[Funland] Dừng lại thôi!!!

quangp5

Xe điện
Hôm nay em đã thanh lý toàn bộ danh mục đầu tư. Dừng cuộc chơi tại điểm này. Em cần thêm thông tin để đánh giá nền kinh tế, chính sách để rõ hơn nữa về diễn biến hiện nay. TT có thể vẫn lên tiếp hoặc xuống cũng không màng. Năm nay thế là đủ.

cuchuoidh

Xe hơi
sao fai chán nản thế bác

Junko

Xe buýt
Cụ chủ chắc ăn đủ đợt vừa rồi nên quay sang đầu tư Bất động sản.

bes

Xe lăn
Chúc mừng cụ, em thống kê vài năm chơi chứng khoán, toàn lỗ (thi thoảng ăn nhưng chết nhiều hơn) - cả tiền + thời gian + cơ hội
Nên em cũng dừng.

min2006

Xe tải
em dừng lâu rồi anh Bé ơi, giờ thong thả kiếm cơm sống qua ngày kiém tiền đi Du lịch bụi, chán cả Chứng lẫn BDS, ...chán ...chán... chán như con gián

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng cụ, em thống kê vài năm chơi chứng khoán, toàn lỗ (thi thoảng ăn nhưng chết nhiều hơn) - cả tiền + thời gian + cơ hội
Nên em cũng dừng.
Cụ đầu tầu mà dừng cuộc chơi àh ae biết bấu víu vào đâu bay giờ??? Khả năng ô đất vàng ck này sẽ bị sang tên cho chủ mới!!!

luot_song

Xe điện
các cụ đòi lại tý ty đã
rồi té giờ là lúc đang dụ gà mới bỏ đi thế là chịu thua à?

Thichtat

Xe tăng
Dừng được nghĩa là cụ chưa nghiện, có lẽ cụ cũng chưa ăn được nhiều nên không nghiện được hehe em fun tí

Almighty

Xe tải
Giống một sòng bạc, người có thể thao túng chơi bịp được lại không phải là hầu hết chúng ta.
Ủng hộ các cụ thi thoảng chơi cho vui. Ham mê là không được.

bonbon_0000

Xe buýt
nền tài chính, tiền tệ chưa ổn định thì đi buôn cái gì cũng có rủi ro.

XeOnline

Xe tăng
Các cụ cứ lần lượt ra đi thế thì thị trường lấy đâu ra thanh khoản để em bán nhỉ?:D:D:D

quangp5

Xe điện
Bạc già không bằng gà son
Gà son không bằng đứng dậy ăn non đi về
Em nghiệm thấy từ năm chơi chứng 2007 đến giờ thấy thằng tham lam cũng chết, thằng sợ hãi cũng chết, thằng đại gia cũng chết thằng cò con cũng chết, chỉ có thằng ăn non như em là vẫn sống khỏe thôi.
Điểm lại:
- Năm 2007 mới chơi ở thời điểm đỉnh cao muôn trượng VNI = hơn 900 điểm nên đến 6/2008 lõm 70% tài khoản (may lúc đó vốn ít) >>> Thêm nhiều kiến thức
- Năm 2008 gỡ lại những gì đã mất
- Năm 2009 chiến thắng vẻ vang, ăn non ra hàng mang xèng đi mua nhà kiếm chỗ ở
- Năm 2010 mới mua nhà xong nên chẳng còn vốn mà đầu tư
- Năm 2011 có tí vốn ngâm vào chứng nhưng không đầu tư thời gian bám sát thị trường nên lõm 40% tài khoản >>> Bài học quí
- 4 tháng đầu năm 2012 lấy lại số đã mất của 2011 và đang lãi vài chục %.

