[Funland] Dự thảo Luật việc làm siết nhóm lao động hưởng trợ cấp thất nghiệp.

DonaldTrump79

Xe tăng
Tiền thì thu đều hàng tháng, giờ lại đề xuất không cho người đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động được nhận trợ cấp thất nghiệp là sao. Giờ em chán công việc đang làm muốn nghỉ ngơi tìm hướng đi mới trả nhẽ phải nhây để cty nó xa thải mới được hưởng thất nghiệp ah các anh?

Covid2021

Xe buýt
Dự thảo tuyền thấy đẩy bất lợi về phía người lao động ntn thì đúng là được soạn bởi những kẻ vô cảm.

nghiadat2anhem

Xe tải
Dự thảo tuyền thấy đẩy bất lợi về phía người lao động ntn thì đúng là được soạn bởi những kẻ vô cảm.
Với cái đà này thì lương hưu chỉ béo cho những người thuộc lực lượng vũ trang công chức nhà nước chứ người lao động thuần túy có cái nịt

BMW X11

Xe điện
Có gì vô cảm đâu bác.
Đồng chí lao động viên bùng hoặc nhảy việc, lại yêu cầu được trợ cấp?

Covid2021

Xe buýt
Với cái đà này thì lương hưu chỉ béo cho những người thuộc lực lượng vũ trang công chức nhà nước chứ người lao động thuần túy có cái nịt
mục đích chính là để hạn chế vỡ quỹ Bhxh mà cụ, dân số VN đang già đi nhanh chóng.

Covid2021

Xe buýt
Có gì vô cảm đâu bác.
người ta đóng tất nhiên phải được hưởng trong tgian chưa tìm được việc, còn mâu thuẫn dân sự giữa NLĐ với người sử dụng LĐ là việc của họ chứ cụ. Nếu tìm đc việc mới luôn để nhảy việc thì họ cần gì cái BHTN còi ấy.

hamcuare!

Xe container
:) thực ra thì cụ tự tính đc bn xiền hiu mỗi tháng rồi!
Trung bình của lương đóng bh x x% :).
Lương e lúc mới ra trường vs đi làm năm 2004 là 2.4tr, bayh vẫn đóng bh mức 8tr :)) xác định đủ năm đóng bh vs đủ tuổi là đc 75% thì mỗi tháng đc 4 củ là may mắn :D
4 củ lúc ý k biết đủ trả tiền điện, nước vs mua gạo k?!

BMW X11

Xe điện
người ta đóng tất nhiên phải được hưởng trong tgian chưa tìm được việc, còn mâu thuẫn dân sự giữa NLĐ với người sử dụng LĐ là việc của họ chứ cụ. Nếu tìm đc việc mới luôn để nhảy việc thì họ cần gì cái BHTN còi ấy.
Tất cả lao động mà tôi biết, bao gồm người mới vào công ty tôi và từ đây rời đi, đều cố gắng nỗ lực chén cái BHTN ấy trong tối thiểu 3-6 tháng.
Mặc dù việc họ rời đi là tự nguyện và họ đã có việc làm mới + thu nhập ngay.

Covid2021

Xe buýt
:) thực ra thì cụ tự tính đc bn xiền hiu mỗi tháng rồi!
Trung bình của lương đóng bh x x% :).
Lương e lúc mới ra trường vs đi làm năm 2004 là 2.4tr, bayh vẫn đóng bh mức 8tr :)) xác định đủ năm đóng bh vs đủ tuổi là đc 75% thì mỗi tháng đc 4 củ là may mắn :D
4 củ lúc ý k biết đủ trả tiền điện, nước vs mua gạo k?!
chắc đủ mua gạo cụ ạ, ko chết đói được, sống như người rừng thì tạm ổn :))

danleduc

Xe điện
Có gì vô cảm đâu bác.
Cụ nhầm rồi. Người nhảy việc chả ai có mục đích chính là để hưởng BHTN.

Em nhảy việc khá nhiều mà chưa từng hưởng BHTN cụ nhé. Vì khi em nhận được thư Offer việc từ Cty mới, lúc đó mới xin nghỉ Cty cũ ( trước 30 ngày làm việc ). Và thời gian quá ngắn, không thể xin trợ cấp thất nghiệp được.

Nếu muốn trục lợi BHTN, phải nghỉ 6 tháng....và ít ai lại hành động như vậy chỉ để hưởng cái BHTN đâu. Trợ cấp TN chả đáng gì để cố dàn xếp làm cái việc trục lợi đó... :))

Covid2021

Xe buýt
Tất cả lao động mà tôi biết, bao gồm người mới vào công ty tôi và từ đây rời đi, đều cố gắng nỗ lực chén cái BHTN ấy trong tối thiểu 3-6 tháng.
nếu có việc mới và được đóng BHXH thì ngay lập tức đã bị dừng hưởng BHTN rồi cụ ạ, còn tgian hưởng mà có công việc tạm thời khác ko được đóng BHXH thì bản thân họ cũng đã chịu thiệt thòi bị thất nghiệp theo đúng định nghĩa rồi còn gì :D

BMW X11

Xe điện

Em nhảy việc khá nhiều mà chưa từng hưởng BHTN cụ nhé. Vì khi em nhận được thư Offer việc từ Cty mới, lúc đó mới xin nghỉ Cty cũ ( trước 30 ngày làm việc ). Và thời gian quá ngắn, không thể xin trợ cấp thất nghiệp được.

Nếu muốn trục lợi BHTN, phải nghỉ 6 tháng....và ít ai lại hành động như vậy chỉ để hưởng cái BHTN đâu. Trợ cấp TN chả đáng gì để cố dàn xếp làm cái việc trục lợi đó... :))
Nếu muốn trục lợi BHTN, phải nghỉ 6 tháng....: Đúng rồi bác.
Hoặc, họ báo là họ nghỉ 6 tháng + trình diện đủ 6 lần / 6 tháng.

Cũng không khác gì nhau lắm, phỏng ạ.

nghiadat2anhem

Xe tải
Quyền và lợi ích của họ mà cụ. Họ được làm những việc pháp luật không cấm.

BMW X11

Xe điện
nếu có việc mới và được đóng BHXH thì ngay lập tức đã bị dừng hưởng BHTN rồi cụ ạ, còn tgian hưởng mà có công việc tạm thời khác ko được đóng BHXH thì bản thân họ cũng đã chịu thiệt thòi bị thất nghiệp theo đúng định nghĩa rồi còn gì :D
Đúng thế, đóng BHXH mới thì dừng cái BHTN cũ ngay.

Vì thế, họ xin xỏ và đề nghị bên tôi tạm thời không đóng BHXH vội.
Tương tự với người rời đi từ chỗ tôi, nhưng là họ kể lại với tôi - vì bên tôi lúc đó không liên quan gì nữa.

Covid2021

Xe buýt

chuẩn rồi cụ nhiều người vì ngại thủ tục họ cũng bỏ luôn ko nhận BHTN, e chả hiểu trục lợi gì dăm ba cái đồng còi ấy.

danleduc

Xe điện
Nếu muốn trục lợi BHTN, phải nghỉ 6 tháng....: Đúng rồi bác.
Hoặc, họ báo là họ nghỉ 6 tháng + trình diện đủ 6 lần / 6 tháng.

Cũng không khác gì nhau lắm, phỏng ạ.
Ý cụ là họ đi làm Cty khác sau khi nghỉ, nhưng vẫn báo là nghỉ chưa đi làm ? Thế cái Cty nhận họ làm người ta nghĩ gì ?
Em chưa thấy ai làm cái trò mèo đó, hy sinh vài tháng đóng BH ở cty mới, và câu kết Nhân sự Cty mới để gian dối nhằm trục lợi ít tiền trợ cấp TN ??? Vậy họ là những ai ? Cái Cty bao che cho hành vi đó là những Cty loại nào ?

Covid2021

Xe buýt

Tương tự với người rời đi từ chỗ tôi, nhưng là họ kể lại với tôi - vì bên tôi lúc đó không liên quan gì nữa.
lại có thể xin được trả lương bình thường mà ko phải đóng BHXH cơ ah cụ, nếu có thế thật thì họ cũng đã chấp nhận chịu thiệt trong việc tính tgian đóng BHXH để hưởng hưu trí rồi còn gì. Em chả thấy có gì là trục lợi cả.

danleduc

Xe điện

Em nghĩ những Cty đồng ý cho người lao động làm việc đó ( nhận người, nhưng trả lương tạm, chưa ký HĐLĐ và chưa đóng BHXH ), chỉ để tạo điều kiện cho người lao động nhận trợ cấp TN, đó là những Cty vớ vẩn. Cty đường hoàng đếch ai cho làm chuyện đó.

BMW X11

Xe điện
Ý cụ là họ đi làm Cty khác sau khi nghỉ, nhưng vẫn báo là nghỉ chưa đi làm ? Thế cái Cty nhận họ làm người ta nghĩ gì ?
Em chưa thấy ai làm cái trò mèo đó, hy sinh vài tháng đóng BH ở cty mới, và câu kết Nhân sự Cty mới để gian dối nhằm trục lợi ít tiền trợ cấp TN ??? Vậy họ là những ai ? Cái Cty bao che cho hành vi đó là những Cty loại nào ?
Công ty của tôi làm trước đây, bác ạ.
Tư nhân, bé thôi. Vài nhân sự.

Thực tế là nhân sự mới vào đều như thế, và cũng trong thời gian thử việc, về Quy định là chưa phải đóng BHXH.

Chuyện cũng hay xảy ra là, vài bữa sau, nhân sự mới kia cũng nhảy mất, thế là lại phải hì hục đi khóa sổ.

khanhtb

Xe điện
vớ vẩn nhỉ, tức là phải bị doanh nghiệp sa thải thì ng lđ mới đc lĩnh tiền bhtn? trong khi đó vẫn đóng đều hàng tháng khoản này