[CCCĐ] Du xuân- 12 ngày Hà Nội Tây Nguyên 3100km ăn tết bụi bờ

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Mọi năm đi loanh quanh đến Đà Nẵng rồi về năm nay em quyết tâm làm 1 phát vào tây nguyên ăn tết theo trường phái đi bụi, e lập kế hoạch và tự tay chuẩn bị mọi thứ từ a đến Z.. e gửi các cụ kế hoạch lộ trình của em tí về em viết cụ thể

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
E hỏi 2 f1 là các con có muốn đi chơi dài ngày bằng cách ngồi xe oto và ngủ giữa rừng thay vì resort và khách sạn như mọi khi không? Chúng nó bảo oke.. em thấy con đồng ý là mình vui rồi, bắt gấu nghỉ làm 2 ngày sau tết nữa là e có 11 ngày để đi, việc đầu tiên xác định là đang mùa dịch corona nên chuyến đi càng tự cung tự cấp càng tốt, e bàn với cậu em trai mua thùng giữ nhiệt to, ngoài đồ cá nhân phải chuẩn bị còn chuẩn bị cả đồ ăn mang theo, tiện đâu ngủ đó, ăn đó, không đặt trước khách sạn nhà nghỉ.. và đây là danh sách chuẩn bị của em các cụ sắp đi tham khảo

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Do quê em là Đồng hới ngày 29 tết phi 1 phát từ 5h sáng đến Đồng Hới lúc 2h chiều, chạy sáng sớm đường đỡ đông, tỉnh táo hơn rất nhiều, ở quê 2 ngày 30 và mùng 1 ăn tết ở quê, đến sáng mùng 2 bắt đầu lên đường...
Lùa cả nhà lên xe lúc 5h30 trời chuyển mùa... mưa to, Lịch là đổ đèo Hải vân ngắm hải vân Quan nhưng do mưa to quá nên bỏ ngắm đỉnh đèo, đành chạy đường hầm, không vào thành phố mà e chạy đường tránh đến đầu cao tốc rẽ đi quốc lộ 14.. Chạy từ 5h30 từ đồng hới đến 9h sáng có măt đường tránh ngã tư cao tốc Tuý Loan- Đà nẵng- Ql14- Dừng quán Bún cá ở đầu đường rẽ vào ql14 ăn ngon, giá rẻ hợp lý.. nghỉ ngơi 30p

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Phi tiếp lên Khâm Đức đường đi Kontum, quãng đường từ đà nẵng lên kontum chỉ có 270km mà cực kỳ mệt vì đèo dốc quanh co cả chặng chứ k phải lúc thẳng lúc cong như ngoài bắc.. phải vừa chạy vừa dừng, đến cách Khâm Đức tầm 20km nhà em hạ trại nấu cơm ăn uống nghỉ ngơi, chủ quán dễ thương, k lấy kinh phí đồng nào mà còn cho nhà em ngồi nhờ, ngại quá nên phải mua nước nôi trước khi lên đường

Chỉnh sửa cuối:

lmt2018

Xe hơi
Túi đựng đồ của cụ chất thật, cụ mua ở đâu thế?

dinhkien565

Xe tải
Cháu note để theo dõi và học tập... Xe cụ đẹp quá.

Hoi Lam Gi

Xe hơi
Hóng ảnh cụ. Quả túi đồ của cụ đựng ác quá nhỉ

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Đây là ảnh quê Bu già nhà em ở 1 mình, cùng đợt về quê e đón mấy gia đình cũng chạy xuyên Việt nhưng khác cung về nhà em ngồi sân nhà nghe nhạc uống vang.

