[Funland] Tổng hợp thông tin về Đường sắt trên cao Cát Linh - Hà Đông

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Khi nào vỉa hè thông thoáng, kết nối xe buýt hợp lý. dân tình không đi chợ truyền thống, chợ cóc mà có thói quen chỉ đi siêu thị( ngay tại chỗ ở/ nơi làm việc) thì mọi người sẽ đi đông thôi. Chứ giờ vẫn lượn xe máy đi chợ sau khi tan làm thì làm sao mà tàu bằng xe máy được? Trừ 1 số ít thành phần không có nhu cầu té tạt mà chỉ đi tuyến cố định.
Dân mình mà không tối ưu thuận tiện thì khó kéo khách cụ nhỉ, Đường thì xấu, vỉa hè nhiều chỗ có như không, lại có 1 tuyến nên không thuận

mèo lang thang

Xe buýt
Cứ từ từ đã, dân mình có thói quen đi công cộng hết đâu, hôm trước là thử nghiệm, những hôm tới mới dần dần có người thử đi làm thật, hơn nữa phải là những người có hành trình đi lại chỉ dọc tuyến đó thôi mới tích cực đi, và sau này phải nhiều tuyến người ta đi chuyển tuyến được thì mới đông.

tuannbb

Xe điện
Lên ảnh nhìn nhà ga và tàu xịn thật, chả khác ở bển các cụ nhỉ!

phamconghung

Xe tăng
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh .....kệ người ta. Giờ em kể chuyện nhà em.
Em có nhu cầu đi từ ga CL đến chỗ làm đúng 2km. Thời tiết như mấy hôm nay thì khoảng cách đó còn ngắn hơn đoạn các cụ bô lão đi bộ hàng ngày. Nhưng em vốn tính nhà quê cẩn thận nên em phải dự phòng cho ngày nắng ngày mưa....Thế là em phóng 2b đên ga CL để trinh sát trc.
Khi đến nơi thấy mấy chị trông xe lao ra vẫy rối rít. Em bảo No no... Tôi hỏi tt đã, rằng các chị có trông xe tháng qua đêm ko? Chị bảo No no... chỉ trông tự phát, cá nhân từ 6-20pm. Còn nếu muốn gửi tháng thì sang ks pullman bên kia(nhà máy gạch cũ) họ nhận tất. Ô, thế nhà điều hành ở đâu chị có biết ko ạ? Làm gì có ai? họ đến nhận đây trc có vài ngày rồi chạy thử, hãy còn lôm côm lắm.
Em có nhìn vào sảnh tầng 1 lúc ý vắng thì thấy bụi mờ trên sàn gạch chẳng thấy nhân viên phục vụ hay bảo vệ.... nào lai vãng.
Tuy nhiên, em cũng cố te tái sang pullman hỏi gửi xe. Mấy anh bv ks cũng tươi tắn đón em và hỏi nhu cầu. Sau khi biết đc nhu cầu thì cũng hào hứng nhận trông tháng nhưng đến khi biết em định gửi 01 xế độp thì các anh ý tiu nghỉu. Có xin số đt của em để xin ý kiến sếp rồi xác nhận sau....3 ngày rồi ko thấy hồi đáp.
Kết luận, cần tiếp tục chờ vận hành ổn định đã bởi báo chí đã đua tin TP đã có văn bản yêu cầu bố trí chỗ trông xe cho khách.
Xin chờ nhá
e cũng nhu cầu giống cụ và cũng đợi xem bãi gửi xe thế nào, phải vứt 1 cái xe máy ở đấy qua đêm thì mới có cái đi lại được, ko phụ thuộc grab được đâu.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ở bên thớt về cocid kìa, cho đứa còn quàng vào là thấy thông tin Hà Đông- Yên Nghĩa có công trường xây dựng 22ca mắc, hay là của công trình đường sắt trên cao đấy.
Cái gì nó chả chửi được

Cái này không phục vụ mấy ông of vì không có nhu cầu, mà không có nhu cầu thì chê chả để làm gì
Nên mang thằng nào chụp cái ảnh với bài này đi bắn bỏ. Đang dịch, dân biết sợ là tốt. Hà đông Yên nghĩa dịch dã thế nào k biết sao. Còn tuyến này sau em nghĩ k vắng đâu. Tuyến này ông nào phân biệt được cao điểm với thấp điểm chắc éo ở đây:))

Sammy2017

Xe tải
Cuối tuần rồi em vừa đi thử 1 đoạn, ga rộng rãi thoáng đãng, sạch sẽ vì các bác lao công lau suốt, quẹt thẻ nhạy, nhà vệ sinh thì gạch lát hơi cũ, vòi nước cảm ứng tự động, tàu đến khớp với thời gian thông báo trên bảng điện tử, bên trong tàu cũng sạch sẽ, hy vọng khi nào chính thức thu vé vẫn giữ được như vậy.
Tàu hướng Cát Linh

Tàu về Yên Nghĩa

Bên trong tàu

m58668

Xe điện
Ví dụ làm muộn đột xuất sau 10h là phải taxi nhỉ?

