[CCCĐ] Du lịch đảo Boracay (Phillippine) và Maldives Tự túc

truonganhtuan88

Xe đạp
Năm 2015 em có một chuyến đi du lịch tự túc đến quần đảo Boracay (chi phí ~ 13 tr.đ) và Năm 2016 em có một chuyến tự túc đến thiên đường biển Maldives (Chi phí ~ 30 tr.đ). Các cụ các mợ nào quan tâm không em review cho ạ :)

Tý & Ti

Xe tải
E quan tâm, cụ review đi ạ! :)

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có có các chuyến đi hay quá, cụ Review chi tiết nhé. :)

gld

Xe điện
cụ cho tý kinh nghiệm Mandive, visa, vé máy bay, resort, ăn uống, tự đi hay mua tour, chi phí/người

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
khoản gái gú cụ cho đậm đà chút nhé.... đi du lịch mà :D:D:D:D

bsphongnb

Xe container
Cụ review kỹ chút nhé, em đặt gạch hóng

slaz8

Xe ba gác
EM vào hóng kinh nghiệm, cụ cho cả thông tin Tour nữa nhé

truonganhtuan88

Xe đạp
Boracay thích hợp cho những người thích một chút sôi động và tự do: Buổi đêm ngồi dọc bãi biển white beach làm một vài lon bia và xem múa lửa, nghe guitar và nhạc từ các ban nhạc sống hoặc có thể vào các pub để hưởng thụ không khí sôi động của nhạc sàn.

Maldives thích hợp hơn với những người muốn đi nghỉ dưỡng với bờ biển đẹp, cảnh đẹp, con người thân thiện, yên tĩnh với sóng biển rì rào, hòa mình với thiên nhiên hơn.

Em sẽ review Maldives trước nhé CCCM. Toàn bộ chuyến đi đều tự túc tất cả mọi khâu nên mong sẽ có ích cho CCCM nào muốn đến thiên đường Maldives trong năm nay (Mùa cao điểm của Maldives là Tháng 11- Tháng 6) :). CCCM đi từ tháng 06-10 thì dễ bị mưa

(1) Các thông tin cần thiết:
- Maldives là quốc đảo (do chủ yếu là biển và đảo) nằm ở Ấn Độ Dương, theo quan sát của em thì gần Ấn Độ và Srilanka. Nói nôm na cho dễ hiểu Maldives bao gồm rất nhiều đảo và với một số hòn đảo đẹp thì người ta sẽ xây dựng resort để khai thác dịch vụ du lịch. Điểm đặc trưng của các resort: Bờ cát trắng, mực nước biển thấp, nhiều san hô, nhiều cá (bao gồm cả cá mập trắng :D ), water villa, ... Thủ đô của Maldives là Male (đọc là Ma Le các cụ các mợ nhé, đọc sai dân bên đó ko biết chỉ đường đâu nhé).
- Từ Vietnam Sang Maldives thì không có chuyến bay th
ẳng nên phải transit qua một số nước (thường là Singapore hoặc Sri Lanka). Em thì transit qua Singapore vì muốn ở lại đó chơi nửa ngày và giờ giấc bay cũng khá là phù hợp.
- Du lịch Maldives không cần xin visa vì họ sẽ cấp visa trực tiếp ở sân bay: Thủ tục vô cùng đơn giả, chỉ đi qua và đóng dấu, dán tem cộp cộp vào.
- Maldives là thiên đường biển nhưng người ta rất biết bảo vệ biển nên ít ăn cá và các loại thủy hải sản hay sao ý. Cá nhân em thấy đồ ăn chỉ ở mức trung bình so với cái resort 5* bọn em ở (Sheraton resort and Spa) nên khuyến khích các cụ các mợ mang thêm đồ ăn khô từ VN (bánh mỳ - cái này nên mang ăn không hết cho cá ăn vui lắm; mỳ tôm, xúc xích).
- ... CCCM hỏi thêm em sẽ update vào.

(2) Chuyến đi.
- Đặt vé: Từ VN - Mal thì bắt buộc phải transit qua 1 nước nào đó vì VN ko có đường bay thẳng. Thông thường mọi người thường hay transit qua Singapore, Thai Lan, Indonesia. Chuyến đi của em thì transit qua Sin vì bọn em còn chơi ở đó hơn nửa ngày. Lịch trình của bọn em như sau với 5 ngày 4 đêm: Vietnam - Singapore - Maldives - Ra resort Shereton - Quay về thủ đô Male (chơi nửa ngày) - Về Singapre chơi hơn nửa ngày - Về Việt Nam
+ Vietnam - Sin: Đi VNA liên minh hàng không Skyteam =)). Khứ hồi 4 tr.
+ Sin - Maldives: Tiger Air - hãng hàng không giá rẻ . Khứ hồi 5 tr.
Như vậy tổng chi phí bay cho 4 chặng là ~ 9 tr. Mức giá khá phù hợp. Nói chung CCCM săn được vé từ 7-9 tr.đ là max của rẻ rồi. Em cũng tìm hiểu các chuyến bay qua các nước khác nhưng gần như đều ~ 13-15 tr.đ. Trường hợp CCCM săn được vé rẻ hơn transit qua nước khác thì cứ triển thôi ạ vì nó cũng tùy thuộc giờ bay, chỗ ăn chơi và mùa sale của các hãng nữa.
- Đặt khách sạn: Vụ đặt vé đã khó khoảng 6 lần rồi nhưng đặt Resort phù hợp lại khó gấp 10. Em xin nhấn mạnh đoạn này nhé vì thực ra để đặt được 1 Resort đẹp phù hợp với chi phí đặt ra cho toàn bộ chuyến đi (30-35tr.đ) thì tưởng không khó nhưng lại khó không tưởng. Mùa tháng 11 - tháng 6 là mùa cao điểm nên gần như giá Khách sạn là vô cùng đắt.

Chỉnh sửa cuối:

svxd

Xe hơi
Biển xanh và đẹp quá, chờ review của cụ.

3077

Xe container
Em hóng cách đặt khách sạn và đánh giá thế nào là phù hợp về vị trí

z300

Xe điện
Em đánh dấu

truonganhtuan88

Xe đạp
Tiếp tục phần đặt Khách sạn nhé CCCM:

Ở maildives thì có hàng trăm cái resort và mỗi resort thì nằm trên một hòn đảo. Giá giao động từ 6 tr - vài trăm triệu/đêm (2 người) tùy thuộc vào số * và chất lượng dịch vụ. CCCM có thể thuê khách sạn hoặc resort bằng 1/2 cách sau:

+ Thuê khách sạn ở thủ đô male (giá cả khá ổn) 1-2 tr/đêm. Sau đó mua các tour đi thăm các resort trong ngày --> cái này thì bản chất rẻ hơn nhưng theo cá nhân em chỉ phù hợp với những bạn thích đi dc nhiều resort checkin chụp ảnh.
+ Thuê resort để ngỉ ngơi, tính dưỡng với water villa trên mặt nước, sóng vỗ rì rầm, bờ cát trắng với những chú chim, cò, cá bơi lượn và có thể bơi lội tung tăng với đàn cá trong đó có cả cá mập trăng ạ. Và đặc biệt là có bể bơi 24h sau phòng nghỉ luôn nếu ở water villa. Khuyến khích CCCM ở water villa vì đây là đặc sản và cái thú vui nhất tại Maldives.

Các cụ các mợ đi vào thời gian thấp điểm từ tháng 10 - tháng 1 thì có thể săn được vé khách sạn rẻ hơn nhé. Riêng em đi trong mùa cao điểm (em đi tháng 2) nên em chỉ riview vụ đặt khách sạn trong thời gian này thôi

+ Các chuyến bay đến male chủ yếu vào đêm muộn nên gần như các bác đều phải nghỉ 1 đêm tại thủ đô male trước khi sáng sớm hôm sau ra các Resort. Ở thủ đô Male thì CCCM có thể đặt KS qua agoda, giá khá ổn. Bản thân nhà em đặt khách sạn Newtown Inn (đâu 1,3tr/đêm) có đưa đón tại sân bay. Em thấy khách sạn này phòng hơi nhỏ tuy nhiên do mới xây nên rất sạch sẽ và tiện ngi. Vodka các cụ đặt ở đây. Ảnh KS em đây ah

T

Thấy máy bay bay trên trời luôn nhé.

+ Đặt resort: Nhìn chung có rất nhiều resort với giá cả từ 8tr/đêm - vài trăm triệu/đêm. Và gần như tiền phòng chiếm ~ 60% chi phí chuyến đi vì bản chất giá phòng rất cao và cao đều và Maldives không khuyến khích du lịch giá rẻ. Nhìn chung có 03 luồng đề đặt KS là: Các trong web truyền thống (agoda, hotels,...), mail trực tiếp cho khách sạn và đặt thông qua trang web du lịch. Hai cách đầu thì giá vô cùng cao và không bao giờ có díscount dù cho CCCM có mail đi mail lại chục lần với họ, vì mùa cao điểm thì lượng phòng đạt KS rất lớn nên họ ko sale giá. Đặt Agoda thì ko nói làm gì rồi, giá siêu đắt :(. Sau khi mail đi mail lại vài trăm lần với các résort có thể ở trong mức giá ổn thì không chọn được cái nào vì họ vẫn fix giá trên trời. Cuối cùng em thử đặt qua 1 trang web du lịch (ở nước ngoài, ở VN đặt cũng đắt như agoda), sau khi cân đối tất cả các rủi ro, tìm hiểu xem đã có phốt của trang web này trên hệ thống Google thần chưởng chưa thì bọn em cũng quyết định đắt (đây là một sự chấp nhận rủi ro nhất định vì phải thanh toán trước và thanh toán bằng thẻ visa tức là mình cũng phải cung cấp hết thông tin thẻ của mình cho họ nữa). Em cá là ở VN mình ít ai sử dụng cách này tuy nhiên em đã sử dụng và thành công (chắc cũng là ăn may ý ạ). CCCM nào quan tâm thì inbox em gửi mail trang web nhé, họ sẽ Call cho mình trực tiếp từ nước ngoài và đương nhiên là Speak English only, ka ka, các mụ các mợ có thể nói với họ là bạn vui lòng gửi email để trao đổi với mình.

Cá nhân em thì đặt Sheraton Resort and Spa (thuộc chỗi Sheraton trên toàn thế giới) tiêu chuẩn 5* vì lý do: Cảnh đẹp, gần sân bay, chi phí phù hợp, và được ở water villa :)

Em quên mất Note lại chỗ này có một cái rất quan trọng như sau: Riêng tại Maldives thì Giá phòng khách sạn bao gồm: Giá 1 đêm + phí môi trường, phí dịch vụ (22%) và phí đưa đón nhé. Tiền phí môi trường, dịch vụ và phí đưa đón có thể gấp đôi giá 1 đêm nhé mọi người. Nên mọi người lưu ý khi đặt phòng. Ngoài ra tiền phòng Có thể chia làm nhiều loại: Chỉ ăn sáng, bao gồm ăn sáng và tối, bao gồm ăn 3 bữa sáng trưa tối và mỗi loại thì giá cả cũng khác nhau.

Chỉnh sửa cuối:

Bin 911

Xe máy
Cảnh đẹp quá ạ

zenda081008

Xe buýt
Em cũng hóng mong sớm có 1 chuyến. Cảm ơn cụ chủ nhé ;)