quangkhang8714

Xe buýt
hay quá cụ ơi, e đặt dép ho'ng hành trình của cụ ạ

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Sau khi nghỉ gần Khâm Đức em chạy tiếp lúc 2h chiều, đi cung đèo lò xo hết 37km đèo quanh co, tây nguyên khu vực Kontum quảng ngãi rất đẹp nhưng đất cằn cỗi, sỏi đá là chính, các cụ lưu ý là đường đèo dốc rất nhiều nên giữ sức khoẻ cho người già và gấu,f1 nữa, mùng 2 tết khá vắng nên e chạy nhanh, tầm 4h30 là có mặt cửa khẩu bờ y- ngọc hồi 60km. Kế hoạch là ghé vào bờ y cách 14km từ ql14 nhưng do trưa nghỉ trưa hơi lâu nên nếu vào cửa khẩu ra là đêm mất, thôi e lại tặc lưỡi chạy tiếp, vào thành phố kontum ăn và tìm chỗ hạ trại.. E khuyên các cụ chạy từ Hà nội vào nên nghỉ ở Đà nẵng hoặc hội an hôm trước để hôm sau chạy cho khoẻ, vì đèo dốc nhiều nên sẽ mệt nếu chạy có người già và con nhỏ..

May quá chỗ này em hạ trại cực đẹp, ngay giữa thành phố KONTUM đi vào tầm 3km, thời tiết ngày mát se lạnh, đêm kín gió nhưng lạnh, phù hợp với cắm trại đốt lửa, mọi người tắm xong đi ngủ còn em quây bàn với chủ Farm uống bia nói chuyện ăn đồ nướng đến đêm mới đi ngủ, nếu các cụ chạy qua kontum nên ghé đây chơi, ở thành phố chúng ta chán rồi nên e hiểu ai muốn đi kiểu của em thì kiểu này sẽ rất thích

Chỉnh sửa cuối:

j23

Xe container
Em lại gạch hóng thoy :D

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Sáng hôm sau ngủ dậy đưa gấu đi chụp ảnh, nấu mì tôm ăn sáng xong bọn em di chuyển qua thăm nhà thờ gỗ, cùng với đó là giáo xứ Kontum, nói chuyện với các bạn ở đây thì tây nguyên chỉ có 2 chỗ này là đẹp nên thôi em bỏ qua những chỗ khác ghé qua đây thăm xong ăn trưa và đi Măng đen, cách trung tâm Kontum 50km về hướng Quảng Ngãi.. Nhà thờ gỗ rất đẹp, 100% bọn tây nó làm bằng gỗ, do đi vào ngày tết cổ truyền nên nhà thờ đóng cửa không vào thăm được, thăm qua xong di chuyển ăn trưa.

Đến Kontum các cụ nên ăn thử món gỏi lá nhé, Nó là tổng hợp tất cả các loại lá rừng, ăn cùng với nước chấm của chủ quán pha, kèm tí thịt luộc, ăn rất hay, nếu cụ nào thích rượu thì món này cực tuyệt vời đấy..

Gỏi lá Út Cưng
45 Trần Cao Vân, Thống Nhất, Kon Tum
0260 3912 432

Chỉnh sửa cuối:

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Em chạy 1 mạch đến Măng đen, Măng đen rất đẹp, nhiều đồi thông, cây cối xanh mướt, vì nó ở trên cao hơn so với kontum nên đêm rất lạnh, có các biệt thự cho thuê ở trên đồi thông, ăn uống thì món nổi tiếng đó là gà nướng và cơm lam, cũng giống ngoài bắc mình vậy. Do kontum thiếu chỗ chơi nên mấy cái thác con con với mấy cái sinh thái bé tẹo mà người đông dã man, vào đông người quá nên em rút lui, kiếm chỗ để cắm trại mà không có đành phải vào resort Măng Đen book phòng, Ở trên đó rất thích là ngày thì nắng, nhưng không nóng lắm, đêm thì lạnh, cái lạnh rất thích, như Đà lạt vậy, không buốt, bọn em ở xong quây đồ ra oánh chén, đi ngủ để sáng hôm sau ngó nghiêng còn chạy Gia Lai và buôn ma thuột, em có thói quen là đến chỗ nào ở là kiểu gì cũng xỏ giày chạy bộ vài km để khám phá xung quanh, thi thoảng chụp vài cái ảnh

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Rời măng đen em chạy theo quốc lộ 14 qua Gia Lai, Trên Đường vào thành phố em ghé Biển hồ, nếu đi Gia Lai các cụ nên ghé Biền hồ, rất đẹp, cảnh nên thơ, có các đồi thông xen kẽ, lối đi ngoằn nghèo dễ thương, thấy dân tình tụ tập ăn uống cắm trại cũng rất nhiều.. em ghé vào chơi chụp hình xong chạy thẳng buôn ma thuột..