Suy ngẫm về nền kinh tế mấy ngày gần đây đang có dấu hiệu phát sinh những tín hiệu xấu đi. Với liều thuốc giảm lãi suất thì cũng khó mà cứu được vì quí 1 cho thấy nợ xấu ngân hàng tăng cao chóng mặt trong khi tăng trưởng tín dụng quá thấp, thậm chí nhiều ngân hàng tăng trưởng tín dụng âm. Vòng xoáy đình đốn sản xuất >> thất nghiệp tăng >> giảm chi tiêu >> tồn kho, giảm phát >> Giảm sản xuất, giảm vay >> Ngân hàng ôm cục nợ xấu >> tái cấu trúc >> bị cưỡng ép để san xẻ cho nhau cục nợ xấu ngày càng phìng lên. Doanh nghiệp thì chỉ mong vay được để đảo nợ thôi chứ sản xuất thì có tiêu thụ được đâu. Thời kỳ này sẽ kéo dài. Sẽ có Bulltrap vì những nỗ lực phi thị trường của chính phủ. Những nỗ lực này chỉ gây méo mó nền kinh tế thêm 1 thời gian nữa (Em dự là 3 tháng nữa) rồi sau đó cỗ xe lại lao xuống dốc mà không có bàn tay sắt nào đỡ được vì hết công cụ hỗ trợ trong tay. Bằng chứng là các mã chứng khoán lỗ lòi mắt ra (nhất là mấy thằng khoáng sản lởm) vẫn được làm giá 1 cách trắng trợn (vì đội lái chót đâm lao phải theo lao để phá tan tâm lý lo sợ của nhỏ lẻ hòng dần dần rút củi đáy nồi).
Sự nguy hiểm đang hiện hữu! Em dự là 3 tháng nữa nền kinh tế sẽ bộc lộ rõ sự bất lực của chính phủ và chứng khoán sẽ đi trước 1 bước. Ngay trong những ngày đầu tháng 5 này sẽ lình xình phân phối và sau đó lại lao dốc.
Những cụ nào dừng ở thời điểm này em khuyên nên gửi tiền Bank chứ đừng dại lao vào BĐS lý do:
Nền kinh tế còn chìm sâu vào suy thoái. Bà con mình trước nay vẫn coi thường kênh gửi bank là vì trong thời gian dài qua chúng ta đang bị lãi suất thực âm. Nhưng kể từ bây giờ thì khác rồi, với lãi suất hiện tại và nền kinh tế đang đi vào thời kỳ giảm phát thì đầu tư vào gửi bank lại là 1 sự lựa chọn không tồi.
Đây chỉ là ý kiến cá nhân em. Cụ nào trái chiều xin phản biện chứ đừng ném đá kiểu chí phèo nhá

Chỉnh sửa cuối:

4weelbike

Xe tăng
Nên em cũng dừng.
Mấy năm rời = ối tiền cụ nhỉ, em vào rừng 1 năm dòm quay lại thấy mình tập trung được ối thứ.

coneli

Xe tải
có toi thì cũng phải có gói gì đc tung ra

Lavenders

Xe tăng
Bạc già không bằng gà son
Gà son không bằng đứng dậy ăn non đi về
Em nghiệm thấy từ năm chơi chứng 2007 đến giờ thấy thằng tham lam cũng chết, thằng sợ hãi cũng chết, thằng đại gia cũng chết thằng cò con cũng chết, chỉ có thằng ăn non như em là vẫn sống khỏe thôi.
Điểm lại:
- Năm 2007 mới chơi ở thời điểm đỉnh cao muôn trượng VNI = hơn 900 điểm nên đến 6/2008 lõm 70% tài khoản (may lúc đó vốn ít) >>> Thêm nhiều kiến thức
- Năm 2008 gỡ lại những gì đã mất
- Năm 2009 chiến thắng vẻ vang, ăn non ra hàng mang xèng đi mua nhà kiếm chỗ ở
- Năm 2010 mới mua nhà xong nên chẳng còn vốn mà đầu tư
- Năm 2011 có tí vốn ngâm vào chứng nhưng không đầu tư thời gian bám sát thị trường nên lõm 40% tài khoản >>> Bài học quí
- 4 tháng đầu năm 2012 lấy lại số đã mất của 2011 và đang lãi vài chục %.

