[Funland] Đức pháp chủ viên tịch

Trạng thái
Thớt đang đóng

Linh_Chi

Xe buýt
Giống như sau bigbang thì có vật chất và phản vật chất cùng tồn tại . Nếu không có Ma làm đối sánh thì sao biết là có Pháp ? Lại nữa , trong lòng Pháp ắt có mầm Ma , nên phải thường xuyên phòng bị , luyện tập để diệt mầm Ma . Trong lòng Ma có mầm Pháp , vậy cần giúp mầm Pháp lớn lên để diệt tâm Ma .
Em muốn hỏi tại sao phải diệt mầm ma ạ? Vật chất luôn phải cân bằng chứ cụ

Em muốn hỏi tại sao phải diệt mầm ma ạ? Vật chất luôn phải cân bằng chứ cụ
Thế tại sao cụ phải phơi chăn màn quần áo để diệt mầm nấm mốc ?
Và , tại sao lại phải cân bằng ? Ví như vũ trụ chỉ 4% là khả kiến đối với con người , còn lại là vùng tối . Theo mong muốn cân bằng của cụ thì tỉ lệ là 50% - 50% à ?

Linh_Chi

Xe buýt
Thế tại sao cụ phải phơi chăn màn quần áo để diệt mầm nấm mốc ?
Và , tại sao lại phải cân bằng ? Ví như vũ trụ chỉ 4% là khả kiến đối với con người , còn lại là vùng tối . Theo mong muốn cân bằng của cụ thì tỉ lệ là 50% - 50% à ?
Cụ có vẻ căng thẳng ạ, em hỏi thật chứ không trêu cụ đâu, em không theo đạo Phật nên có thể phát biểu gây hiểu lầm, mà tranh cãi ở thớt này ko phải phép sr cụ.

DONGVN

Xe tải
Cụ xuất gia từ năm 8 tuổi tại chùa Khánh Phú, Ninh Bình. Sau nhiều năm theo học ở rất nhiều sơn môn lớn thời bấy giờ. Đến năm 1961 cụ về kế vị, làm trưởng sơn môn Viên Minh ( chùa Ráng) từ đó đến nay, trọn đời cụ dành cho Phật giáo. Cụ nổi tiếng là người tinh thông kim cổ, là người có công rất lớn trong việc biên soạn và dịch các tác phẩm về phật học cho nền phật giáo VN.

Trọn đời cụ tu hành ẩn cư tại Chùa Ráng, Phú Xuyên. Cụ từng làm Hiệu trưởng trường trung cấp phật học; Viện trưởng Viện nghiên cứu phật học VN...

Năm 2007, Đại hội đại biểu phật giáo toàn quốc suy tôn cụ giữ ngôi vị Pháp chủ Hội đồng chứng minh TW Giáo hội PGVN (nhiệm kỳ trọn đời).

Báo cáo các cụ cuonglhvt , cnvui2106 , dung.nv , sakai_yo không phải em siêu, mà đúng là lần đó em rất may mắn mời được Đại đức đến. Hôm đầu thầy nói dạo này tôi mệt, đi lễ cầu siêu về các vong nó quấy tôi ko ngủ đc mệt lắm, để cho thầy đệ tử đi, nhưng ít hôm sau em xuống thì thầy lại nhận lời.
Cụ nhầm hay sao ý! Cụ là Hòa thượng chứ không phải Đại đức. Trên Đại đức là Thượng tọa rồi mới đến Hòa Thượng là cao nhất.

Tứ Vô Lượng

Xe container
"Hôm đầu thầy nói dạo này tôi mệt, đi lễ cầu siêu về các vong nó quấy tôi ko ngủ đc mệt lắm"

Pháp chủ nói vậy hả cụ?

Đến Pháp chủ mà còn bị vong quấy thì các thầy khác sao đủ đức đủ tài để bắt nhốt vong ?
E hiểu theo quan niệm PG ko ai bắt nhốt vong cả, vong cũng là người là thức còn lại sau khi thân chết chưa kịp hoặc chưa chịu siêu thoát. Tăng tụng niệm vỗ về giáo hóa cho vong siêu thoát chứ ko cưỡng ép (bắt nhốt). "Nhốt vong" là đạo sỹ rồi ko còn là sư nữa. Còn vong có thật ko e ko biết, e chưa chứng thực

Chỉnh sửa cuối:

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nghe tin mà trong lòng mình dấy lên những tình cảm hướng thiện, hướng đến những giá trị sống mà người vừa viên tịch đại diện và duy trì thì rất liên quan, còn không thì thôi. Mà đã không liên quan, thì post làm gì nhỉ?!
"Đồng thanh tương ứng đồng khí tương cầu", Cần gì phải sân si với họ hả cụ :D, coi như ko có duyên thôi :)

QUANG1970

Tháo bánh
Đức pháp chủ Thích Phổ Tuệ viên tịch.

có bác nào ở HN định đến viếng không ạ, đi đường thế nào thuận tiện nhất để đến chùa Giáng các bác nhỉ ?

Pháp Chủ làu kinh muôn vạn quyển
Ma vương quán cú độc y tàn!

7vienngocrong

Xe tăng
Xem trong này mới thấy các Hòa Thượng thọ quá!
Xem danh sách thấy các Hoà thượng thọ quá, k biết tình hình sức khoẻ ra sao. Các nhà nghiên cứu nên căn cứ ds này nghiên cứu xem lối sống cách tu tập ăn uống... có ảnh hưởng đến tuổi thọ k ? Đặc biệt phải tìm hiểu xem ace gia đình của các Hoà thượng có gen sống thọ hay do tu tập mà sống thọ nhỉ.

minh0075

Xe điện
Mình 1 dạo tìm cụ trên youtube nghe rất nhiều. Có cả anh Tây đến thỉnh cụ để theo học
Đoạn nhớ nhất là cụ thuyết ở 1 chùa nào đó; cụ nói ở đây bên tay phải là sách chữ Hán; bên trái là sách tiếng Việt; hàng trăm đầu sách mỗi loại; đọc hết ngẫm hết… thì cũng chỉ cần làm đúng 2 việc Tù Bi; Hỷ Xả. Ko cần đọc sách; chỉ cần làm đúng 2 việc ấy cũng được; cũng tốt..

Tứ Vô Lượng

Xe container
Xem danh sách thấy các Hoà thượng thọ quá, k biết tình hình sức khoẻ ra sao. Các nhà nghiên cứu nên căn cứ ds này nghiên cứu xem lối sống cách tu tập ăn uống... có ảnh hưởng đến tuổi thọ k ? Đặc biệt phải tìm hiểu xem ace gia đình của các Hoà thượng có gen sống thọ hay do tu tập mà sống thọ nhỉ.
E nghĩ tu tập là sống thọ, riêng việc thực dưỡng và thanh tịnh là đã thọ rồi

7vienngocrong

Xe tăng
E nghĩ tu tập là sống thọ, riêng việc thực dưỡng và thanh tịnh là đã thọ rồi
Làm ngay đề tài nghiên cứu cụ nhỉ. Thống kê số lượng các tăng ni trên toàn quốc tu tập theo cùng hệ phái, chú ý thời điểm xuất gia tu hành...thống kê bệnh tật tuổi thọ...chắc sẽ có cái kết luận cho việc dưỡng ăn chay trường xem sao. Em thấy tò mò vì nhiều vị Cao tăng sống thọ có khác người thường sống thọ hay không. Nguyên cứu tỉ mỉ cẩn trọng thì ít nhất chúng ta có 1 cách nhìn về sự trường thọ của con người, và mọi người sẽ học hỏi để bảo vệ sức khỏe.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Làm ngay đề tài nghiên cứu cụ nhỉ. Thống kê số lượng các tăng ni trên toàn quốc tu tập theo cùng hệ phái, chú ý thời điểm xuất gia tu hành...thống kê bệnh tật tuổi thọ...chắc sẽ có cái kết luận cho việc dưỡng ăn chay trường xem sao. Em thấy tò mò vì nhiều vị Cao tăng sống thọ có khác người thường sống thọ hay không. Nguyên cứu tỉ mỉ cẩn trọng thì ít nhất chúng ta có 1 cách nhìn về sự trường thọ của con người, và mọi người sẽ học hỏi để bảo vệ sức khỏe.
Đi tu nhiều người cũng khổ lắm cụ ạ, ko phải tất cả đều thong dong tự tại đâu.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]

Loe_hờ lú

Xe điện
Đức pháp chủ là người con của quê hương Yên Khánh - Ninh Bình quê em.
Một bậc chân tu.

Hôm qua em có tìm hiểu thì cơ cấu của Giáo hội Phật giáo Việt Nam có 2 cơ quan lớn
1. Là Hội đồng chứng minh Giáo hội Phật giáo Việt Nam
Gồm các Hòa thượng có 2 điều kiện: ít nhất 70 tuổi và xuất gia ít nhất 50 năm. Người đứng đầu suy tôn là Đức pháp chủ (Cơ quan này có lẽ giống HĐ quản trị ở công ty)
2. Là Hội đồng trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Người đứng đầu là Chủ tịch Hội đồng trị sự (hiện nay là HT Thích Thiện Nhơn) (Cơ quan này có lẽ giống Ban giám đốc). Nhiệm vụ quản lý hành chính, phát ngôn, tổ chức các khóa lễ, thực hiện các hoạt động điều hành chung.

Vong quấy là có thật? Vậy chùa Ba Vàng nói thật.
Tâm linh là có thật, nhưng đạo Phật ko lấy chuyện tâm linh ra hù doạ để moi tiền thiên hạ như Ba Vàng, đạo Phật đúng sẽ chỉ cho người ta nhận rõ tâm linh và ko nên sợ hãi. Các tôn giáo khác thì đem tâm linh ra hù dọa để bắt người khác phải nghe theo cụ ạ. Theo mình là thế.

Trạng thái
Thớt đang đóng