[VHGT & ATGT] E mong được các cụ chia sẻ cách dùng phanh tay khi bù ga lên dốc không đủ trên Camry 2.5q

Dung TOYOTA

Xe tăng
Chào các cụ. Chuyện là sau bao lâu tích góp e cũng cưới được vợ mới. vợ em chỉ là Camry 2.5q thôi nhưng e cũng vui lắm rồi. Nhưng mấy ngày vừa rồi sau vài tình huống trên đường thì em thấy phát sinh 1 vấn đề nhỏ về phanh tay mong các cụ giúp cho:
Vợ cũ của em có phanh tay là cần kéo bằng tay ( nghe hơi ngu các cụ nhể ) nên rất dễ sử dụng lúc đề pa lên dốc. Dốc bình thường thì ko nói làm gì. ý em là những dốc cao, mà xe lại chở nặng (4,5 người) nên dễ trôi, đường mưa ướt chẳng hạn... kéo phanh tay đỡ côn, mớm ga rồi thả phanh tay cái là từ từ bò lên, cảm giác rất dễ, xe không bị thốc, chồm, quá ga. Nhưng từ khi đi vợ mới, phanh tay lại bố trí ở bên chân trái. Nên khi chân trái e đạp phanh tay, chân phải mớm vào ga rồi chân trái lại phải đạp để thả phanh tay thì xe có hiện tượng ì, hay bị trôi xuống vài cm do e mớm ga chưa đủ. có lần e ga mạnh quá thì xe lại bị thốc, chồm. tất nhiên khi xe chồm lên thì e lại bỏ ga đạp phanh, lúc ý bù ga lên dốc ko đủ nên xe lại trôi, lại phải đạp phanh tay. E trình bày lủng củng quá ko biết các cụ có hình dung ra ko. Nhưng tóm lại là thiếu cái chân côn với cả cái phanh tay ko ở vị trí cũ nữa làm e hơi bối rối..
mong các cụ chỉ cho e cách sử dụng phanh tay tối ưu nhất khi phanh tay lại bố trí ở .. chân. Tks các cụ.

Dung TOYOTA

Xe tăng
mạng lag quá load mãi ko được thớt mà chưa thấy cụ nào chỉ giáo gì :((

WHITE TIGER

Xe container
Chào các cụ. Chuyện là sau bao lâu tích góp e cũng cưới được vợ mới. vợ em chỉ là Camry 2.5q thôi nhưng e cũng vui lắm rồi. Nhưng mấy ngày vừa rồi sau vài tình huống trên đường thì em thấy phát sinh 1 vấn đề nhỏ về phanh tay mong các cụ giúp cho:
Vợ cũ của em có phanh tay là cần kéo bằng tay ( nghe hơi ngu các cụ nhể ) nên rất dễ sử dụng lúc đề pa lên dốc. Dốc bình thường thì ko nói làm gì. ý em là những dốc cao, mà xe lại chở nặng (4,5 người) nên dễ trôi, đường mưa ướt chẳng hạn... kéo phanh tay đỡ côn, mớm ga rồi thả phanh tay cái là từ từ bò lên, cảm giác rất dễ, xe không bị thốc, chồm, quá ga. Nhưng từ khi đi vợ mới, phanh tay lại bố trí ở bên chân trái. Nên khi chân trái e đạp phanh tay, chân phải mớm vào ga rồi chân trái lại phải đạp để thả phanh tay thì xe có hiện tượng ì, hay bị trôi xuống vài cm do e mớm ga chưa đủ. có lần e ga mạnh quá thì xe lại bị thốc, chồm. tất nhiên khi xe chồm lên thì e lại bỏ ga đạp phanh, lúc ý bù ga lên dốc ko đủ nên xe lại trôi, lại phải đạp phanh tay. E trình bày lủng củng quá ko biết các cụ có hình dung ra ko. Nhưng tóm lại là thiếu cái chân côn với cả cái phanh tay ko ở vị trí cũ nữa làm e hơi bối rối..
mong các cụ chỉ cho e cách sử dụng phanh tay tối ưu nhất khi phanh tay lại bố trí ở .. chân. Tks các cụ.
Cụ xem nó có hỗ trợ lên dốc không

gocart

Xe cút kít
Chân phải đạp phanh chân - > chân trái nhả phanh tay -> chuyển chân trái sang phanh chân - > chân phải sang bàn đạp ga -> từ từ đạp ga và nới dần phanh chân xe sẽ chuyển động êm ái.