Suy ngẫm về nền kinh tế mấy ngày gần đây đang có dấu hiệu phát sinh những tín hiệu xấu đi. Với liều thuốc giảm lãi suất thì cũng khó mà cứu được vì quí 1 cho thấy nợ xấu ngân hàng tăng cao chóng mặt trong khi tăng trưởng tín dụng quá thấp, thậm chí nhiều ngân hàng tăng trưởng tín dụng âm. Vòng xoáy đình đốn sản xuất >> thất nghiệp tăng >> giảm chi tiêu >> tồn kho, giảm phát >> Giảm sản xuất, giảm vay >> Ngân hàng ôm cục nợ xấu >> tái cấu trúc >> bị cưỡng ép để san xẻ cho nhau cục nợ xấu ngày càng phìng lên. Doanh nghiệp thì chỉ mong vay được để đảo nợ thôi chứ sản xuất thì có tiêu thụ được đâu. Thời kỳ này sẽ kéo dài. Sẽ có Bulltrap vì những nỗ lực phi thị trường của chính phủ. Những nỗ lực này chỉ gây méo mó nền kinh tế thêm 1 thời gian nữa (Em dự là 3 tháng nữa) rồi sau đó cỗ xe lại lao xuống dốc mà không có bàn tay sắt nào đỡ được vì hết công cụ hỗ trợ trong tay. Bằng chứng là các mã chứng khoán lỗ lòi mắt ra (nhất là mấy thằng khoáng sản lởm) vẫn được làm giá 1 cách trắng trợn (vì đội lái chót đâm lao phải theo lao để phá tan tâm lý lo sợ của nhỏ lẻ hòng dần dần rút củi đáy nồi).
Sự nguy hiểm đang hiện hữu! Em dự là 3 tháng nữa nền kinh tế sẽ bộc lộ rõ sự bất lực của chính phủ và chứng khoán sẽ đi trước 1 bước. Ngay trong những ngày đầu tháng 5 này sẽ lình xình phân phối và sau đó lại lao dốc.
Những cụ nào dừng ở thời điểm này em khuyên nên gửi tiền Bank chứ đừng dại lao vào BĐS lý do:
Nền kinh tế còn chìm sâu vào suy thoái. Bà con mình trước nay vẫn coi thường kênh gửi bank là vì trong thời gian dài qua chúng ta đang bị lãi suất thực âm. Nhưng kể từ bây giờ thì khác rồi, với lãi suất hiện tại và nền kinh tế đang đi vào thời kỳ giảm phát thì đầu tư vào gửi bank lại là 1 sự lựa chọn không tồi.
Đây chỉ là ý kiến cá nhân em. Cụ nào trái chiều xin phản biện chứ đừng ném đá kiểu chí phèo nhá
- Kụ cho em hỏi tí, nền kinh tế suy thoái thì banks có suy thoái theo không ạ ?
- Thế chính phủ bất lực rồi thì sau đó là gì ạ, em hay kụ đứng ra no liệu để vực dậy nền kinh tế này ạ ?

biahoihanoi

Xe lăn
Bank đang nợ xấu mà lại đi gửi vào nhỡ phá san thì sao?

quangp5

Xe điện
- Kụ cho em hỏi tí, nền kinh tế suy thoái thì banks có suy thoái theo không ạ ?
- Thế chính phủ bất lực rồi thì sau đó là gì ạ, em hay kụ đứng ra no liệu để vực dậy nền kinh tế này ạ ?
Ý em là sẽ có nhiều Bank tèo nhưng không phải là tất cả. Cụ chọn gửi Bank nào ổn tý như MB, VCB thì chắc vẫn yên tâm, ít nhất là từ nay đến cuối năm.
Còn chuyện chính phủ bất lực thì là lẽ tự nhiên của qui luật thị trường thôi, cũng như Nhật Bản, Thái Lan... Nền kinh tế bước vào thời kỳ trầm lắng kéo dài. Cái giá tất yếu phải trả cho sự mông muội trong quản lý.

quangp5

Xe điện
Bank đang nợ xấu mà lại đi gửi vào nhỡ phá san thì sao?
Gấu nhà em làm MB, cụ cứ chuyển sang $ Mẽo rồi gửi vào đó. Có động là em hú cụ một câu, anh em ta té liền. Em bảo lãnh cho :))