Moriarty_01

Xe đạp
Em có nhu cầu đi từ ga CL đến chỗ làm đúng 2km. Thời tiết như mấy hôm nay thì khoảng cách đó còn ngắn hơn đoạn các cụ bô lão đi bộ hàng ngày. Nhưng em vốn tính nhà quê cẩn thận nên em phải dự phòng cho ngày nắng ngày mưa....Thế là em phóng 2b đên ga CL để trinh sát trc.
Khi đến nơi thấy mấy chị trông xe lao ra vẫy rối rít. Em bảo No no... Tôi hỏi tt đã, rằng các chị có trông xe tháng qua đêm ko? Chị bảo No no... chỉ trông tự phát, cá nhân từ 6-20pm. Còn nếu muốn gửi tháng thì sang ks pullman bên kia(nhà máy gạch cũ) họ nhận tất. Ô, thế nhà điều hành ở đâu chị có biết ko ạ? Làm gì có ai? họ đến nhận đây trc có vài ngày rồi chạy thử, hãy còn lôm côm lắm.
Em có nhìn vào sảnh tầng 1 lúc ý vắng thì thấy bụi mờ trên sàn gạch chẳng thấy nhân viên phục vụ hay bảo vệ.... nào lai vãng.
Tuy nhiên, em cũng cố te tái sang pullman hỏi gửi xe. Mấy anh bv ks cũng tươi tắn đón em và hỏi nhu cầu. Sau khi biết đc nhu cầu thì cũng hào hứng nhận trông tháng nhưng đến khi biết em định gửi 01 xế độp thì các anh ý tiu nghỉu. Có xin số đt của em để xin ý kiến sếp rồi xác nhận sau....3 ngày rồi ko thấy hồi đáp.
Kết luận, cần tiếp tục chờ vận hành ổn định đã bởi báo chí đã đua tin TP đã có văn bản yêu cầu bố trí chỗ trông xe cho khách.
Xin chờ nhá
Cụ làm con độp gấp rồi mang lên tàu cho em, gửi tháng mà làm gì cho rách việc

lang thang48

Xe buýt
Hình như có bài (hứa thật nhiều rồi thất hứa thật nhiều)

GiangNH3011

Xe tải
8-15k/tuyến, 30k/ngày, vd dân công sở đi làm thì sẽ mất khoảng 600k/tháng, nhiều hơn tiền đi xe máy, mà đây mới là đối tượng khách hàng nhắm tới :D
quên nếu đi vé tháng thì rẻ ngang bus, hơn xíu :D, có cái là đi độc chuyến, ko đi lượn khắp nơi như bus đc
Nếu đi làm cả tuần thì đi vé tháng, 200k/tháng là quá rẻ chứ cụ? Sao đi thường xuyên lại đi vé ngày làm gì? Cộng thêm combo vé xe bus 200k (liên tuyến) thì đi muôn nơi. Đường nó mới làm có 1 đoạn thì làm sao so sánh được với xe bus được cụ? Nếu nhà nước tập trung phát triển metro và có nguồn kinh phí thì 30 năm nữa đi lại bằng metro quá là tiện lợi luôn.

Việc di chuyển đến metro thì có 2 cách: đi bộ nếu nhà gần hoặc là đi xe và gửi xe tư ở nơi nào đó (nếu không có bãi gửi xe công). Không thể mỗi bến xe lại có một trạm để xe được, tiện cho người đi nhưng không có tính ứng dụng về mặt quy hoạch.

freelancer89

Xe đạp
Theo quan điểm của em khi nào đồng bộ được 3 tuyến metro trở lên kết nối với nhau thì mới đông khách được. 1 tuyến như này vẫn quá bất tiện

GiangNH3011

Xe tải
E chưa được đi Metro ở Nga. Còn đi Metro và tàu điện trên cao mấy nước khác rồi. Paris đi mòn chân.

