[Funland] EM bị viêm đại tràng và cả dạ dày nữa , bac sỹ nào đi qua cứu em với.

FordAT

Xe tăng
Em đi nội soi tiêu hoá thì bị viêm xung huyết đoạn cuối Hồi Tràng, túi thừa manh tràng(bị nửa năm) + Viêm xung huyết hang vị dạ dày(bị 3 năm nay chữa mãi ko khỏi).
Triệu chứng đau bụng dưới âm ỉ, nhiều lúc đau quặn. Đi ngoài xong vẫn đau.
Đi ngoài thể lỏng, hiện tại đang rất khổ sở vì căn bệnh này. Ăn uống ko xong, sinh hoạt bình thường ko dc nữa vì hay bị đau.

-Bụng trên thì đau thượng vị, ợ nóng, ợ chua nhiều.
-Bụng dưới thì đau dưới rốn âm ỉ cả ngày, đi ngoài không thành khuôn lỏng nát, có khi táo...

Có bác sĩ nào đi qua xem có hướng điều trị nào cho em ko?

Chỉnh sửa cuối:

pooka

Xe container
Thử kiểm lại các thuốc cụ đã được kê ở trên :

• YSP uripax : Thuốc chống co thắt cơ trơn . Chắc là để giảm co thắt đại tràng cho cụ
  • Rekelat : Điều hòa nhu động ruột . Đã dùng thuốc này thì không nên dùng thuốc YSP uripax chống co thắt ở trên
  • Lactomin : Men vi khuẩn sống . Chứa các vi khuẩn có lợi trong đường ruột, chúng phát triển thì sẽ ức chế các vi khuẩn gây hại đừong ruột
  • Imodium : Bổ sung điện giải

Như vậy cụ bị viêm nhiễm đường tiêu hóa từ dạ dày xuống tới đại tràng, hay gặp bệnh crohn

Với đơn thuốc trên thì cụ dùng Sulfasalazine được ( là thuốc điều trị nhiễm khuẩn và ký sinh trùng đường ruột )

Tuy nhiên cho nhà cháu hỏi :

• Cụ bị bệnh này bao lâu rồi ạ
  • Thẻ trạng hiện nay : cụ nặng bao nhiêu kg, chiều cao của cụ ? Gần đâu cụ Có đo mạch huyết áp không ?
  • Ăn uống thế nào : Mỗi bữa ăn được mấy bát cơm
  • Đi ngoài phân lỏng toàn nước hay phân sệt màu hơi xanh
  • Ngoài ra Cụ có thấy bất thường gì ở các cơ quan khác không ( tuần hoàn, hô hấp , tiết niệu ...)

FordAT

Xe tăng
Như vậy cụ bị viêm nhiễm đường tiêu hóa từ dạ dày xuống tới đại tràng, hay gặp bệnh crohn

Với đơn thuốc trên thì cụ dùng Sulfasalazine được ( là thuốc điều trị nhiễm khuẩn và ký sinh trùng đường ruột ) = Em tưởng đây là thuốc chống viêm, em sợ ảnh hưởng đến dạ dày vì em đang bị dạ dày.

Tuy nhiên cho nhà cháu hỏi :
Cụ bị bệnh này bao lâu rồi ạ = Em bị đại tràng hơn 1 tháng rồi ạ. (Dạ dày thì em bị khoảng 2 năm)
Thẻ trạng hiện nay : cụ nặng bao nhiêu kg, chiều cao của cụ ? Gần đâu cụ Có đo mạch huyết áp không ? = Em có kiểm tra thì các chỉ số bình thường, em cao 1.67m nặng = 54kg
Ăn uống thế nào : Mỗi bữa ăn được mấy bát cơm = Mỗi bữa ăn 1 bát, ngày ăn 4-5 bữa (em chia nhiều bữa ăn trong ngày)
Đi ngoài phân lỏng toàn nước hay phân sệt màu hơi xanh = Đi ngoài phân thường lỏng không thành khuôn,có mầu nâu, sống phân. Thường sáng dậy là đi lỏng, sau ăn đi lỏng 1 lần nữa, phân sền sệt đôi khi có bọt.
Ngoài ra Cụ có thấy bất thường gì ở các cơ quan khác không ( tuần hoàn, hô hấp , tiết niệu ...) = Các cơ quan khác bình thường ạ, em có đi khám kiểm tra cẩn thận mà.

