp có tý tẹo: 493/30,000
(Nguồn: chính từ trung tâm CPI ở trong bài báo kể đến https://www.careerpassinstitute.com/career-training-program-vi)

Năm nay kinh tế khủng hoảng. Tech là ngành bị khủng hoảng nhất, mấy thằng big tech sa thải nhoay nhoáy rồi treo biển đóng cửa tạm thời chưa tuyển gì hết. Mà sinh viên quốc tế chủ yếu kiếm ăn ở mấy ngành tech hay khoa học STEM nên khủng hoảng thì càng thiếu chỗ kiếm việc. Bài báo nói các công ty F500 hay start up nọ kia, nhưng nó lệch ngành nghề, hoặc nó chả lấy sinh viên quốc tế thì cũng chịu.

maibach

Xe tải
Đúng là Lo bò trắng răng!

đã du học thì một là nhà có đk, chả thèm xin việc ở đâu.
hai là giỏi giang năng động. xh tèo nó cũng chả tèo.

cụ yên tâm đê
Cụ nói cũng chỉ đúng 1 phần, cũng không ít phụ huynh phải bươn chải để lo thêm và bù đắp chi phí sinh hoạt cho các cháu. Tất nhiên là họ cũng mong muốn con em mình có công ăn việc làm ổn định, nhưng tình hình kinh tế bất ổn nên cũng ảnh hưởng ít nhiều đến công việc khi các cháu tốt nghiệp muốn xin.

vannguyen2011

Xe đạp
Sau khi dồn tài chính cho các cháu đi du học mà các cháu lại tốt nghiệp đúng giai đoạn khủng hoảng kinh tế, lạm phát tăng cao cũng khá lo các cụ nhỉ.

Đi làm rồi thì có khả năng trụ được chứ mấy bạn mới tốt nghiệp hoặc đang năm 2-3 cũng đang ngồi trên đống lửa đó.

Dân Tổ

Xe container

2 cháu con chị gái em, 1 vừa tốt nghiệp năm nay ở NY đã kiếm ngay được việc, lương tuy thấp so với mặt bằng tại Manhattan (4000$/month) - cháu làm truyền thông và cháu có chia sẻ là không cảm thấy lo lắng gì vì cơ hội tìm việc vẫn khá ổn trước những biến động về sa thải nhân sự ở các tập đoàn lớn. Cháu thứ 2 là cháu trai, năm cuối ở Boston nhưng cũng đi làm internship rồi ạ, khả năng tốt nghiệp cháu sẽ làm luôn tại doanh nghiệp cháu đang thực tập.

Ngược lại còn 1 cô em họ em ở Anh thì đang khá loay hoay và phân vân giữa đi làm thuê tiếp hay mở công ty tư vấn luật cho cộng đồng tại London.