Đường hầm metro khai mù, người đông như kiến. Tầu vừa ầm vừa xóc có cái con mẹ gì đâu.
Đường hầm metro ở New York cũng bẩn và kiểu cũ kĩ lắm cụ ạ. Em chưa được đi Châu Âu nên cũng chưa biết hệ thống tàu của mấy nước Pháp, Đức ra sao. À, bên Tàu thì em chưa đi metro nhưng tàu hỏa/train của nó cũng xịn xò, sạch sẽ và nhanh lắm ạ. Chỉ có điều toàn bằng tiếng Trung, ko biết tiếng thì chịu, không đi nổi.

haivina

Xe điện
Xin chờ nhá
Hôm nọ em đi bus, thấy 1 bạn xách cái xe điện gập lại gọn như xe scooter của trẻ em. Cũng rất hay và tiện khi di chuyển từ nhà ra trạm đón.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Cái cầu đi bộ thấp hơn mà dân tình thà đi bừa qua đường đầy xe ô tô tải, ô tô con, xe máy ... chứ nhất quyết ko leo lên đi cho an toàn thì trông chờ gì hở cụ :))
kiểu gì sắp tới pano áp phích rán khắp nơi khuyến khích bà con chịu khó sử dụng tầu cao tốc, chứ ko lại ế chổng thây ra đó thì gay lắm. Của đống tiền

coquay

Xe container
e cũng nhu cầu giống cụ và cũng đợi xem bãi gửi xe thế nào, phải vứt 1 cái xe máy ở đấy qua đêm thì mới có cái đi lại được, ko phụ thuộc grab được đâu.
tìm quanh đấy có bãi gửi xe nào ko đâu cần phải chờ bãi của nhà ga
nhà e có người ở nhà ở dương nội trc cứ đi xe máy đi làm tắc lòi ra sáng chiều mất gần 3h đi lại vừa mệt vừa tốn xăng, e bảo đi tuyến BRT đi cho tiện rồi mang con xe máy gửi ở bãi xe gần ga BRT Thành Công tháng có 3 lít thế là đi làm kiểu đấy cũng đc 2 năm rồi đỡ đc 1 nửa thời gian đi lại mà nhàn và ko bị mệt lắm

vihali

Xe container
Cụ làm con độp gấp rồi mang lên tàu cho em, gửi tháng mà làm gì cho rách việc
Bị cấm rồi cụ nhé.

Em đoán rồi sẽ có 1 toa dành cho những người đi xe đạp chứ kiểu gửi xe thì đầu kia đi kiểu gì.

Dân Tổ

Xe container
Đường hầm metro ở New York cũng bẩn và kiểu cũ kĩ lắm cụ ạ. Em chưa được đi Châu Âu nên cũng chưa biết hệ thống tàu của mấy nước Pháp, Đức ra sao. À, bên Tàu thì em chưa đi metro nhưng tàu hỏa/train của nó cũng xịn xò, sạch sẽ và nhanh lắm ạ. Chỉ có điều toàn bằng tiếng Trung, ko biết tiếng thì chịu, không đi nổi.
Không cần phải so sánh xa và khập khiễng vậy đâu cụ :)

Với NYC Subway thì hệ thống đã quá cũ dù nhiều line cũng đã nâng cấp, tuy nhiên theo đánh giá của em với người mới sử dụng thì 2 loại thẻ của NYC Subway là hợp lý so với rổ giá đi lại trong Manhattan. Hệ thống Subway của NYC phải hiểu quy tắc điểm dừng ga local và ga express. Hạ tầng thì nhiều loại tàu theo từng loại Line, nói chung lâu rồi nên nó bẩn và cũ kĩ. Chính quyền NYC còn đang đau đầu với việc nâng cấp và xây mới 1 số Line vì sự xuống cấp nhanh chóng gần đây.

Với châu Âu thì London Underground tương đối ổn nhất, thuận tiện và khoa học, tuy cũng lâu nhưng thường xuyên nâng cấp và xây dựng Line mới. Paris, Berlin thì cũng vậy, cũng 1 số Line bẩn và thiết bị cũ.

Vì vậy chả cần nhìn xa tới những nước đó mà quay lại ngay gần Singapore với Kuala Lumpur là đủ, hiện đại, sạch sẽ mà nhiều nước châu Âu hay Mỹ không bằng. Chúng ta nên hướng tới những tiêu chuẩn của nước bạn ngay trong khu vực.

Muon_biet

Xe cút kít
Em thấy cho tàu chạy là tiến bộ dù có miễn cưỡng....đối với người kí.