Bệnh đại tràng này xuất phát từ đợt em đi mổ Trĩ xong thì bị đi ngoài luôn từ lúc mổ đến tận bây h, lúc đâu tưởng rối loạn tiêu hoá nhẹ nhưng uống thuốc ko đỡ.
Sau đó em đi xét nghiệm phân thì kết quả ở mỗi bệnh viện lại khác nhau:
- Bênh viện Thanh Nhàn = Soi Phân có Nấm ++ (Ko có ký sinh trùng, Loạn khuẩn nhẹ)
-Bênh viện 108 = Cấy Nấm phân >>> kết quả Nấm ÂM tính ko có Nấm, loạn khuẩn nhẹ, ko có ký sinh trùng.
do 2 bệnh viện lại cho kết quả khác nhau em lại qua ĐH Y để xét nghiệm thêm thì kết quả:
-Bênh viện Đại Học Y= Soi phân có Nấm +++(ko có ký sinh trùng, loạn khuẩn )
- qua bênh viện Melactec = xét nghiệm phân >>> ko có Nấm , ko có ký sinh trùng, loạn khuẩn nhẹ
(2 bệnh viện thì soi phân tươi, 108 thì cấy Nấm).
Em chả biết thế nào nữa. Hiện em đã dùng thuốc Fluconazol 150mg x2v/ ngày đc khoảng 2 tuần rồi, em đi soi lại Phân ở bệnh viên Thanh Nhàn vẫn có Nấm ++ >>>pó tay , em qua 108 khám lại thì bác sỹ bảo, trong đường ruột luôn có vi khuẩn, soi có Nấm là bình thường, quan trọng là cấy Nâm ở 108 cho kết quả chính xác hơn. Bác sỹ kết luận là bt.

Lắm thầy nhiều ma , em chả biết bây h thực sự là em có bị nhiễm Nấm đường ruột hay ko nữa?
Kết quả soi Đại Tràng là: Viêm niêm mạc đại trực tràng (Trực tràng phù nề xung huyết,Đại tràng từ phải qua bị xung huyết phù nề)

Tình trạng bây h của em là: đau bụng dưới rốn âm ỉ, và có lúc thì đau quặn lên. Đau sau ăn và trước đi ngoài, đi ngoài xong bụng vẫn đau, thường đau từ chiều đên đêm. Phân đi lỏng.

Em đang uống đơn sau:
YSP uripax = 3v / ngày
Rekelat= 4v/ ngày
Lactomin = 6v/ ngày
Imodium hoặc smecta.

Fluconalzol 150mg = 2v/ ngày.

Đơn thuốc trên em uống dc khoảng hơn 2 tuần rồi . Nhưng có vẻ ko khả quan lắm vì bụng vẫn âm ỉ đau, đôi khi đang uống thuốc đều mà bị đau cả ngày. Xong hôm sau lại bình thường khoảng vài ngày, rồi có hôm tối lại đau âm ỉ đến đêm. Nói chung là ko ổn định, phân vẫn lỏng , bụng vẫn đau.

Bác sỹ xem cho em cái hướng điều trị. Em xin cám ơn

Chỉnh sửa cuối:

xetho77

Xe tăng
Em thấy bảo thuốc Bình Vị Nam ở viện 354 tốt lắm, nhà mình có cụ nào làm ở đó không mua hộ em mấy gói với (vì là thuốc lưu hành nội bộ ạ)

pooka

Xe container
Đơn thuốc trên em uống dc khoảng hơn 2 tuần rồi . Nhưng có vẻ ko khả quan lắm vì bụng vẫn âm ỉ đau, đôi khi đang uống thuốc đều mà bị đau cả ngày. Xong hôm sau lại bình thường khoảng vài ngày, rồi có hôm tối lại đau âm ỉ đến đêm. Nói chung là ko ổn định, phân vẫn lỏng , bụng vẫn đau.

Bác sỹ xem cho em cái hướng điều trị. Em xin cám ơn
Theo kết quả nội soi của cụ thì cụ chỉ bị viêm chứ không bị loét dạ dày , đại tràng ?

Đầu tiên thì nên điều trị cho hết viêm , sau đó điều trị duy trì lâu dài thì nên điều trị đông y

Hiện tại thì cụ cần thực hiện :
-Chế độ ăn uống :

Kiêng mỡ , kiêng đạm thủy sản ( Cá, tôm, cua ...)
Ăn ít gia vị cay nóng
Ăn thêm tinh bột : nên ăn khoai lang
Ăn nhiều rau
Buổi sáng cố gắng ăn no

- Thuốc : Cụ uống hết đơn thuốc đã có ở trên mà không thấy giảm thì phải hồi lại nhé , vì nhà cháu nghĩ là nó gần như không tác dụng đâu ạ
Có lẽ cần dùng một đơn thuốc khác

FordAT

Xe tăng
Theo kết quả nội soi của cụ thì cụ chỉ bị viêm chứ không bị loét dạ dày , đại tràng ?

