[Funland] Em 4 đời gốc Việt mà như người Ngoại quốc

DurexXL

Tháo bánh
Hi cc
Nhà em Em 4 đời gốc Việt mà như người Ngoại quốc
Nhà em có 2 việc thế này:
E thì sống HN năm 2000 nhưng vẫn HK ở quê thì dữ liệu ok
Vợ con em thì HK quận HBT theo ông bà ngoại, năm 2014 Vợ với con làm thủ tục chuyển HK sang Hoàng Mai ( địa chỉ nhà đang ở);
- Vợ em đã làm cmnd 12 số theo quận HBT, lúc sang HM thì chưa làm CCCD gắn chip;
Cách đây 2 tuần đi ra Phường kê khai để làm Cccd chíp thì đi lại 2-3 lần kê khai làm, mà kê xong nộp cho cán bộ CA Khu vực rồi; xong chưa đến thời gian bên CA phường tổ chức làm nên nộp xong cứ để đó; ( đinh ninh răng kê khai rồi thì ông CA khu vực sẽ nhập dữ liệu công dân cho mình);
- Hôm nay sang Phường hỏi số định danh cho bé nhà em ( năm nay lớp 7) do Cô chủ nhiệm yêu cầu có số định danh cá nhân mới đc tiêm phòng, túc tắc e cầm hộ khẩu ra hỏi cho con thì anh CA khu vực ( Khác anh trước mà đã nộp kê khai), check tt bảo nhà anh chưa có Dữ liệu ( biết ngay thằng trước chắc nó ném giấy nhà mình vào sọt rác rồi); em thì chẳng thèm đôi co làm gì em chỉ hỏi vậy làm giúp cho cháu cái số để cháu đi tiêm;
Anh CA này vui vẻ in cho tờ kê lại kê khai lại, em cũng vui vẻ kê khai lại xong buổi sáng đến 13:00 là có;
Vậy chứng tỏ cái tờ kê khai cũ vợ em nộp nó vứt sọt rác rồi; Vợ em bốc hoả alo ông CA cũ tiếp nhận ông trình bày ABC nói chung là chưa nhập dữ liệu và kêu dữ liệu của chị bên Quận HBT chưa phản hồi sang bên HM ( phản hồi cái j thì em ko rõ);
——> nói chung sống bao nhiêu năm mới thấy nhà mình chẳng ông nào quản lý cả;
Việc thứ 2: Nộp thuế đất
Bác tổ trưởng đi thu thì cả ngõ gần như 99 % là có danh sách nộp thuế; ( kể cả nhà có sổ hay ko sổ)
Riêng nhà em có sổ đỏ từ năm 2009 đến 2014 ( sang tên từ Bố mẹ - Cho con );
Vậy mà Sổ đỏ chính chủ cầm tay lên Phường hỏi nộp thì cán bộ bảo là nhà em ko có danh sách thì ko ai thu, em bảo nhà em sổ đỏ chính chủ lại ko có ds thu, vậy sao nhà ko có sổ đỏ lại có thu.
Cán Bộ lại lôi Luật ra doạ: Mỗi lần e mua bán nhà sang tên xong em phải có trách nhiệm ra Phường khai báo lại thông tin mới có danh sách thu thuế;
Ơ vậy luật gì thì em ko rõ: Vậy Phường to hơn Quận ah
Quận nó làm cho nhà em cái sổ đỏ chính chủ mới đét mà em giờ lại phải đi báo cáo Phường nữa ah;
Em chẳng buồn cãi nhau vs nó, em bảo vậy giờ kê khai như nào nó lại đưa cho 1 tờ giấy kê khai.
Kê xong nó phán 1 câu: “ lần sau mua bán nhà phải lên phường khai báo, chứ nộp thuế mà dễ ah”
Chán chẳng buồn nói.
Cụ nói là sống bao năm nhà cụ ko ai quản lý là sai nhá
Không tin cụ cứ thử làm xe gạch, ít xi măng, giả bộ đập đập, xây xây ở nhà cụ xem

Trật tự, xây dựng, Ttra .....nó vào phút mốt nhá
Khụ

Dogmatix

Xe tăng
Mấy cái giấy tờ hộ khẩu, kê khai thuế má... phường các cụ sách nhiễu kinh nhể? Phường em mấy cái này trộm vía khá là tử tế. Nhanh, gọn, không hành hạ gì. Khai thuế cũng chả cần ra phường, ra tổ dân phố xin cái giấy, khai một phát là vài hôm sau có tên nộp thuế thôi.

toyennha

Xe lăn
Cháu đang dính vụ này, nói chung 4.0 , nộp online mà cũng bị hành nhưng ko xong. Ah, thêm cả cái Bảo Hiểm Xã Hội nữa.
Trời cụ đừng nói BHXH với Má em !! Đến bảo Hiểm nó kêu ra bưu điện làm. Ra bưu điện nó kêu viết giấy đóng 33ngan. Guier về bhxh.
Sg mới má em ra bhxh nói chưa nhận được. Kêu viết lại. Lại 1 lần nữa và chờ. Hỏi nó lúc trước sao ko nhận nó :D . Nó kêu ko có thẻ giấy làm trên app cũng được má em đưa app cho nó làm giùm. Chọc 1 hồi trả máy bảo " bó tay" . Cụ thấy thôn em vậy đủ đk làm bình thường lạ chưa??

Húp sụp sụp

Xe điện
Vụ thuế đất hiểu nôm na như thế này:
Nếu có trát thu thuế, cụ không nộp thì thuế họ phạt (tính lãi)
Nếu không có trát, đến lúc chuyển nhượng họ áp theo biểu thuế hàng năm, cộng dồn và nộp 1 lần, không có phạt

Milan AC

Xe tải
Vụ thuế đất hiểu nôm na như thế này:
Nếu có trát thu thuế, cụ không nộp thì thuế họ phạt (tính lãi)
Nếu không có trát, đến lúc chuyển nhượng họ áp theo biểu thuế hàng năm, cộng dồn và nộp 1 lần, không có phạt
Cụ nói đúng đó, mà lúc bán mới đi xin sẽ bị nó hành mất 1-2 tháng mới có giấy nộp thuế theo đúng quy trình; còn muốn nhanh 2 ngày thì mất 1-2 tr; e mới bán 1 cái nhà nên em biết, làm luật mất 1tr5 để xin cái giấy nộp hơn 100k cụ ah

Vanh234

Xe buýt
Thực ra e biết năm 2014 e làm sang tên, em đã nộp xong all nghĩa vụ thuế trên Quận họ mới in cho em sổ phôi mới; nhưng từ năm 2014 đến nay nhà em chẳng ai đến thu; năm nay Bác tổ Trưởng mới lên thay nên công việc nhiệt tình hơn, tra tên nhà em và tra tên chủ trước đều ko có tên.
Em nhắn phán ảnh lên group zalo tổ dân phố:
Tại sao nhà tôi chính chủ sổ đỏ cầm tay ko có ds thu, mà nhà ko sổ đỏ lại có ds thu ( cụ thể nhà bà tổ trưởng ko sổ đỏ ), vậy cán bộ hành dân ah;
Chắc đoạn chat của em đc chuyển lên Phường nên con bé thu thuế bị sếp chửi cho, nên nó mới lồng lộn như 1 con Điên
Thuế bác phải kê khai rồi nộp cho bên thuế gì đó nó mới đưa danh sách thu về phường - phường làm thuê thôi cụ ơi.