Du lịch bụi - Manila thủ đô của khói xe - Đảo Ngọc Boracay - Hồ núi lửa Taal

hieutcnd

Xe điện
Ngày 1: Manila: Thủ đô của khói bụi với các nhà thờ cổ kính

Điểm đến tiếp theo là Philipine. Vé may bay giá rẻ đã dc phục từ trc đấy gần 1 năm . Tổng cộng hết khoảng 6tr cho 2 vc gồm bay Cebu HN- Manila 2 chiều. Chiều đi Cebu Manila –Boracay (sân bay Caticlan) và Airasia cho chiều về Boracay - Manila (sân bay Kalibo)
Trc khi đi thì vợ bị ốm, đã định hủy nhưng lại thấy tiếc tiền vé, tiền book ks từ trc nên thôi cứ an ủi nhau lên đường thì mọi mệt mỏi sẽ qua :D
Vì là máy bay giá rẻ nên phải đi đêm, 1 giờ sáng xuất phát từ Nội Bài, mất 3 giờ bay đến Manila lúc 5h sang theo giờ địa phương
Qua cổng khai báo hải quan, các bạn Phi cũng chắc cú ra phết làm cái dây to tổ bố để buộc bút bi, nhưng thế đek nào vẫn bị “dây ơi ở lại bút đi nhé” :D

Ra ngoài 2 vc đổi tiền, 100USD dc 4455 peso. Tiếp theo là mua sim điện thoại. Mua sim data của Smart, 340p dùng data unlimited trong 1 tuần. Dùng để lướt FB, định vị GPS và gọi điện vibẻ, skype về nhà :D. Xong, ra ngoài dự định bắt taxi để ra ga tàu điện MRT. MRT nhìn rất cũ kỹ và nhếch nhác. Nhiệt độ bật rất lạnh (sau này mới rút ra các bạn Phi rất thích lạnh, ngồi tàu, xe, máy bay nhiệt độ để rất thâp, vì thế phải thủ sẵn áo ấm)
Em điều phối taxi đòi 900 peso cho quãng đường khoảng 4km. Bố khỉ bọn này chắc tưởng 2 đứa là trọc phú Trung Của đây. Đọc trên mạng chỉ hết có 100p mà đòi những 900p. Đã thế ra hỏi cảnh sát, thế là dc chỉ ra bus airport của sân bay hết có 20p/pax 
Mới sang sớm mà Manila rất đông đúc, xe cộ ken đặc, jeepney, tricycle và oto đủ cả loạn xà cảo cả lên. Ra đến Pasay MRT, cảnh sát xét túi từng người 1, thấy balo mình to đùng, nó bắt mở ra, thấy bới ra cái quần bơi nó vẫy cho đi qua ko khám xét gì thêm nữa :D. Mất 24p/pax đi từ Pasay đến Cubao, đến Cubao đứa em họ đón sẵn để đưa về chỗ nó đang trọ học.
Jeepney chạy đầy đường, cứ 7,5p/pax xa gần đều như nhau, trên thành xe có ghi các điểm đến, mọi người phải căng mắt nhìn trc khi lên xe

Đến nhà đứa em, tranh thủ ngủ 1 giấc cho lại sức, ăn trưa xong 2 đứa lên đường. Bắt LTR để ra ga Quiapo, LRT thì hiện đại hơn MRT.
Ra khỏi tàu điện ngầm thấy phố phường lộn xộn, rác xả bừa bãi, khói xe đặc quánh.

Từ Quiapo bắt Jeepney để tới The Cathedral. Lúc ngồi trên xe, do tắc đường xe nhích tứng tý một. Mình hỏi thằng bên cạnh, ngày nào ở đây cũng đông thế này hả? Nó trả lời do hôm nay là thứ 6, cộng với cuối tháng là ngày “pay day” (trả lương) nên bọn nó có tiền ra đường để shopping càng đông. He he, đúng chất miền Tây mình có tiền là chơi tới bến, thảo nào nó có mấy cái Mall nghe nói to nhất nhì châu Á
The Cathedral là nhà thờ lớn nhất Manila. Gặp đúng hôm có đám cưới, đèn điện bật sang trưng, nhà thờ nhìn rất nguy nga
Ở đây các bạn hàng rông cũng mời chào nhưng khá lịch sự, ko bám riết khách du lịch

Ra khỏi nhà thờ dạo quanh thành phố cổ Intramurous, khu phố cổ khá đẹp rất yên tĩnh và sạch sẽ do Jeeply ko dc đi vào. Đi một lúc thì thấm mệt, bắt 1 bác xích lô, ngã giá 200p cho 1 vòng thành cổ.

