Du xuân ở Phú Quốc (Tết 2013)

Bóng Chày

Xe lừa
Như mọi năm, nhằm ngày mồng Một Tết, nhà em lại lên đường du xuân. Năm nay là lần đầu tiên nhà em đi PQ nên cũng hơi lo lắng, không biết ngoài đảo có được thuận tiện như trong đất liền? Dù được nhiều cụ mợ tận tình tư vấn nhưng vẫn cứ lo. Chưa kể em đặt KS từ 1 Tết đến 6 Tết em cảm giác hơi dài, nhiều bạn bè bảo ở lâu thế chán!

Phù!!! Nhoằng 1 cái đã phải đi về rồi – hoá ra em ở PQ cả tháng cũng được!!!!

- Đặt vé: em đặt vé trực tuyến hồi cuối tháng 11/2012, mua 6 vé của VNA nhân VNA khai trương đường bay mới Hà Nội – Phú Quốc cho máy bay A321. Đặt càng sớm chắc giá càng hợp lý ạ.
- Đặt khách sạn: em mong muốn ở Veranda Resort như em xem các cụ đi PQ về chụp ảnh đẹp quá. Thật tiếc là lúc đó đã không còn phòng cho từ 1-6 Tết như em mong muốn. Em thử lấy ngày sau đó 1-2 tháng thì giá là $225 phòng đôi (chưa thuế)! Em buồn quá. Sau đó em chọn tất cả các KS/Resort dọc bãi biễn ở Dương Tơ để đặt thì tất cả đều HẾT CHỖ! WOW!!! Vô tình em thấy Famiana Resort & Spa mới khai trương 1 khách sạn thấp cấp hơn độ 2 tháng gì đó, gọi là Famiana Village (cùng chủ sở hữu), nằm cùng trên đường Trần Hưng Đạo, đối diện Resort cũ, cách biển khoảng 300m, giá chỉ có $76 (chưa thuế). Em xem ảnh thấy cũng được, suy nghĩ 1-2 hôm gì đó, tìm không được cái nào nên quyết định vào mua Village, đặt 2 phòng Superior tự nhiên được giá $52/phòng, bao gồm cả ăn sáng cho 2 F1, 1 extra bed.
- Chuẩn bị: vì không có vợ 2 đi cùng nên em chỉ mang mỗi người mấy bộ quần áo hè (sọc + phông). Có lẽ gấu mang nhiều nhất (nói khẽ tý).

Sáng Mồng Một Tết, cả nhà dạy sớm thắp hương vái ông bà tổ tiên, sau đó ra xe đi đón ông bà nội trên phố, rồi nhằm thẳng hướng Nội Bài thẳng tiến (vé đã check-in online nên em đi khá thủng thẳng). Đường Hà nội sáng Một Tết vắng hoe váng hắt – cả năm chắc được 1 ngày. Thời tiết hôm đó khoảng 12C khá lạnh.

Giá như ngày nào đường Hà Nội cũng vắng vẻ như sáng 1 Tết như vầy :)

Lên đến sân bay em gửi xe ngay đối diện T1, giá 60k/ngày đêm:

Tạp chí Inflight số Tết có mâm ngũ quả đẹp mắt quá:

Trời lạnh nhưng lên cao trời trong xanh rất dễ chịu

Sau đúng 2 giờ bay, A321 đã tiếp cận hòn đảo ngọc xinh đẹp:

Chỉnh sửa cuối:

cháu lên 3

Xe container
Tiếp đi cụ ơi, em cũng máu đi PQ quá

BMW_HL

Xe hơi
Website
www.otofun.net
E cũng đang định ra ngoài nớ thăm & dâng hương liệt sỹ được dân tộc ta tôn vinh như là vị thánh nữ nhân tiện chơi vài ngày để hưởng cái nắng cái gió cùng cát vàng biển xanh nhưng đang thiếu thông tin. Cụ có lòng thì phọt nhanh dùm e cũng như mọi người đỡ sốt nha. Thanks advance.

alex_pagulayan

Xe điện
em ngồi hóng tí....tết này lỡ hẹn với PQ tiếc quá

Bóng Chày

Xe lừa
Máy bay dừng hẳn, cả chuyến bay đầy ắp nhanh chóng ra khỏi máy bay đón nắng và gió ... ôi cảm giác thật dễ chịu khi trời nắng đẹp, nhiệt độ 27C, gió biển trong lành đầy ô xy:

Sân bay quốc tế Phú Quốc là sân bay mới, gần như vừa mới khánh thành hơn tháng trước:

Lấy hành lý xong có 1 em nhân viên mặt đất mời đi taxi của hàng không Savico (Innova G 2012 mới cóng, giá đồng bộ 18k/km, về đến KS hết khoảng 110k).

Con đường dẫn từ sân bay về thị xã Dương Đông cũng vừa mới làm xong:

Phấn khích nhất là lũ trẻ, nô đùa tưng bừng ngay trên xe:

Đường nhựa mới cóng chạy về trung tâm. Sau khoảng 15' gì đó thì tới nơi:

Bên trái là Famiana Resort & Spa (bãi tắm biển ở bên đó):

còn bên phải lộ là Famiana Village:

Chỉnh sửa cuối:

tranxuananh

Xe buýt
Máy bay hạ cánh rồi tiếp cái cảnh ăn chơi nhảy múa trên đảo đi cụ ơi.

alex_pagulayan

Xe điện
cụ nhớ đưa cả ảnh mấy nhà ọp phơ lên nhé... tết năm nay OF nhà mình lượn PQ cũng khơ khớ đấy :D

cháu lên 3

Xe container
Cụ chủ cẩn thận ko bị táo bón nhé, dạo này trên OF bệnh này hơi nhiều đấy, có thể bị lây nữa

minhvtv3

Xe tăng
Em hóng tiếp, đã gửi cụ Bóng chén rượu nhạt :))