Đầu tiên thì nên điều trị cho hết viêm , sau đó điều trị duy trì lâu dài thì nên điều trị đông y

-Chế độ ăn uống :

Ăn ít gia vị cay nóng
Ăn nhiều rau
Buổi sáng cố gắng ăn no

- Thuốc : Cụ uống hết đơn thuốc đã có ở trên mà không thấy giảm thì phải hồi lại nhé , vì nhà cháu nghĩ là nó gần như không tác dụng đâu ạ
Có lẽ cần dùng một đơn thuốc khác
Em cám ơn cụ, đơn thuốc em đang uống cũng gần hết rồi. Nhưng tình trạng có vẻ không dc ổn lắm.

FordAT

Xe tăng
Em thấy bảo thuốc Bình Vị Nam ở viện 354 tốt lắm, nhà mình có cụ nào làm ở đó không mua hộ em mấy gói với (vì là thuốc lưu hành nội bộ ạ)
Thuốc này em uống mãi chả ăn thua gì. Có khi người hợp người ko chả biết thế nào.

xetho77

Xe tăng
FordAT nói:
Thuốc này em uống mãi chả ăn thua gì. Có khi người hợp người ko chả biết thế nào.
Em thì đang nhờ mua mãi mà chưa được ạ, có bệnh thì vái tứ phương. Nghe mọi người mách thuốc đó nên em phải nhờ mua ạ

FordAT

Xe tăng
bệnh của bác không thể khỏi dk đâu bác à, tất cả các loại thuốc đông y hay tây y đều không khỏi được , vì các loại thuốc đó chỉ là chống viêm và làm giảm khả năng tiết dịch của dạ dày và đại tràng mà thôi , cách tôt nhất để chữa bệnh này là người bệnh phải kiên trì và uống thuốc đúng giờ giấc và đặc biệt là chịu khó ăn kiêng đúng quy định và tập thể dục thể thao đều đặn để cơ thể của chúng ta có 1 sức khỏe tốt từ đó trong cơ thể có sức đề kháng tốt chống chọi vs bệnh này , chúc cụ có sự lụa chọn sáng suốt
Cám ơn cụ đã cho em lời khuyên. Em cũng biết qua là bệnh này ko khỏi dc. Nhưng đang muốn có đơn thuốc nào làm lui bệnh lại để còn duy trì tập luyện + bồi bổ. Chứ bây h đau bụng + đi lỏng liên tục thì làm sao mà tập luyện dc.

Hoa Vinh

Xe tải
Cụ chủ nên dừng tất cả các thuốc tây nêu trên. Chỉ dùng men tiêu hoá, sữa chua sau ăn để bổ sung vi khuẩn có ích!
Tiếp theo cụ mua bột tinh nghệ cucumin mỗi bữa dùng 1 thìa (loại thìa nhựa dùng ăn sữa chua) + 1 thìa nhỏ mật ong hoà trộn với nước uống sau ăn để hàn gắn các vết viêm loét với tăng sức đề kháng!
ăn uống điều độ , kiêng bia rượu và không dùng các đồ tanh cay nóng 1 thời gian! Chịu khó thể dục, đi chơi cho tinh thần thoả mái!
T/B: Nếu cụ còn dùng thuốc tây nhiều hay các đơn thuốc dạ dày của BS đểu cho thì chỉ gây rối loạn thêm đại tràng! Em trước đau DD bị mấy cái đơn thuốc tây nó làm rối loạn tiêu hoá mất 2 năm. Tự mình lựa chọn chữa và điều chỉnh cho mình đến nay 10 năm cơ bản hệ tiêu hoá ổn, chỉ khi nào bia rượu nhiều mới hơi đau dạ dày! ăn hải sản, rau sống vô tư! Cụ nên nghe em, BS hay lang y cũng không bằng bản thân cụ tự điều chỉnh sinh hoạt đâu mà khéo tốn tiền, mệt người!

pooka

Xe container
Cụ chủ thớt dừng uống thuốc nhé, và thực hiện chế độ ăn uống :

-Chế độ ăn uống :

Ăn ít gia vị cay nóng
Ăn nhiều rau
Buổi sáng cố gắng ăn no

-
Kèm theo cụ uống men tiêu hóa BidiSubtilis : 6 gói /ngày x 10 ngày

Sau 10 ngày đánh giá lại kết quả nhé cụ ( để chờ cho các thứ thuốc cụ đã uống hết tác dụng đã )

phuonebuy

Xe hơi
Cái bệnh này cụ nhớ phải ăn uống ngủ nghỉ đúng giờ kết hợp với uống thuốc theo đơn của bác sĩ thế là ok.

silver1

Xe điện
Bị này khó chịu lắm, bác chủ cố lên nhé.