xuno_oto

Xe hơi
Chân phải đạp phanh chân - > chân trái nhả phanh tay -> chuyển chân trái sang phanh chân - > chân phải sang bàn đạp ga -> từ từ đạp ga và nới dần phanh chân xe sẽ chuyển động êm ái.
Cụ nhận của em 1 lạy.

pnew

Xe điện
Đồng ý với cụ. Cách của cụ không phải theo sách mà là thực tế. Xe của em có bù ga tự động nhưng chỗ dốc cao, tải nặng vẫn phải dùng cách này vi những tình huống này phanh tay cũng khó giữ.

hieubui

Xe tải
cứ buông phanh rồi bình tĩnh đạp ga thôi. Không có khởi hành ngang dốc nhưng nó vẫn sẽ đứng yên hoặc có tụt thì cũng không nhiều, đủ thời gian để đạp ga đi tới, nhẹ nhàng!

Còn không bày cụ 1 cách nữa. Phanh đỗ đạp vừa đủ lực để xe đứng yên (không đạp hết) sau đó móm ga bò lên đến khi qua khỏi dốc thì nhả phanh đỗ đi bình thường. Dốc cao quá em vẫn hay làm :D

Dung TOYOTA

Xe tăng
Vâng. Để e thử. Kính cụ 1 chén

quynhthaiduong

Xe tải
em cứ nghĩ là các cụ sẽ bị tụt dốc khi đi xe số sàn thôi chứ nhỉ..
em chưa từng bị tụt dốc khi đi xe số tự động. em thiết nghĩ cụ nên làm quen hơn với xe mới đi.

Dung TOYOTA

Xe tăng
em cứ nghĩ là các cụ sẽ bị tụt dốc khi đi xe số sàn thôi chứ nhỉ..
em chưa từng bị tụt dốc khi đi xe số tự động. em thiết nghĩ cụ nên làm quen hơn với xe mới đi.
Tụt thì cũng ko phải tụt ạ. Chỉ là lúc e nhả phanh tay ra thì cảm giác xe bị giật 1 cái.. Hôm đó trên xe có 5ng lớn, cốp khoảng tạ rưỡi đồ, dốc cao nên e cảm giác bù ga tự động ko đủ

quynhthaiduong

Xe tải
Tụt thì cũng ko phải tụt ạ. Chỉ là lúc e nhả phanh tay ra thì cảm giác xe bị giật 1 cái.. Hôm đó trên xe có 5ng lớn, cốp khoảng tạ rưỡi đồ, dốc cao nên e cảm giác bù ga tự động ko đủ
vậy em xin tư vấn thế này: lúc khởi hành ngang dốc, cụ coi phanh tay là chân côn, ta sẽ làm i như lý thuyết xe số "côn ra ga vào", em đảm bảo cụ hết cảm giác này.

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Bí quá thì dùng chiêu này đi bác, cho 1 người xuống làm. Xe chạy tới đâu thì đẩy cục canh xe đến đó, thấy thế hệ trước toàn xài cục gỗ canh xe, rẻ, bổ..............

WHITE TIGER

Xe container
Bí quá thì dùng chiêu này đi bác, cho 1 người xuống làm. Xe chạy tới đâu thì đẩy cục canh xe đến đó, thấy thế hệ trước toàn xài cục gỗ canh xe, rẻ, bổ..............