Bóng Chày

Xe lừa
Rất hân hạnh được phục vụ quý Cụ Mợ. Em đang up ảnh hơi lâu chút ạ. Em rì viu kỹ mong chia sẻ thông tin hữu ích cho mọi người.
Em hóng tiếp, đã gửi cụ Bóng chén rượu nhạt :))
Em cũng muốn tới đây
Cụ chủ cẩn thận ko bị táo bón nhé, dạo này trên OF bệnh này hơi nhiều đấy, có thể bị lây nữa
cụ nhớ đưa cả ảnh mấy nhà ọp phơ lên nhé... tết năm nay OF nhà mình lượn PQ cũng khơ khớ đấy :D
Máy bay hạ cánh rồi tiếp cái cảnh ăn chơi nhảy múa trên đảo đi cụ ơi.
em ngồi hóng tí....tết này lỡ hẹn với PQ tiếc quá
Chắc giữa năm em mới thu xếp đi PQ được, hóng ảnh cụ chủ lấy kinh nghiệm nào !
Tiếp đi Cụ ơi, hok cháu buồn ngủ lém rùi
E cũng đang định ra ngoài nớ thăm & dâng hương liệt sỹ được dân tộc ta tôn vinh như là vị thánh nữ nhân tiện chơi vài ngày để hưởng cái nắng cái gió cùng cát vàng biển xanh nhưng đang thiếu thông tin. Cụ có lòng thì phọt nhanh dùm e cũng như mọi người đỡ sốt nha. Thanks advance.
Tiếp đi cụ ơi, em cũng máu đi PQ quá

Bóng Chày

Xe lừa
Tới KS, mấy em nhân viên dịu dàng ra đón khách, 1 em trai mang sinh tố lạnh mời khách thật dễ chịu (lúc đó quên chả chụp mấy em, phần sợ gấu nữa :)). Trời nắng nhưng gió dễ chịu kinh khủng. Nhà em nhận phòng xong cứ ra ngoài trời hít lấy hít để (chắc phải sống thêm mấy năm nữa nhờ khí trời PQ.
Em giởi thiệu cái KS này các cụ xem (với giá có 1 triệu/phòng thì quá chất lượng). Toàn thể Village chỉ có khoảng 20 căn nhà như thế này:

Nhà em nhìn ra bên phải là hồ bơi:

Hiên nhà bố trí salon bằng tre (em ngủ đây 1 buổi trưa thích lắm)

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Phòng ốc thì như thế này (Superior), đầy đủ tiện nghi TV LED, tủ lạnh, safe box, máy lạnh, tắm nóng lạnh, giường queen size lớn, extra bed, sấy tóc, nước Lavie miễn phí, ... và em thích nhất là mọi thứ đều mới lắm, khăn tắm trắng muốt ... nếu so với Famiana bên đường (3,4 triệu/phòng) thì quả là đáng đồng tiền, dễ chịu và tiết kiệm (em sâu hàng đối diện sau)

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Sau khi nhận phòng, lũ trẻ lập tức chiếm lĩnh bể bơi ... ai zà Hà Nội 12C mà chúng em lại bơi ở PQ cách mấy ngàn cây số ... nghĩ phê quá :):)) >-) ^:)^

Chỉnh sửa cuối:

nikexpress

Xe tăng
Xướng nhở, em ghi trang này lại có dịp đi PQ cho nó tích kiệm thời buổi kt suy thoái này, thanks cụ chủ

Bóng Chày

Xe lừa
Tắm đễn sập tối, cả nhà thay đồ kêu taxi đi ăn. Nhờ tư vấn của mợ DIMS (cám ơn mợ DIMS lần nữa), em rất yên tâm về các nhà hàng hải sản tại Phú quốc, nhưng mà ôi thôi, tối Một Tết chưa nhà nào mở. Thế là chú taxi mời cả nhà em ra làng chài Hàm Ninh ăn tối, là nơi mợ DIMS đã dặn không nên vào Kim Cương! Nhưng lại là tối Một Tết chưa có nhà nào mở ngoài Kim Cương cả... thôi nhắm mắt vào đại vì đói lắm rồi ...

Cả nhà hàng chỉ có vài bàn khách, gió lồng lộng ... ôi cơ man là hải sản tươi ngon ... đói quá nhà em o đờ hơi quá đà tôm cua ốc ếch, cá mực, bào ngư, ốc hương, cầu gai thôi thì cái gì cũng gọi ... em chụp demo 1 số món, về sau ăn ngấu nghiến 5 quân chả chụp được nữa

Ốc hương lớn như đầu gà

Tụi nó lúc trước bơi lội tung tăng cả:

Hoá đơn 2,4 triệu, cộng với 500k taxi 2 chiều (cự ly khoảng 22 km từ KS), vị chi là gần 3 triệu!

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Ăn xong no quá, nhà em phải đi dạo vào phía trong làng chài cho tiêu cơm chứ chịu không ngồi taxi về ngay được. Trời tối nên không chụp được toàn cảnh làng chài nó ra sao ... trong bụng bảo để mai mốt quay lại ...

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Sáng hôm sau cả nhà dậy sớm đi qua bên Resort & Spa để tắm biển. Các condos chưa các phòng 3,4 triệu/phòng như thế này:

Đi qua khu condos khoảng 100m là tới hồ bơi:

Qua khỏi hồ bơi là bãi tắm của KS. Cát khá trắng, biển vắng và sạch; nước lặng và nông, sáng sớm có thể thấy rõ cá bơi

Chỉnh sửa cuối: