[Funland] Đúc rút kinh nghiệm về thành bại trong đời người...

selfer

Xe buýt
Chào các cụ,

Nhân 1 ngày ẩm ic, em tự nhiên nghĩ vẩn vơ là mấy chục năm qua mình đã trải qua đủ chuyện, thành công có, thất bại thảm hại, đến mức phá sản cũng có, ở cái tuổi cũng bắt đầu cảm nhận dường như mỗi người có một số phận riêng, em chợt muốn đúc rút lại chút gì đó, với hy vọng truyền đạt lại cho mấy đứa con mình sau này để tụi nó tránh những vấp váp, chày chật như mình đã trải qua. Nếu chúng biết đứng trên vai mình, thì cuộc đời sẽ trôi chảy hơn nhiều.

Muốn là vậy, chứ nhiều khi tụi nó cũng chả bao giờ thèm nghe mình nói đâu, khác biệt thế hệ mà...

Vậy em mong các cụ chia sẻ những đúc rút, chiêm nghiệm từ chính cuộc đời các cụ, về thành công, thất bại, về tiền bạc hay mọi vấn đề trong cuộc sống mà các cụ thấy tâm đắc, thấy chuẩn ko phải chỉnh, mà nếu đc chia sẻ cho hậu bối, hay chính con cháu các cụ, có thể giúp chúng tránh đc vết xe của các cụ, các cụ sẽ rất sẵn lòng.

Ví dụ như về thành công, về tiền bạc chẳng hạn. Em thì thấy hàng triệu triệu người ngoài kia gặp khó khăn về tiền bạc, cũng giống như em, vì mấu chốt là tư duy sai về tiền bạc, nên hầu như cả đời chỉ loay hoay với cơm áo gạo tiền, và thấy sao cuộc sống khó khăn thế, nhìn sang sao thằng hàng xóm học dốt lại kiếm tiền dễ thế....đời sao thật bất công, nhiều khi chỉ muốn đập đầu vào...ngực em trâm anh chết quách đi cho xong!

Hay có người thành công vang dội, năm kiếm cả chục tỏi, rồi thừa thắng xông lên, định làm cú chót để để lại tiếng vang cho đời, rồi lại quay về cái máng lợn xưa, thậm chí đầu quân cho juve, giờ ngoảnh lại thấy đời như 1 giấc mơ...ấy cũng tại ko biết thời thế, biết lúc nào nên làm mạnh, làm hùng hục, lúc nào nên nhịp nhàng, khẽ khàng...

Hay từ 40 tuổi trở đi, chỉ nên tập trung làm cái gì mình giỏi nhất, kiếm ra nhiều tiền nhất...của tay JackMa.

Rồi muốn đạt đc thành quả hơn người, mình phải dám làm những việc người khác không dám làm, dám chịu đựng những khó khăn, khổ sở mà người khác không dám chịu...nói cách khác là phải dám nhảy khỏi vùng an toàn của chính mình...

Và còn rất nhiều những kinh nghiệm xương máu khác, mong các cụ chia sẻ :)

Em rót sẵn rượu hầu các cụ :)

Chỉnh sửa cuối:

Main_GSM

Xe tăng
Cụ đã lo về sức khoẻ chưa ạ ???

Mashimaro

Xe buýt
Em thấy muốn thành công chỉ có 2 điểm "khả năng chịu đựng" (hay "tính dai") và "ham học hỏi". Thích học hỏi và chịu được khổ cực thì sẽ thành công.

deadlove

Xe điện
Dạy con cách tiêu tiền, không cần dạy nó cách kiếm tiền.

thanhduy_msa

Xe buýt
Em chưa thành công, nên lót dép hóng chuyện các cụ thành công

cacoi

Xe máy
Kinh nghiệm của em là:
1. Đã làm thì phải cho tới, chứ nửa nạc nửa mỡ, chỉ tổ mất tiền.
2. Ko nên làm chung khi mình ko làm chủ cuộc chơi, hoặc ko kiểm soát được tình hình.
Những bài học này, em đều phải trả giá rồi, nên thấy nó rất đắt...

Hn07

Xe tăng
Chào các cụ,

Nhân 1 ngày ẩm ic, em tự nhiên nghĩ vẩn vơ là mấy chục năm qua mình đã trải qua đủ chuyện, thành công có, thất bại thảm hại, đến mức phá sản cũng có, ở cái tuổi cũng bắt đầu cảm nhận dường như mỗi người có một số phận riêng, em chợt muốn đúc rút lại chút gì đó, với hy vọng truyền đạt lại cho mấy đứa con mình sau này để tụi nó tránh những vấp váp, chày chật như mình đã trải qua. Nếu chúng biết đứng trên vai mình, thì cuộc đời sẽ trôi chảy hơn nhiều.

:)
Chỉ còm cái phần in đậm của cụ thôi . Thực ra nói rằng ai cũng có một tính cách và thói quen riêng sẽ dễ chấp nhận hơn với một số cụ Vô Thần , chính bởi vì ko phải ai cũng có thể sửa đổi được tính cách và thói quen đó nên số phận của họ khó thay đổi cụ ạ.

Website
talata.uk
Đừng bao giờ đọc ba cái mưu mẹo mưu kế gì đó thì cũng có ngày nên cơm nên cháo, nhiều cụ xưa bắt con giỏi ba việc là cắt tóc, nấu ăn và oánh nhau, khi giỏi cả ba thứ đó thì thời nào cũng sống tốt.

binhnq2

Xe tăng
E dc cái đã ngồi với nhiều đại gia có tiếng, mà chém chưa trật phát nào. Về tiền ko bằng họ, nhưng nhiều cái lại hơn. Tư duy sống cực quan trọng!

csc688

Xe buýt
Kinh nghiệm của em là:
1. Đã làm thì phải cho tới, chứ nửa nạc nửa mỡ, chỉ tổ mất tiền.
2. Ko nên làm chung khi mình ko làm chủ cuộc chơi, hoặc ko kiểm soát được tình hình.
Những bài học này, em đều phải trả giá rồi, nên thấy nó rất đắt...
Cụ ko dạy sớm. Đọc được kinh nghiệm của cụ thì em lại vấp vào nó mất rồi. Hiện em đang ở đáy bùn tìm cách ngoi lên đây ợ.

dongnat123

Xe container
Em chốt nhanh
1. Có học có hơn
2. Không làm thì bốc mứt mà ăn

HHĐT

Xe tăng
Bài học & kinh ngiệm thì đi hết cuộc đời vẫn phải học. 1 lần vấp ngã là 1 lần tỉnh ra có điều phải biết đứng dậy sau mỗi lần như thế và phải biết tự kiềm chế bản thân.

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
E dc cái đã ngồi với nhiều đại gia có tiếng, mà chém chưa trật phát nào. Về tiền ko bằng họ, nhưng nhiều cái lại hơn. Tư duy sống cực quan trọng!
Có ngộ nhận không ? Số phận là đây chớ đâu :))

butchikim

Xe ba gác
4x ưu tiên dần sức khoẻ

kutingayxua

Xe tăng
Đừng bao giờ đọc ba cái mưu mẹo mưu kế gì đó thì cũng có ngày nên cơm nên cháo, nhiều cụ xưa bắt con giỏi ba việc là cắt tóc, nấu ăn và oánh nhau, khi giỏi cả ba thứ đó thì thời nào cũng sống tốt.
Cắt tóc giỏi xong hát hay nữa, giả dụ như a Đờm cụ nhỉ

eatliv

Xe buýt
E thấy các Cụ dạy " Thiên thời , địa lợi , nhân hòa " chưa bao giờ sai.
Cụ có giỏi đến đâu.
Không có 3 thứ đó thì cũng lông bông thôi ạ .
Suy nghĩ của e là vậy.
Hóng chia sẻ của CCCM ạ.
Có cả 3 thứ đó thì thành đỉnh của đỉnh mất rồi.