ducmung

Xe tải
Website
www.facebook.com
cụ chủ dùng thuốc nam thì mua nghệ + mật ong + tam thất uống, kết hợp ăn uống chế độ bệnh sẽ đỡ đáng kể đấy

vua_luoi

Xe điện
cụ chủ dùng thuốc nam thì mua nghệ + mật ong + tam thất uống, kết hợp ăn uống chế độ bệnh sẽ đỡ đáng kể đấy

Nghệ, mật ong tam thất cách dùng và uống như thế nào ạ

Menviet

Xe hơi
Cụ chủ nên dừng tất cả các thuốc tây nêu trên. Chỉ dùng men tiêu hoá, sữa chua sau ăn để bổ sung vi khuẩn có ích!
Tiếp theo cụ mua bột tinh nghệ cucumin mỗi bữa dùng 1 thìa (loại thìa nhựa dùng ăn sữa chua) + 1 thìa nhỏ mật ong hoà trộn với nước uống sau ăn để hàn gắn các vết viêm loét với tăng sức đề kháng!
ăn uống điều độ , kiêng bia rượu và không dùng các đồ tanh cay nóng 1 thời gian! Chịu khó thể dục, đi chơi cho tinh thần thoả mái!
T/B: Nếu cụ còn dùng thuốc tây nhiều hay các đơn thuốc dạ dày của BS đểu cho thì chỉ gây rối loạn thêm đại tràng! Em trước đau DD bị mấy cái đơn thuốc tây nó làm rối loạn tiêu hoá mất 2 năm. Tự mình lựa chọn chữa và điều chỉnh cho mình đến nay 10 năm cơ bản hệ tiêu hoá ổn, chỉ khi nào bia rượu nhiều mới hơi đau dạ dày! ăn hải sản, rau sống vô tư! Cụ nên nghe em, BS hay lang y cũng không bằng bản thân cụ tự điều chỉnh sinh hoạt đâu mà khéo tốn tiền, mệt người!
E cũng như cụ, sau một thời gian uống thuốc cũng ko thấy đỡ, E điều chỉnh ăn uống và sinh hoạt thấy đỡ hẳn. Cảm giác đại tràng mình nó rất nhạy cảm, chỉ ăn uống no quá một chút hoặc ăn thức ăn ko hợp là nó phản ứng ngay. Vì vậy Khi ăn uống thấy cái gì ko ổn thì lần sau tránh ngay cái đó. Chúc cụ chủ mau khỏi, bị cái bệnh này khó chịu kinh.

alightstar

Xe hơi
cụ chủ dùng nghệ đen nghiền nhỏ trộn với mật ong rồi nặn thành viên nhé. Cụ phơi khô cho vào lọ ăn dần, sẽ thấy đỡ ngay thôi cụ ạ. Nhưng điều quan trọng nhất vẫn là kiêng rượu bia cụ nhé. Cháu không kiêng được nên bây giờ bị lại rồi

FordAT

Xe tăng
Cũng thuộc dạng hay lê la ngồi bia rượu ngon lành. Vậy mà hơn 2 năm nay cháu phải kiêng ko dám uống, đau lòng quá.
Bị cái bệnh này nó ảnh hưởng cực lớn đến thói quen sinh hoạt luôn.

Bị dạ dày + Đại tràng thì:
- Không rượu bia>>> thế có buồn ko?
-Ko chua cay>>> ko ăn dc dưa cà , các loại dưa muối , mực nứong ngon thì chấm gia vị hoặc chén luôn miễn chấm. Mà ăn các đồ phải dùng ớt mời ngon thì ko dc dùng.
-Kiêng đồ tanh>>> thịt chó thì đừng bao giờ nghĩ tới, vì chấm mắm tôm + thịt chó cũng phải kiêng luôn(trước suốt ngày an thịt chó h cũng phải bỏ). Hải sản bỏ hết.
- Kiêng thuốc lá>>> cái món cuối cùng này , em cũng đành phải dứt điểm bỏ.

Đấy các cụ xem cái list trên thì các cụ hiểu mức độ ảnh hưởng .

H em cũng quen rồi, lúc đầu đấu tranh điên cuồng lắm mới dc như bây h. Bỏ hết tất cả những thứ trên, không biết bao h có ngày được hưởng lại . Nhiều lúc nằm mơ dc uống cốc bia, cốc rượu , đc ăn thịt chó mắm tôm, dc ăn hải sản bét nhè, đc hút thuốc lá..... H với em chỉ nằm mơ thôi.

alightstar

Xe hơi
Cháu có kiêng gì đâu, đôi lúc thèm quá nên ăn và chấp nhận hậu quả. Thế nên cân nặng của cháu vẫn lên vù vù. Cháu dùng nghệ đen này khoảng 1 tuần thì dừng, sau đó thấy ăn uống thoải mái không vấn đề gì được nửa năm:(