Trên đường đi buôn ma thuột đường cực đẹp, Đồi thông 2 bên nên thơ lãng mạn, mỗi tội đất đỏ bazan nên bụi kinh khủng, mùa mưa nữa chắc nhớp nháp, đi cung đường này chỉ lưu ý duy nhất là xxx, gần 90% bị vịn lại khi chẹt vạch liền, tốc độ 50, xi nhan khi vượt... em cũng bị vịn vào khi xuống dốc lơ đãng không đạp kịp phanh dính 55-50.
Về thành phố muộn quá không kịp xoay xở nên cả đại gia đình kéo vào khách sạn công đoàn ở tạm, giá rẻ bèo.. rộng rãi, phù hợp với các hoạt động cá nhân

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Sau 1 đêm ngủ tại khách sạn Công Đoàn, tụi em ngủ dậy ăn sáng ghé thăm bảo tàng cafe, Bảo tàng đâu chả thấy nhưng rõ ràng đây là quán cafe lớn nhất Việt Nam mất rồi, đẹp, rộng, cafe ngon, quán có thể chứa được cả ngàn người uống cafe 1 lần.. chụp ảnh check in các kiểu sau đó Phi luôn bản
, đôn
Cafe thời corona

cách thành phố 50km, Nên đi bản đôn tầm gần trưa hoặc sáng sớm để lên đó ăn tại nhà hàng trong bản đôn luôn, nằm giữa rừng, phong cảnh đẹp, giá cả phải chăng, em thích nhất ở trong Nam là ăn xong thường mọi người ngủ luôn tại chỗ, nhà hàng dọn xong vẫn ngủ.. trong bả đôn có các hoạt động múa cồng chiêng, cho cưỡi voi, phù hợp với tuổi thơ và các cụ ôn lại bài chú voi con ở bản đôn với giá 200k/ lần cưỡi chứa được 2 lớn 1 bé f1

Chỉnh sửa cuối:

Mihu8388

Xe tải
Sau khi nghỉ gần Khâm Đức em chạy tiếp lúc 2h chiều, đi cung đèo lò xo hết 37km đèo quanh co, tây nguyên khu vực Kontum quảng ngãi rất đẹp nhưng đất cằn cỗi, sỏi đá là chính, các cụ lưu ý là đường đèo dốc rất nhiều nên giữ sức khoẻ cho người già và gấu,f1 nữa, mùng 2 tết khá vắng nên e chạy nhanh, tầm 4h30 là có mặt cửa khẩu bờ y- ngọc hồi 60km. Kế hoạch là ghé vào bờ y cách 14km từ ql14 nhưng do trưa nghỉ trưa hơi lâu nên nếu vào cửa khẩu ra là đêm mất, thôi e lại tặc lưỡi chạy tiếp, vào thành phố kontum ăn và tìm chỗ hạ trại.. E khuyên các cụ chạy từ Hà nội vào nên nghỉ ở Đà nẵng hoặc hội an hôm trước để hôm sau chạy cho khoẻ, vì đèo dốc nhiều nên sẽ mệt nếu chạy có người già và con nhỏ..

May quá chỗ này em hạ trại cực đẹp, ngay giữa thành phố KONTUM đi vào tầm 3km, thời tiết ngày mát se lạnh, đêm kín gió nhưng lạnh, phù hợp với cắm trại đốt lửa, mọi người tắm xong đi ngủ còn em quây bàn với chủ Farm uống bia nói chuyện ăn đồ nướng đến đêm mới đi ngủ, nếu các cụ chạy qua kontum nên ghé đây chơi, ở thành phố chúng ta chán rồi nên e hiểu ai muốn đi kiểu của em thì kiểu này sẽ rất thích
Cụ chủ thớt chạy mệt thế mà tối vẫn uống bia ăn đồ nướng ạ, cụ không sợ sáng hôm sau bị thổi nồng độ trên đường du xuân à?