Dùng cái này chưa chuẩn,cần khoan 1 lỗ và buộc 1 đầu dây vào đó.Đề pa lên là kéo khúc gỗ đó luôn

anhtho

Xe ngựa
Chân trái không dùng để đạp phanh cụ ạ.
Xe 2.5 AT thì em nghĩ nó không tụt dốc đâu. Mà theo em cụ chủ cũng ko cần phải phanh 'tay'. Cứ đạp phanh chân, khi cần chạy thì chuyển chân nhanh và xử chân ga ngọt. Trước em chạy xe Hàn xẻnh 2.0 mà còn chẳng bị tụt.

gocart

Xe cút kít
Chân trái không dùng để đạp phanh cụ ạ.
Xe 2.5 AT thì em nghĩ nó không tụt dốc đâu. Mà theo em cụ chủ cũng ko cần phải phanh 'tay'. Cứ đạp phanh chân, khi cần chạy thì chuyển chân nhanh và xử chân ga ngọt. Trước em chạy xe Hàn xẻnh 2.0 mà còn chẳng bị tụt.
Xe của cụ chủ đây có hỗ trợ khởi hành ngang dốc (HAC). Nó sẽ tự phanh để ngăn ngừa xe tụt dốc và từ từ nhả phanh khi chân ga nhấn sâu. Tuy nhiên do chở năng hay dốc cao vượt quá khả năng của HAC thì khi khởi hành sẽ bị giật mạnh gây hại cho xe. Trường hợp này nên sử dụng phanh chân kết hợp với chân ga để xe khởi hành êm ái chứ hệ thống tự động cũng không thể bao quát hết mọi điều kiện đường xá và tải trọng.

Dung TOYOTA

Xe tăng
Xe của cụ chủ đây có hỗ trợ khởi hành ngang dốc (HAC). Nó sẽ tự phanh để ngăn ngừa xe tụt dốc và từ từ nhả phanh khi chân ga nhấn sâu. Tuy nhiên do chở năng hay dốc cao vượt quá khả năng của HAC thì khi khởi hành sẽ bị giật mạnh gây hại cho xe. Trường hợp này nên sử dụng phanh chân kết hợp với chân ga để xe khởi hành êm ái chứ hệ thống tự động cũng không thể bao quát hết mọi điều kiện đường xá và tải trọng.
Vâng. E xin cảm ơn cụ. Cái giật mạnh ý e thấy rất khó chịu vì cảm giác như mình ko làm chủ đc xe

anhtho

Xe ngựa
Vâng. E xin cảm ơn cụ. Cái giật mạnh ý e thấy rất khó chịu vì cảm giác như mình ko làm chủ đc xe
Giật mạnh chẳng qua là cụ chưa nuột chân ga thôi (xe mới mà :) ). Chứ xe con thì quá tải được bao nhiêu, không lẽ các cụ chở quá 200% giống xe tải ?
Dùng phanh tay lại ko phải bằng tay lại càng ngượng. Xe AT ko có côn nên mọi sự khéo léo dồn sang chân ga !

duongtm

Xe tăng
Thốc nhẹ ga cái là xong, phức tạp thế nhỉ. Trước em chạy Carens chở đủ người mà tắc ở dốc Vạn kiếp em cũng chẳng thấy xoắn

Vietxdct

Xe buýt
ko nên sử dụng chân trái để đạp phanh chân, theo nguyên tắc chỉ dùng chân phải cho chân ga và phanh chân, e nghĩ cụ chưa quen xe thôi chứ 2.5Q khá hiện đại, mạnh mà lại hỗ trợ khởi hành ngang dốc rồi, bác bị giật chứ ko phải trôi xe tụt dốc là do chân ga chưa mượt và chưa phối hợp ăn ý với chân phanh thôi, do cuống nhấn chân ga hơi mạnh và thừa ga, nói lý thuyết thì khó nhưng theo e bác cứ ra chỗ dốc cao mà tập ngày 1,2 lần đảm bảo chân ga, phanh phối hợp mượt mà ngay, đầu tiên là dốc thoải rồi tăng dần độ cao dần lên bác sẽ thấy ko bị giật nữa. trước mới lái xe e cứ dốc cao, dốc khó mà tập ngày mấy lần đề pa, dần quen thấy bình thường. Nhớ tập 1 mình 1 xe và lúc vắng người bác nhé, nên đặt ra cho mình và tập nhiều tình huống khó chứ đừng để gặp khó rồi mới nghĩ cách xử lý bác ạ, chúc bác lái xe an toàn