(To be continued...)

https://hieutcnd.wordpress.com/

Chỉnh sửa cuối:

xebus

Xe hơi
Vodka cụ. Chờ hóng tiếp ảnh chuyến đi của cụ!

hieutcnd

Xe điện
Ngày 1: Manila: Thủ đô của khói bụi với các nhà thờ cổ kính

Đến thành cổ Fort Santiago phí thăm quan là 75p/pax, còn nguyên dấu tích của thành cổ, mặt trc là hào, chỉ có 1 đường độc đạo để vào, mặt sau là sông làm mình liên tưởng đến những thành trong phim Tam Quốc, các bác công thành chỉ có cách vác thang thủ công, còn mấy thằng trên thành tha hồ mà ném đá bắn cung tên :D

Rời khỏi Santiago, bác xích lô cho tới nhà thờ Saint Augustine, tiếc là đến muộn nên nhà thờ đang làm lễ, ko dc vào. Đành đứng ngoài làm quả tele vào vậy.

Đi qua nơi dựng tượng tất cả các đời tổng thống Philippine từ trc đến nay. Sau đó mình trèo lên đi bộ trên tường thành cổ. Từ trên thành phóng tầm mắt ra công viên đối diện rất đẹp.

Đi chơi chán chê, mình bảo bác xích lô cho ra điểm để bắt Jeepney đi Quiapo. Đến lúc thanh toán tiền, bác ấy tính tiền thấy choáng. Của bọn mày 200p/15 phút. Một tiếng hết 800p, tổng cộng 3 tiếng hết 2400p. Mình cũng nghe diễn đàn nói đến vụ đòi tiền rồi nên mặt bình thản, nói tao đã ngã giá với mày trc khi đi rồi, 200p/2 người vòng quanh thành, ko tính thời gian. Giờ tao cho mày thêm 100 nữa là 300p. Thế là chú ấy nài nỉ, mày cho tao thêm 100 nữa. Mình bảo ko, mày mà thế tao lên mạng bảo hết khách du lịch là bọn mày mất khách đấy.
Chú ấy vui vẻ bảo OK, còn dặn mình nhớ để ý máy ảnh và ví đấy . Kinh nghiệm rút ra là mấy bạn Philippine rất là già nắn, rắn buông, Nhìn chung cũng lành tính thôi .
2vc về gần Quiapo để ăn cơm tối, gạo ở Phi ăn rất chán, các bạn ấy lại ăn rất ít rau. Được cái bia rẻ, các bạn ấy hay uống Sanmuguel
Ăn xong 2 vc bắt LRT về lại Cubao đi ngủ sớm để sang mai còn đi Boracay sớm

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối:

Gap373

Xe điện
Kê giường nằm hóng hành trình của cụ

Nou87_88

Đi bộ
Cụ hieutcnd cho xin cái lịch trình của cụ để em học tập cái. Vodka cụ

anhlv.vn

Xe tải
Ngồi hóng ánh cụ

hieutcnd

Xe điện
Ngày 2: Đảo ngọc Boracay - Mũi Ariel's Point nhảy từ độ cao 15m

Sáng hôm sau, 4h 2vc dậy, 4.30 bắt taxi từ Cubao ra Terminal 3, Ninoy Int Airport để đi chuyến bay lúc 6h30 đi Caticlan. Đi sáng sớm nhưng mật độ phương tiện đã khá đông đúc. Mất 300p cho quãng đường 20km. Ra đến sây bay, họ kiểm tra hành lý ngay ngoài cổng trc khi vào phòng chờ trong sân bay. Cảnh sát sung ống oai vệ lắm, có cả chó nghiệp vụ :D.

Được cái tất cả các sân bay tại Phi đều cho mang chai nc vào. Nhìn cảnh đoàn người xếp hang dài dằng dặc chờ kiểm tra hành lý mà ngán. 2vc cứ nhằm cổng nào ít người xếp hàng nhất thì đứng (phải lưu ý có biểu tượng hãng hàng không mình đi). Vào đến nơi, lại xếp hàng checkin. Rất may là thủ tục nhanh gọn
Đến lúc ra sân bay nhìn cái may bay bé tý, lại có 2 cánh quạt 2 bên :D. Mất 1 giò bay để đến Caticlan, phải nói là rất ấn tượng với cú hạ cánh, do sân bay gần biển, đường bang ngắn nên trc khi hạ cánh máy bay bay rất thấp là là trên biển :D. Lúc hạ cánh cũng rất nhanh, bọn trẻ con trên mấy bay thấy rất thích thú cứ cười ré lên :D
Tranh thủ làm vài kiểu với may bay có 2 cánh quạt :D

Ra khỏi sân bay, mất 25p/pax để đi tricycle ra bến phà, ở đây họ quản lý tập trung nên ko sợ bị bắt chẹt. Ra đến bến phà thì đóng thêm phí môi trường, phí đi phà . Chẳng hiểu sao bọn nó không gộp vào 1 loại, cứ bắt phải mua từng loại phí một
Ra đến bến phà nhìn thấy màu xanh biếc của biển đã thấy khoái rồi :D

Sang đến bên kia, nếu chịu khó đợi để đi ghép thì mất 25p/pax để đi về DMall, 2 đứa mình ko muốn đợn nên mất 100p để đi trọn gói (ko bắt khách dọc đường). Trên đảo chỉ có 1 đường chính, phương tiện chủ yếu là tricycle, vì là đi cuối tuần nên khá đông đúc. Dc cái các bạn bên đây rất biết nhường nhau, ko chen lấn nên ko bị ùn ứ giao thông
Nhìn thấy cảnh các bạn ấy vá xe vẫn kiểu đốt lửa thủ công :D

Tricyle thả 2 đứa ở Dmall, vác bản đồ và thông tin ks đi hỏi ks Alamo Bay Inn nhưng chẳng ai biết, hỏi mãi mới có người chỉ cho.
Lơ ngơ hỏi đường đến ks ở Dmall.

Hai bác này có 2 quả xe đạp khủng :D

Về sau nghiệm thấy người Phi nói chung hỏi về thông tin địa điểm rất kém, kể cả cảnh sát. Hai vc đến sớm chưa đến giò check in nên gửi đồ ở ks, ra bắt tricyle để đến Ariel’s House mua vé đi Ariel Point
Nhìn chung ở đảo, cứ đi gần thì khoảng 10p/pax. Ra đến Ariel House để mua vé, 90USD/2 vc. Được phát mỗi người 1 cái phiếu có ghi số thứ tự và 1 chiếc vòng đeo tay màu xanh có biểu tượng Ariel’s Point
Do còn sớm nên tranh thủ trở về Station 2 để chơi ở White Beach. Thuê ghế nằm hết 100p/1 giờ.
Hai vc tranh thủ khoe 2 cái vòng, làm vài kiểu ảnh trc khi vợ em ngủ tiếp :D

Các cậu bé, cô bé bản địa xây lâu đài cát khắc tên Boracay, mỗi lần du khách muốn chụp ảnh phải trả tiền. Chú bé này đang ngồi bần thần với số tiền kiếm dc, có lẽ hôm nay kiếm dc ít :D

Biển màu xanh biếc rất đẹp. Tranh thủ lúc vợ đang nghỉ trên ghế, mình làm mấy quả các cô em, Á Âu đủ cả :D. Đang chụp mấy cô ngực trần phơi nắng thì vợ thức dậy, tiếc quá ko dc chụp tiếp :(

Nằm đến 10h30 thì 2 đứa bắt tricyle quay lại Ariel’s House để chuẩn bị ra mũi Ariel’s Point

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối:

duong2t

Xe hơi
Website
www.nanorp.com.vn
Kê ghế ngồi hóng tiếp ảnh của cụ.
Xong ảnh ọt cụ post tiếp cái plan và chi phí cụ nhá.

tuanemvp

Xe hơi
hơ, đc có 1 cái ảnh ngực trần thôi hả cụ

hieutcnd

Xe điện
Ngày 2: Đảo ngọc Boracay - Mũi Ariel's Point nhảy từ độ cao 15m

Ra đến Ariel’s House, nghe phổ biến về các điều lệ của chuyến đi, như ko vút rác (bị phạt rất nặng), có 3 mức nhảy 5m, 8m và 15m các bạn phải làm quen với các mức nhảy từ thấp đến cao. Phải về cùng đoàn nếu ko bạn chỉ có cách bơi về Boracay :D
Hôm đó do cuối tuần nên lượng người đi khá đông, 4 thuyền mỗi thuyền khoảng 40 người.
Thuyền đậu khá xa, nên phải lội nc 1 đoạn để ra thuyền.

Mất khoảng 30 phút để đi từ Boracay ra mũi Ariel. Trên thuyền phát đồ uống miễn phí, các bạn có thể lựa chọn bia, nước ngọt hay nước suối. Vc em háo bia nên làm 2 chai, giơ ra mời thuyền bạn luôn

Thuyền em băng băng lao tới Ariel’s Point

[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=3RbcxFeqvI4[/YOUTUBE]

Ở Ariel's point có một quầy bar đủ loại đồ uống, unlimited + nhạc nhảy liên tục. Đây có lẽ là một trong những điểm tạo lên không khí tuyệt vời ở đây, các bạn trẻ trâu nốc vodka liên tục nhảy nhót hát hò rồi lao ra biển. Tự dưng thấy mình trẻ hẳn lại, già trẻ tây ta như nhau đều quẩy hết mình, cảm giác đúng kiểu YOLO không cần biết ngày mai.

nhìn thấy độ cao 15m bắt đầu thấy run :(

Do hao hức, vc em lên bờ, để vội quần áo, đồ đạc vào lán rồi lao ra cầu nhảy. Về sau mới thấy tiếc, chính ra phải tìm chỗ ngồi có view đẹp trc, để đồ đạc ở đấy đến khi ăn trưa sẽ có chỗ ngồi đẹp. Các bạn chịu khó đi xa 1 chút, kiếm cái lều nhỏ quay ra biển, ngồi đấy mà ăn trưa ngắm ra biển đảm bảo ks 5 sao cũng ko lại :D
Hai đứa Tây này khôn chọn dc chỗ view đẹp làm vc em ngỗi ăn mà cú nhìn sang bọn nó thèm thuồng :D

Rồi cũng đến màn nhảy, theo quan sát các thành phần quá khích cổ vũ rất đông nhưng thực để nhảy chắc chỉ 1/3. Mình cứ chắc cú là từ 5m trở lên. Nói đúng ra mấy trò nhảy này độ cao 5m thì ko lạ gì với mình, ngày xưa ở quê mùa nước lũ nhảy từ cống thủy lợi xuốn sông xuất ngày, nhảy từ độ cao khoảng 5m rách đũng quần là bình thường (ngày đó ko có quần bơi :D)

Tiếp theo làm quả 8m. Thấy cũng bt

Nhưng đến quả 15m, đứng trên nhìn thấy cao quá cũng run, nhưng vì đã khoác lác với vợ là chẳng có gì phải sợ nên sau 1 hồi đắn đo cũng đánh liều nhắm mắt nhảy. Có lẽ do ko tự tin nên lúc nhảy ko đủ tỉnh táo để khép 2 chân lại thành ra lúc tiếp nước, có cái cảm giác như có thằng nào vác dao bổ ngược từ dưới lên đũng quần . Lết mãi mới bơi dc vào bờ nhưng miệng vẫn phải cười để vợ chụp ảnh và ra vẻ ko sao hết :D

Nhảy sau mình là 1 em Tây, em ấy quá khích đứng trên bục 15m, cở phăng áo lót ra vẫy vẫy nhảy nhót 1 lúc rồi mới nhảy. Tiếc quá, lúc đấy mình đang bơi dưới nc không chụp dc ảnh của em ấy, mình đang bơi theo thối quen nuốt nuóc bọt ừng ực quên mất là đang bơi ở biển thành ra uống mẹ nó mất mấy ngụm nc biển mặn chết thôi 
Vợ thì vốn ko biết bơi, sau 1 hồi mình thuyết phục cũng quyết định nhảy từ mức 2m. Nhưng quyết định vẫn mãi là quyết định, sau 1 hồi thò ra thụt vào thì quyết định cuối cùng đưa ra, trèo lên, ko nhảy nhót gì hết :D. Sau đấy thanh minh, có đầy đứa ko nhảy chỉ cổ vũ thôi :D

Nhảy chán thì đến giờ ăn trưa. Ăn buffet, nhìn chung ăn cũng dc, đồ uống unlimited.

Nghỉ 1 lúc thì đi lấy ống thở để lặn ngắm đấy biển. Ngắm chán thì quay ra đi kayak. Khá là thú vị

Quay lên, lúc này đã khá dạn dĩ làm thêm 2 quả nhảy 15m nữa để vợ quay phim và chụp ảnh.

[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=qQu7IjVWIPc[/YOUTUBE]

Các bạn Hàn Quốc nhà có điều kiện có khác, sắm đầy đủ Gopro quay phim dưới nước lẫn flycam

Nhoằng một cái đến 4h chiều thì lên tàu về. Theo mình đánh giá, Ariel’s Point mọi người nên đi, sẽ rất thú vị và khó quên.

https://hieutcnd.wordpress.com

Chỉnh sửa cuối:

TONGIA

Xe lừa
Em nhanh chóng cộp một chỗ hóng.

hieutcnd

Xe điện
Em đã có lịch đi Manila trong kỳ nghỉ hè này. Nhưng có điều em ấn tượng nhất ở Manila là đi đâu cũng tắc đường còn khổ hơn cả tắc đường ở Hà Nội. Tuy nhiên giá cả lại rất hợp lý và tiện nhất là ai cũng nói được tiếng anh. Từ bác lái taxi đến bác bán đồ rao vặt ở đầu đường. Biển manila đẹp. b-). Em thường hay phải đi buzinet ở đây nên quyết tâm khám phá để đứa mấy hoàng tử nhà em đi chơi ở biển MANILAo->
Bạn nói rất đúng, đi lại ở Philippine rất rẻ, đi Jeepney chỉ hết 7,5p cho 1 chặng tức là chưa đến 4K. Nhìn chung tiền bên đấy giá trị hơn ở mình, tip các bạn ấy 50p (25k) mà các bạn ấy thấy sướng lắm rồi. Còn dân thì đa phần nói dc tiếng Anh nên đi lại rất dễ dàng

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Day 2; Ngắm hoàng hôn Boracay - Xem múa lửa của các vũ công chuyển giới

2vc tranh thủ quay về ks nhận phòng tắm rửa và nghỉ ngơi 1 lúc. Phòng ks ở Boracay phải nói là rất chán, bé tý, đồ đạc nghèo nàn, ko có dầu gội đầu, kem và bàn chải đánh rang thậm chí cốc đánh răng cũng ko có . Giá cả thì lại đắt
ĐỊnh bụng chợp mắt 1 tý để ra ngắm hoàng hôn trên bãi White Beach nhưng có lẽ do mệt, tỉnh dậy đã thấy 6h15pm. Hai đứa lao vội ra biển thì mặt trời đã lặn, thôi đành chụp mấy kiểu vớt vát vậy

Ngồi ngắm hoàng hôn và nghe nhạc từ những quán bên bờ biển rất là thú, do ít tiền nên vợ chồng em chỉ ngồi nghe ké từ bãi cát mà ko vào hẳn quán cõ những ghế sofa ngồi đàng hoàng

Nghe nhạc 1 lúc thì thấy đói, đi kiếm quán ăn. Quán xá ở ven bãi biển rất nhiều, thượng cấp có mà hạ cấp cũng có. Có cả buffet chỉ có 300p/pax. Do buổi trưa đã ăn buffet ở Ariel’s Point nên 2 đứa chỉ kiếm quán ăn nhẹ. Thấy quán này giá rẻ mà có đồ ăn vẽ hợp với khẩu vị. 2 đứa làm 2 suất cơm bình dân hết 350p

Ăn xong đi ăn sinh tố xoài, xoài ở đây ăn rất ngon và thơm, 80p/cốc. Tiếp theo chương trình là đi xem múa lửa. Vc em lại tiếp tục chương trình coi ké 
Các vũ công ở đây, các bạn nữ đều là dân chuyển giới, kể cả em vác xô đi xin tiền tip. Phải nói họ nhảy rất đẹp và phê.

[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=9kYWunKLRg0&feature=youtu.be[/YOUTUBE]

Nghe một hồi thấy thấm mệt, chuyển qua quán khác nghe nhạc DJ một lúc rồi 2 đứa vêd ks nghỉ. Kết thúc đêm đầu tiên tại Boracay

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối:

0123567891975

Xe tải
ảnh của cụ đẹp quá

bomit

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ!
Đợt 30.4 em đi 4N4D và cũng ở Boracay 2 đêm.
Cụ cho thêm ảnh và thêm cho em ít kinh nghiệm!
Em rót chén rượu sáng mời cụ!

hieutcnd

Xe điện
Bác nào biết cho em hỏi, sao em chèn link của Flick vào bài viết mà ảnh ko hiện lên dc là sao ạ?

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Day 3: Ngắm bình minh Bulabog

Sáng sớm hôm sau mình thức dậy, chạy bộ băng qua chiều ngang đảo để sang bãi Bolabog để ngắm bình minh.
Cảm giác rất thích thú khi chờ đợi mặt trời lên. Bãi này chủ yếu cho mọi người lướt ván, ko ồn ào như bên White Beach

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối: