[Funland] em đến sập nguồn vì viêm dạ dày mất, cụ nào bị mình cùng tâm sự

ngvu

Xe buýt
Thưa các cụ,
Đến nay em chính thức bước sang tháng thứ 4 bị Viêm dạ dày - thực sự em rất mệt mỏi và chuẩn bị sập nguồn, em không hiểu sao một bệnh không phải là nan y mà lại không chữa được như thế này. Em viết vài dòng tâm sự mong các cụ cùng cảnh vào ạ

Tiền sử bệnh tật:
- Em tiền sử dị ứng: viêm da cơ địa, viêm kết mạc dị ứng, hen suyễn. Bệnh này chỉ có dùng corticoid trị. Còn lại em khá OK, tim phổi gan thận ... tốt.
Về bệnh dạ dày:
- Lần đầu
em phát hiện mình bị viêm dạ dày là vào tháng 3/2014: Triệu trứng ban đầu thì không đau, chỉ khó chịu, nước miếng trào ra thành từng đợt không kiểm soát, sang đến sáng hôm thứ 3 thì đau rát vùng thượng vị nên em phải vào viện YHCT bộ CA. Nội soi kết luận xuất huyết niêm mạc dạ dày và HTT. HP +. Bác sĩ kê đơn gồm kháng sinh 14 ngày (Amox và Clr), PPI (Oso) 20 ngày, Băng xe niêm mạng (Gastropoliton) 10 ngày, em uống hết đơn kháng sinh thì hết đau, hết đơn PPI thì ăn uống về gần bình thường và em trốn khám lại do sợ nội soi. Lần đấy em sợ nên kiêng khá kỹ, Sau 6 tháng thì về cơ bản OK nên em bắt đầu bia rượu trở lại vì tình thế bắt buộc nhưng rất hạn chế. Bây giờ em đánh giá nguyên nhân dạ dày do ăn quá nhiều fast food, chua cay, tối để đói quá và ăn quá no.
- Lần thứ hai, cũng vào tháng 3 nhưng 2016 (2 năm sau đó): thực ra giữa 2014-2016 có vài đợt nhói nhói nhưng em dùng gastropolid là êm. Lần này đau âm ỉ, uống Gastropolid không đỡ, đến lúc đau giữ dội ấn vào bụng thấy đau thì em bảo xuất huyết rồi nên phi vội vào bệnh viện Bạch Mai. Kết quả nội soi viêm hang vị, nhưng HP (-), hình ảnh dạ dày rất đẹp. Em mừng lắm. Bác sĩ kê 2 loại thuốc là PPI 1 tháng (Esome...) và Pepsane 10 ngày, dặn kiêng cay nóng, không cần khám lại. Em thấy đơn hơi đơn giản, khá lăn tăn nhưng vẫn tin bác sĩ, em ăn cháo 1 ngày đầu sau đó kiêng chua cay nóng, ăn nhẹ. Quả nhiên 3 tuần sau thì em OK ! Lần hai em đánh giá là do trước đấy 1 tháng em ăn uống quá cay, sau tết bị stress, hoàn toàn không liên quan đến rượu.
Đến cuối năm 2017 chuyển cơ quan nên em buộc phải uống rượu, bia trở lại, công lực tầm 80-90% thời chưa biết gì và lạ là không đau gì cả. Trong suốt năm 2017 em hoàn toàn không phải dùng bất cứ viên thuốc dạ dày nào, em đi tập gym, tập chạy, làm việc cày cuốc, du lịch. Nhìn chung người em đẹp, thể lực ngon, vợ em mạng thai cháu đầu lòng, mọi thứ hoàn mỹ, nhưng thế rồi
- Lần thứ ba, bắt đầu từ tháng 1/2018- đến hiện tại (lại tầm 2 năm sau) - lần này và là lần chết nhất: em hoàn toàn không đau,
+ một buổi sáng đẹp trời ngày 14/1, tầm 4h sáng em tỉnh dậy miệng đầy nước miếng, đoạn lõm xương sờn bỏng rát, sôi liên tục mà không ợ hơi hay trung tiện được. Nằm đến sáng, rút kinh nghiệm em uống Gastropholition, sau đó đánh răng thì nôn ra toàn nước (trước đấy vài ngày em có biểu hiện ra nhiều nước miếng). Em đi làm, nghĩ ở cơ quan ấm áp sẽ đỡ, nhưng tầm 9h30 thì nôn ra toàn nước chua loét, cuối còn nôn dịch vàng nên buộc phải xin về, về nhà 11h lại nôn lần tiếp nước chua, dịch vàng em đoán dịch dạ dày. Lúc này em không uống được cả nước, không tiểu tiện, người nôn nao choáng váng ớn lạnh. Em vẫn hoàn toàn không đau dạ dày. Hoảng quá, em vừa search otofun vừa gọi tổng đài CSSK Viettel thì khả năng em bị GERD, em uống Nexium và Mobitilium. Chiều hôm đấy em ăn cháo, 2 ngày tiếp theo vẫn ăn cháo, vẫn cảm giác buồn nôn nhưng không nôn. Tầm 4h sáng vài đêm đầu thì em tỉnh giấc, cảm giác hơi nóng cuộn từng đợt từ bụng lên ngực và thoát ra từ miệng trong 30p rồi lại có thể ngủ. Hoặc buổi chiều 18h hơi nóng bốc lên từng đợt thắt ngực lại (heartburn), Em vẫn hoàn toàn không đau dạ dày, sau 4 ngày thì hết buồn nôn em chỉ duy trì nexium - triệu trứng cải thiện dần dần sau 2 tuần thì em cảm thấy OK, em bỏ thuốc nghỉ 1 tuần ăn uống đi tập thể dục sinh hoạt bình thường. Cuối tuần đó cơ quan em liên hoan cuối năm và em không thể từ chối 5 cốc bia. Và từ đó thì đời em xuống dốc.
+ Ngay sáng hôm sau thì em bắt đầu buồn nôn, tiếp theo cảm giác vị dạ dày nó ợ lên thành từng đợt, uống nước cũng khó tiêu. Sát tết, em không đi khám và hi vọng với Nexium và Mobitilium lạc quan 2 tuần nữa mọi thứ lại OK, tiếc là lần này thì Không. Dạ dày em vẫn không đau các cụ ạ. Em về ăn tết và bắt đầu mất ngủ: tối 1h sáng mới ngủ được, 4h sáng đã dậy, trằn trọc đến 6h. Ăn kém chỉ tầm hơn 1 bát, mặt xanh như đít nhái, tim đập nhanh, người ớn lạnh. Em bắt đầu sợ ăn, từ hồi 14/1 em sụt từ 61kg xuống còn 56kg. Hết tết, trước hôm em quay trở lại HN, sáng ra mặt thâm xì người ớn lạnh buồn nôn kinh khủng nhưng em vẫn buộc phải lên. Đêm ngày 25/2 trước hôm em quyết định đi khám thì em không ngủ được một tẹo nào, em thức cả đêm, Lần đầu tiên bụng hơi nóng rát , 26/2 em vào Bạch Mai: Kết quả nội soi vẫn rất đơn giản: viêm hang vị, HP (-). Hình ảnh dạ dày vẫn rất tuyệt vời. Kết hợp với kết quả khám SK tổng quát ngày 5/12 của bệnh viện ĐH Y thì có thể kết luận em chỉ bị Viêm dạ dày. Tay bác sĩ kê đơn nhẹ nhàng: Gaviscon (do em bảo em có GERD), ÝSPBiostate, Esonix (Esomeprazol = Nexium), vẫn không cần khám lại, uống 1 tháng. Em về hân hoan cẩn thận, nghĩ 1 tháng nữa thì lại OK cả thôi, Bạch Mai mà, em cẩn thận thêm cả bao dạ dày Pepsane.
- Tuần đầu tiên (kiêng chua cay nóng): em ăn ăn tầm 1-1.5 bát cơm, ăn xong khó tiêu, khó tiêu uống YSP thì như thuốc thần uống xong thì nhẹ cả bụng, không uống thì bụng ấm ách, ọc ạch, ợ hơi. 2h sau ăn thì bắt đầu cồn cào, buồn nôn, biểu hiện dư acid, em lại táng Pepsane để trung hòa acid, tối ngủ bồi thêm gaviscon để chống trào ngược do trước đi ngủ lại hơi cồn cào, nước miếng trào ra. Bụng vẫn nóng nóng rát rát. Ngủ trở lại tuy vẫn dậy giữa đêm. Sáng ra thấy mặt mũi hồng hào đỡ xanh xao.
- Tuần thứ 2 em tự nâng nên 1.5-2 bát cơm nhưng lại khó tiêu, ậm ạch óc ách, cồn cào 2.5h sau ăn, được cái bớt ợ nóng ợ chua và thời gian cồn cào sau ăn giãn ra được tầm 30p đến 1h. Em hiểu là em cần hồi phục trong lúc này, em bổ sung bắt đầu bổ sung multivitamin, mật ong với gừng thì và nhẹ bụng hơn, bớt nóng rát nhưng vẫn ợ, ăn sau 3h là đói cồn cào, ăn bánh mì chỉ cồn cào hơn, không có biểu hiện gì là khỏi. Cuộc sống của em lúc đấy chỉ quay quanh chữ ăn: sáng dậy cuống cuồng đi ăn, dậy muộn chút là bị dạ dày hành, nó hành thì khỏi ăn vì toàn nôn khan, ăn xong thì ngồi im tầm 1h vì bụng óc ách, tim đập thình thịch, 1.5h sau đó lại kiếm cái ăn.. ăn vài miếng lại buồn nôn.
- Tuần thứ ba: lúc đấy hết esonix em lấy tạm Nexium vì nghĩ nó tốt hơn (sau này em tham khảo tất cả các dược sĩ thì đều được xác nhận em đổi là đúng) thì em bắt đầu ớn lạnh, tim đập nhanh, stress, buồn nôn, đêm không ngủ được: đặt mình xuống em bắt đầu mê man nằm mơ loạn xạ và bàng hoàng tỉnh giấc sau 30p, mắt em cứ trong trong lên trong 2h rồi lại mê man trong 30p, cứ như vậy tầm 4 lần thì đến sáng. Dạ dày em lại làm loạn, bữa cơm ăn được nửa bát, em chuyển sang ăn cháo. Hoảng quá hết gần hết tuần (20 ngày) em chạy lên bạch mai hỏi bác sĩ, ban đầu còn đuổi em ra sau đó nịnh nọt cầu khẩn thì bác sĩ mới bảo đơn chuẩn rồi, về uống hết thuốc và chuyển em sang khoa tâm thần kinh sau khi em đã hỏi han hết mức. Thực sự em rất thất vọng về vị bác sĩ này. Cuối tuần tình trạng vẫn tồi tệ như đợt ngay 25/2 và tồi hơn do các tác dụng ớn lạnh, tim đập và mất ngủ, em liền thử uống theo đơn của cụ Hai_ác_điểu trong 2 ngày nhưng chỉ thấy tệ hơn Acid bùng phát dữ dội hơn chắc do lạm dụng kháng acid, và thêm cả mallox, mồm đắng vì kháng sinh. Em uống bột nghệ thì người toàn mùi nghệ, tè cũng ra nghệ. Thật sự em bất lực, có những hôm lên cơ quan em chỉ nằm, tim đập huyết áp hạ và không thể ngủ được, em chạy đi cấp cứu ở phòng khám cầu giấy rồi được giới thiệu đến bác sĩ chuyên khoa tâm thần kinh (một chuyên gia có tiếng).
+ Tuần 4: Em chạy sang phòng khám của bác sĩ ck tâm thần được kê 1 lô thuốc chống trầm cảm (Rivotil, Shakes, Patchell, Bilomag, Sopellen), em uống vào lơ mơ hơn cả tâm thần (thuốc dành cho người động kinh thì phải), thuốc đấy uống vào cả ngày chỉ ngủ với dặt dẹo, vợ em nói gì em cũng chẳng biết, nhà có công có việc còn em như xác chết di động ù à ù ờ. Em thật sự ở ngưỡng cửa bệnh tâm thần tuy nhiên vì ù ờ và ngủ nên dạ dày thì bớt cồn cào, bữa ăn được nửa bát cơm. Vậy là sau 1 tháng điều trị em còn tệ hơn xưa, điểm sáng duy nhất là em đã uống được nước.​

- Xong 2.5 tháng chữa viêm hang vị - dạ dày không khỏi và mất ngủ thì kinh niên. Lần mò các trang web tây ta tàu đủ cả,em kiểm tra lại thuốc thì biểu hiện ớn lạnh, loạn nhịp tim lo lắng có thể là tác dụng phụ của Esomeprazol, em bàng hoàng nhận ra kể cả bọn tây cũng không chữa được viêm dạ dày, chữa rồi lại bùng phát - bọn nó thường mất 3-4 tháng đến 1 năm để chữa và thậm chí có những đứa chỉ viêm dạ dày (tức như em) và suốt 5-10 năm không khỏi, dù ăn kiêng nghiêm ngặt (kiêng thực phẩm chế biến sẵn, kiêng đường, rượu bia, chua cay, gia vị nồng ...) Và thế là cuộc đời em lâm vào bế tắc.

Em quay về cái máng lợn, dừng các loại thuốc chỉ uống curcumin ( sau 3 tuần thì em thấy nó nóng) và mật ong, gừng. Tối không ngủ được và phải dùng thuốc an thần, dạ dày hôm khó tiêu thì đầy hơi, ợ nóng - hôm dễ tiêu thì dư acid, ăn liên tục mỗi 3h và không gì làm hạn chế dư acid. Cả ngày vật vờ, vợ chửa vẫn phải tự lo, thần kinh lúc nào cũng căng như dây đàn, cân nặng từ 61kg tụt còn 50kg trong 3.5 tháng và vẫn không ngừng tụt thêm. Niềm an ủi duy nhất là bọn tây nó có các triệu trứng y sì của em

Em không hiểu: Bệnh dạ dày là bệnh của Làng, bệnh của cả thế giới vậy mà một người bị nhẹ như em sau 4 tháng vẫn dặt dẹo, Em tra các loại sách vở tham khảo ý kiến từ đông sang tây thì không có biện pháp gì trị hữu hiệu. thực sự là em bế tắc.

Chỉnh sửa cuối:

vanthanh1189

Xe tải
Chia sẻ với cụ, mái e cũng bị dạ dày,mỗi lần công việc áp lực hay ăn gì lạ bụng là bị liền ah, nói chung là phải thoải mái tinh thần, không stress rùi ăn uống cẩn thận kèm với ăn mật ong với mật là đỡ thui, chứ bệnh này e nghĩ là không dứt hết được.

Bobo12112010

Xe máy
E cũng viêm còn cấp cơ ạ vào viện cấp cứu tiếm 1 đêm 5 6 mũi giảm đau không hết đau bác sỹ gỉ tai sơ viêm tuy chắc toi, may sáng ra đơ chỉ viêm dạ dày ạ, uống kháng sinh hết 6 tháng. Giờ ăn uống điều độ nghĩ ít đi sống đơn giản mà thế cũng đồng nghĩa ít $ ạ. Còn thằng dạ dày gọi là ổn ạ. Mà cụ dùng Curcumin với mật ong đi ổn đấy ạ có nano nữa đấy cụ uống sáng trước ăn với nước ấm thêm ít sữa chua nữa. Quan trong là tinh chất nghệ Curcumin chứ tịnh nghệ chưa tách dầu thì nóng ạ, curcumin cũng có mấy loại ạ.

ngvu

Xe buýt
E cũng viêm còn cấp cơ ạ vào viện cấp cứu tiếm 1 đêm 5 6 mũi giảm đau không hết đau bác sỹ gỉ tai sơ viêm tuy chắc toi, may sáng ra đơ chỉ viêm dạ dày ạ, uống kháng sinh hết 6 tháng. Giờ ăn uống điều độ nghĩ ít đi sống đơn giản mà thế cũng đồng nghĩa ít $ ạ. Còn thằng dạ dày gọi là ổn ạ. Mà cụ dùng Curcumin với mật ong đi ổn đấy ạ có nano nữa đấy cụ uống sáng trước ăn với nước ấm thêm ít sữa chua nữa. Quan trong là tinh chất nghệ Curcumin chứ tịnh nghệ chưa tách dầu thì nóng ạ, curcumin cũng có mấy loại ạ.
Em uống curma gold loại của viện hàn lâm cho chắc cụ ạ. Em thấy curcumin có tác dụng giảm acid dạ dày, thế nên uống trước bữa ăn lại thành khó tiêu, em uống tầm 4h sáng và buổi chiều 2h sau ăn. Giờ em chỉ mong cuộc sống em về tạm như bình thường để phục vụ vợ con thôi cụ ạ, cả ngày em chỉ quanh quẩn trong ăn uống, khó tiêu, buồn nông, nóng rát, ớn lạnh, trào ngược, dư acid rồi lại thơ thẩn thẩn thơ, không thể tập trung làm việc gì cả.

Chia sẻ với cụ, mái e cũng bị dạ dày,mỗi lần công việc áp lực hay ăn gì lạ bụng là bị liền ah, nói chung là phải thoải mái tinh thần, không stress rùi ăn uống cẩn thận kèm với ăn mật ong với mật là đỡ thui, chứ bệnh này e nghĩ là không dứt hết được.
Híc, thê ạ. Em đang ăn uống cực cẩn thận cụ ạ. Mật ong với nghệ, gừng em dùng đều đặn, em hi vọng sẽ đỡ sớm

Đá Ốp Lát

Xe điện
Bệnh dạ dày khó chữa lắm cụ. Khó chịu và mệt mỏi kéo dài.
Thưa các cụ,
Đến nay em chính thức bước sang tháng thứ 4 bị Viêm dạ dày - thực sự em rất mệt mỏi và chuẩn bị sập nguồn, em không hiểu sao một bệnh không phải là nan y mà lại không chữa được như thế này. Em viết vài dòng tâm sự mong các cụ cùng cảnh vào ạ

Tiền sử bệnh tật:
- Em tiền sử dị ứng: viêm da cơ địa, viêm kết mạc dị ứng, hen suyễn. Bệnh này chỉ có dùng corticoid trị. Còn lại em khá OK, tim phổi gan thận ... tốt.
Về bệnh dạ dày:
- Lần đầu
em phát hiện mình bị viêm dạ dày là vào tháng 3/2014: Triệu trứng ban đầu thì không đau, chỉ khó chịu, nước miếng trào ra thành từng đợt không kiểm soát, sang đến sáng hôm thứ 3 thì đau rát vùng thượng vị nên em phải vào viện YHCT bộ CA. Nội soi kết luận xuất huyết niêm mạc dạ dày và HTT. HP +. Bác sĩ kê đơn gồm kháng sinh 14 ngày (Amox và Clr), PPI (Oso) 20 ngày, Băng xe niêm mạng (Gástropoliton) 10 ngày, em uống hết đơn kháng sinh thì hết đau, hết đơn PPI thì ăn uống về gần bình thường và em trốn khám lại do sợ nội soi. Lần đấy em sợ nên kiêng khá kỹ, Sau 6 tháng thì về cơ bản OK nên em bắt đầu bia rượu trở lại vì tình thế bắt buộc nhưng rất hạn chế. Bây giờ em đánh giá nguyên nhân dạ dày do ăn quá nhiều fast food, chua cay, tối để đói quá và ăn quá no.
- Lần thứ hai, cũng vào tháng 3/2016 (2 năm sau đó): thực ra giữa 2014-2016 có vài đợt nhói nhói nhưng em dùng gastropolid là êm. Lần này đau âm ỉ, uống Gástropolid không đỡ, đến lúc đau giữ dội ấn vào bụng thấy đau thì em bảo xuất huyết rồi nên phi vội vào bệnh viện Bạch Mai. Nội soi viêm hang vị nhưng HP (-), hình ảnh dạ dày rất đẹp. Em mừng lắm. Bác sĩ kê 2 loại thuốc là PPI 1 tháng (Esome...) và Pepsane 10 ngày, dặn kiêng cay nóng, không cần khám lại. Em thấy đơn hơi đơn giản, khá lăn tăn nhưng vẫn tin bác sĩ, em ăn cháo 1 ngày đầu sau đó kiêng chua cay nóng, ăn nhẹ. Quả nhiên 3 tuần sau thì em OK ! Lần hai em đánh giá là do trước đấy 1 tháng em ăn uống quá cay, sau tết bị stress, hoàn toàn không liên quan đến rượu. Đến cuối năm 2017 chuyển cơ quan nên em buộc phải uống rượu, bia trở lại, công lực tầm 80-90% thời chưa biết gì và lạ là không đau gì cả.
- Lần thứ ba, bắt đầu từ tháng 1/2018- đến hiện tại (lại tầm 2 năm sau) - lần này và là lần chết nhất: em hoàn toàn không đau,
+ một buổi sáng đẹp trời ngày 14/1, tầm 4h sáng em tỉnh dậy, nước miếng trào ra rồi nôn hết mọi thứ có trong dạ dày. Em tống vội Gastropolition, ngồi search otofun và biết có thể là GERD, em ngủ thiếp đi được 30p và dậy đi làm với ước mong sẽ OK, nhưng cứ 3h tiếp theo em nôn ra toàn nước em buộc phải xin về, về nhà lại nôn lần này toàn nước chua và cuối là dịch vàng em đoán dịch dạ dày. Em không uống được cả nước, không tiểu tiện, người nôn nao choáng váng ớn lạnh. Em vẫn hoàn toàn không đau dạ dày. Hoảng quá em uống Nexium và Mobitilium. Chiều hôm đấy em ăn cháo, 2 ngày tiếp theo vẫn ăn cháo, vẫn cảm giác buồn nôn nhưng không nôn. Tầm 4h sáng thì tỉnh giấc, cảm giác hơi nóng cuộn từng đợt từ bụng lên ngực và thoát ra từ miệng trong 30p rồi lại có thể ngủ. Em vẫn hoàn toàn không đau dạ dày, sau 4 ngày thì hết buồn nôn em chỉ duy trì nexium - triệu trứng cải thiện dần dần sau 2 tuần thì OK, em bỏ thuốc nghỉ 1 tuần ăn uống đi tập thể dục bình thường. Cuối tuần đó cơ quan em liên hoan cuối năm và em không thể từ chối 5 cốc bia. Và từ đó thì đời em xuống dốc.
+ Ngay sáng hôm sau thì em bắt đầu buồn nôn, tiếp theo cảm giác vị dạ dày nó ợ lên thành từng đợt, uống nước cũng khó tiêu. Sát tết, em không đi khám và hi vọng với Nexium và Mobitilium lạc quan 2 tuần nữa mọi thứ lại OK, tiếc là lần này thì Không. Dạ dày em vẫn không đau các cụ ạ. về ăn tết và bắt đầu mất ngủ: tối 1h sáng mới ngủ được, 4h sáng đã dậy, trằn trọc đến 6h. Ăn kém chỉ tầm hơn 1 bát, mặt xanh như đít nhái, tim đập nhanh, người ớn lạnh. Em bắt đầu sợ ăn. Hết tết, em quay trở lại HN, đêm ngày 25/2 thì em không ngủ được một tẹo nào, em thức cả đêm, bụng hơi nóng rát và ngày 26/2 em vào Bạch Mai: Kết quả nội soi vẫn rất đơn giản: viêm hang vị, HP (-). Hình ảnh dạ dày vẫn rất tốt. Kết hợp với kết quả khám SK tổng quát ngày 5/12 của bệnh viện ĐH Y thì có thể kết luận em chỉ bị Viêm dạ dày. Tay bác sĩ kê đơn nhẹ nhàng: Gaviscon (do em bảo em có GERD), ÝSPBiostate, Esonix (Esomeprazol = Nexium), vẫn không cần khám lại, uống 1 tháng. Em về hân hoan cẩn thận, nghĩ 1 tháng nữa thì lại OK cả thôi, Bạch Mai mà, em cẩn thận thêm cả bao dạ dày Pepsane.
- Tuần đầu tiên (kiêng chua cay nóng): ăn tầm 1.5 bát cơm, ăn xong khó tiêu, khó tiêu uống YSP thì như thuốc thần uống xong thì nhẹ cả bụng, không uống thì bụng ấm ách, ọc ạch, ợ hơi. 2h sau ăn thì bắt đầu cồn cào, buồn nôn, biểu hiện dư acid, em lại táng Pepsane để trung hòa acid, tối ngủ bồi thêm gaviscon để chống trào ngược do trước đi ngủ lại hơi cồn cào, nước miếng trào ra. Bụng vẫn nóng nóng rát rát. Ngủ trở lại tuy vẫn dậy giữa đêm. Sáng ra thấy mặt mũi hồng hào đỡ xanh xao.
- Tuần thứ 2 em tự nâng nên 2 bát cơm nhưng vẫn khó tiêu, ậm ạch óc ách, cồn cào 2.5h sau ăn, nhưng bớt ợ nóng ợ chua. Em bổ sung bắt đầu bổ sung multivitamin, mật ong với gừng thì đỡ nhẹ bụng hơn, bớt nóng rát nhưng vẫn ợ, ăn sau 3h là đói cồn cào, ăn bánh mì chỉ cồn cào hơn, không có biểu hiện gì là khỏi.
- Tuần thứ ba: lúc đấy hết esonix em lấy tạm Nexium vì nghĩ nó tốt hơn (sau này em tham khảo tất cả các dược sĩ thì đều được xác nhận em đổi là đúng) thì em bắt đầu ớn lạnh, tim đập nhanh, stress, đêm không ngủ được, hoảng quá hết gần hết tuần (20 ngày) em chạy lên bạch mai hỏi bác sĩ thì bác sĩ bảo đơn chuẩn rồi, về uống hết thuốc và chuyển em sang khoa tâm thần kinh vì dạ dày không mất ngủ. Cuối tuần này em thử uống theo đơn của cụ Hai_ác_điểu trong 2 ngày nhưng chỉ thấy tệ hơn Acid bùng phát dữ dội hơn chắc do lạm dụng kháng acid, mồm đắng vì kháng sinh, tối không ngủ được, ăn thì khỏi tiêu luôn (dược phẩm thì vẫn nexium, thêm kháng sinh, mallox)
Tuần 4 Em chạy sang phòng khám của bác sĩ ck tâm thần được kê 1 lô thuốc chống trầm cảm, em uống vào lơ mơ hơn cả tâm thần (thuốc dành cho người động kinh thì phải), thuốc đấy uống vào cả ngày chỉ ngủ với dặt dẹo, dạ dày thì bớt cồn cào, bữa ăn được nửa bát cơm rồi lại dặt dẹo. Vậy là sau 1 tháng điều trị em còn tệ hơn xưa, điểm sáng duy nhất là em đã uống được nước, dạ dày không đau.​

- Vậy là xong 2.5 tháng chữa viêm hang vị - dạ dày không khỏi và mất ngủ thì kinh niên. Lần mò các trang web tây ta tàu đủ cả, em bàng hoàng nhận ra kể cả bọn tây cũng không chữa được viêm dạ dày, chữa rồi lại bùng phát - bọn nó thường mất 3-4 tháng đến 1 năm để chữa và thậm chí có những đứa chỉ viêm dạ dày (tức như em) và suốt 5-10 năm không khỏi, dù ăn kiêng nghiêm ngặt (kiêng thực phẩm chế biến sẵn, kiêng đường, rượu bia, chua cay, gia vị nồng ...) Và thế là cuộc đời em lâm vào bế tắc.

Em quay về cái máng lợn, dừng các loại thuốc chỉ uống curcumin ( sau 3 tuần thì em thấy nó nóng) và mật ong, gừng. Tối không ngủ được và phải dùng thuốc an thần, dạ dày hôm khó tiêu thì đầy hơi, ợ nóng - hôm dễ tiêu thì dư acid, ăn liên tục mỗi 3h và không gì làm hạn chế dư acid. Cả ngày vật vờ, vợ chửa vẫn phải tự lo, thần kinh lúc nào cũng căng như dây đàn, cân nặng từ 61kg tụt còn 50kg trong 3.5 tháng và vẫn không ngừng tụt thêm. Niềm an ủi duy nhất là bọn tây nó có các triệu trứng y sì của em

Em không hiểu: Bệnh dạ dày là bệnh của Làng, bệnh của cả thế giới vậy mà một người bị nhẹ như em sau 4 tháng vẫn dặt dẹo, Em tra các loại sách vở tham khảo ý kiến từ đông sang tây thì không có biện pháp gì trị hữu hiệu. thực sự là em bế tắc.

Bobo12112010

Xe máy
Em uống curma gold loại của viện hàn lâm cho chắc cụ ạ. Em thấy curcumin có tác dụng giảm acid dạ dày, thế nên uống trước bữa ăn lại thành khó tiêu, em uống tầm 4h sáng và buổi chiều 2h sau ăn. Giờ em chỉ mong cuộc sống em về tạm như bình thường để phục vụ vợ con thôi cụ ạ, cả ngày em chỉ quanh quẩn trong ăn uống, khó tiêu, buồn nông, nóng rát, ớn lạnh, trào ngược, dư acid rồi lại thơ thẩn thẩn thơ, không thể tập trung làm việc gì cả.
Híc, thê ạ. Em đang ăn uống cực cẩn thận cụ ạ. Mật ong với nghệ, gừng em dùng đều đặn, em hi vọng sẽ đỡ sớm
Curma hàm lượng chắc được mấy trục % curcumin thôi ạ. Cụ có thì mua loại curcumin 95% 3pec chiết xuất etalon ạ. Không cụ tham khải phương pháp của tiến sỹ Tỵ ở trần quốc hoàn xem chú còn có uống thêm mấy loại thuốc thanh lọc làm sạch đường tiêu hoá nữa đấy ạ. Chúc cụ mau ổn định.

JCOM

Xe buýt
Em bị loét thượng vị kiểu hôn môi xa, hp+, chắc cũng có họ hàng với cụ. Nhưng em phải nằm viện gần chục ngày đấy.
Em tư vấn cụ 2 ý:
1. Cụ đến bệnh viện đa khoa Hoè Nhai, xin khám bsy Vân C (trước ctac ở Việt đức) bác ý già rồi, chắc 70 rồi. Bác ý đã chữa cho em. Em thấy bs này hiệu quả dù hơi khó tính. Giai đoạn này nên theo tây y. Đông y nên ở giai đoạn củng cố, bồi bổ cụ ạ.
2. Đọc post của cụ, em thấy nếu cứ khỏi cụ lại xoã, ko kiêng khem thì xác định cmn luôn là ko khỏi. Khỏi lại bị. Càng bị càng nặng.

ngvu

Xe buýt
Curma hàm lượng chắc được mấy trục % curcumin thôi ạ. Cụ có thì mua loại curcumin 95% 3pec chiết xuất etalon ạ. Không cụ tham khải phương pháp của tiến sỹ Tỵ ở trần quốc hoàn xem chú còn có uống thêm mấy loại thuốc thanh lọc làm sạch đường tiêu hoá nữa đấy ạ. Chúc cụ mau ổn định.
Ở đâu bán loại curcumin 95% vậy hả cụ, em tìm hiểu thì curmagold chứa 20% sinh khả dụng 95% là loại cao nhất trên thị trường rồi, em mua hàng nội bộ của viện loại dung dịch tính ra hàm lượng curcumin vẫn thấp hơn :( Còn của hoc viện quân y thì tuyệt không thấy các thông số nào.

Em bị loét thượng vị kiểu hôn môi xa, hp+, chắc cũng có họ hàng với cụ. Nhưng em phải nằm viện gần chục ngày đấy.
Em tư vấn cụ 2 ý:
1. Cụ đến bệnh viện đa khoa Hoè Nhai, xin khám bsy Vân C (trước ctac ở Việt đức) bác ý già rồi, chắc 70 rồi. Bác ý đã chữa cho em. Em thấy bs này hiệu quả dù hơi khó tính. Giai đoạn này nên theo tây y. Đông y nên ở giai đoạn củng cố, bồi bổ cụ ạ.
2. Đọc post của cụ, em thấy nếu cứ khỏi cụ lại xoã, ko kiêng khem thì xác định cmn luôn là ko khỏi. Khỏi lại bị. Càng bị càng nặng.
Thế tình hình sức khỏe của cụ thế nào ạ ? có về tốt như em trong 2 lần đầu không.
1.Cụ cho em tên đầy đủ của Bs Vân C mới ạ. nếu có thể cụ up giúp em đơn thuốc, vì theo em biết bệnh dạ dày này gần như chỉ có một đơn chung cho những người ko có HP.
2. Thực ra em có kiêng khem: han chế chua cay cụ ạ, uống rượu cũng vừa phải, chỉ là năm 2017 nhiều việc em không thể dừng - cái lạ là lúc em uống thì hoàn toàn không bị đến rượu. Nhưng em cũng thành thật khuyên các cụ, nhìn gương của em mà bỏ bia rượu nếu bị dạ dày.

Em không hiểu, các cụ bị dạ dày lâu năm thì triệu chứng có giống như em không? hay thi thoảng nó mới phát và đau mây hôm rồi thôi ???

Bobo12112010

Xe máy
Ở đâu bán loại curcumin 95% vậy hả cụ, em tìm hiểu thì curmagold chứa 20% sinh khả dụng 95% là loại cao nhất trên thị trường rồi, em mua hàng nội bộ của viện loại dung dịch tính ra hàm lượng curcumin vẫn thấp hơn :( Còn của hoc viện quân y thì tuyệt không thấy các thông số nào.

Thế tình hình sức khỏe của cụ thế nào ạ ? có về tốt như em trong 2 lần đầu không.
1.Cụ cho em tên đầy đủ của Bs Vân C mới ạ. nếu có thể cụ up giúp em đơn thuốc, vì theo em biết bệnh dạ dày này gần như chỉ có một đơn chung cho những người ko có HP.
2. Thực ra em có kiêng khem: han chế chua cay cụ ạ, uống rượu cũng vừa phải, chỉ là năm 2017 nhiều việc em không thể dừng - cái lạ là lúc em uống thì hoàn toàn không bị đến rượu. Nhưng em cũng thành thật khuyên các cụ, nhìn gương của em mà bỏ bia rượu nếu bị dạ dày.

Em không hiểu, các cụ bị dạ dày lâu năm thì triệu chứng có giống như em không? hay thi thoảng nó mới phát và đau mây hôm rồi thôi ???
Họ sản xuất đều có công thức cả cụ ạ có gia giảm 1 số thành phần theo công thức của họ ạ. Củ lấy e có sẵn loại curcumin 95% thường, loại 3 peck thường, loại 3 peck ethalon thì ít khi có vì giá cao quá. E có cả nano 5, 10%, dụng hỗ trợ ung thư giúp hấp thụ tốt curcumin cần có tinh chất hạt tiêu nưa ạ. Cụ cầm mật thư e.

nguyenquocthanh

Xe tăng
Em cũng bị viêm loét dạ dầy do HP ạ.
Thời gian đầu khám ở Bạch Mai cho uống thuốc liệu trình 1 tuần em khỏi.
Em không kiêng gì cả, ớt tiêu, bia (em không uống rượu) em chơi tất.
Sau 3 năm em bị lại em vào viện 354 mua thuốc ở trong đó bây giờ 5 năm rồi chưa thấy tái phát.
Cụ thử vào viện 354 mua thuốc xem, không biết giờ phải xếp hàng không.

Huthasa

Xe container
Thưa các cụ,

Tiền sử bệnh tật:
Về bệnh dạ dày:
- Lần đầu
em phát hiện mình bị viêm dạ dày là vào tháng 3/2014: Triệu trứng ban đầu thì không đau, chỉ khó chịu, nước miếng trào ra thành từng đợt không kiểm soát, sang đến sáng hôm thứ 3 thì đau rát vùng thượng vị nên em phải vào viện YHCT bộ CA. Nội soi kết luận xuất huyết niêm mạc dạ dày và HTT. HP +. Bác sĩ kê đơn gồm kháng sinh 14 ngày (Amox và Clr), PPI (Oso) 20 ngày, Băng xe niêm mạng (Gástropoliton) 10 ngày, em uống hết đơn kháng sinh thì hết đau, hết đơn PPI thì ăn uống về gần bình thường và em trốn khám lại do sợ nội soi. Lần đấy em sợ nên kiêng khá kỹ, Sau 6 tháng thì về cơ bản OK nên em bắt đầu bia rượu trở lại vì tình thế bắt buộc nhưng rất hạn chế. Bây giờ em đánh giá nguyên nhân dạ dày do ăn quá nhiều fast food, chua cay, tối để đói quá và ăn quá no.
- Lần thứ hai, cũng vào tháng 3 nhưng 2016 (2 năm sau đó): thực ra giữa 2014-2016 có vài đợt nhói nhói nhưng em dùng gastropolid là êm. Lần này đau âm ỉ, uống Gástropolid không đỡ, đến lúc đau giữ dội ấn vào bụng thấy đau thì em bảo xuất huyết rồi nên phi vội vào bệnh viện Bạch Mai. Nội soi viêm hang vị nhưng HP (-), hình ảnh dạ dày rất đẹp. Em mừng lắm. Bác sĩ kê 2 loại thuốc là PPI 1 tháng (Esome...) và Pepsane 10 ngày, dặn kiêng cay nóng, không cần khám lại. Em thấy đơn hơi đơn giản, khá lăn tăn nhưng vẫn tin bác sĩ, em ăn cháo 1 ngày đầu sau đó kiêng chua cay nóng, ăn nhẹ. Quả nhiên 3 tuần sau thì em OK ! Lần hai em đánh giá là do trước đấy 1 tháng em ăn uống quá cay, sau tết bị stress, hoàn toàn không liên quan đến rượu. Đến cuối năm 2017 chuyển cơ quan nên em buộc phải uống rượu, bia trở lại, công lực tầm 80-90% thời chưa biết gì và lạ là không đau gì cả. Trong suốt năm 2017 em hoàn toàn không phải dùng bất cứ viên thuốc dạ dày nào, em đi tập gym, tập chạy, làm việc cày cuốc, du lịch - người đẹp, thể lực ngon, vợ em mạng thai cháu đầu lòng, mọi thứ hoàn mỹ, nhưng thế rồi
+ một buổi sáng đẹp trời ngày 14/1, tầm 4h sáng em tỉnh dậy, nước miếng trào ra rồi nôn hết mọi thứ có trong dạ dày. Em tống vội Gastropolition, ngồi search otofun và biết có thể là GERD, em ngủ thiếp đi được 30p và dậy đi làm với ước mong sẽ OK, nhưng cứ 3h tiếp theo em nôn ra toàn nước em buộc phải xin về, về nhà lại nôn lần này toàn nước chua và cuối là dịch vàng em đoán dịch dạ dày. Em không uống được cả nước, không tiểu tiện, người nôn nao choáng váng ớn lạnh. Em vẫn hoàn toàn không đau dạ dày. Hoảng quá em uống Nexium và Mobitilium. Chiều hôm đấy em ăn cháo, 2 ngày tiếp theo vẫn ăn cháo, vẫn cảm giác buồn nôn nhưng không nôn. Tầm 4h sáng thì tỉnh giấc, cảm giác hơi nóng cuộn từng đợt từ bụng lên ngực và thoát ra từ miệng trong 30p rồi lại có thể ngủ. Em vẫn hoàn toàn không đau dạ dày, sau 4 ngày thì hết buồn nôn em chỉ duy trì nexium - triệu trứng cải thiện dần dần sau 2 tuần thì OK, em bỏ thuốc nghỉ 1 tuần ăn uống đi tập thể dục bình thường. Cuối tuần đó cơ quan em liên hoan cuối năm và em không thể từ chối 5 cốc bia. Và từ đó thì đời em xuống dốc.
+ Ngay sáng hôm sau thì em bắt đầu buồn nôn, tiếp theo cảm giác vị dạ dày nó ợ lên thành từng đợt, uống nước cũng khó tiêu. Sát tết, em không đi khám và hi vọng với Nexium và Mobitilium lạc quan 2 tuần nữa mọi thứ lại OK, tiếc là lần này thì Không. Dạ dày em vẫn không đau các cụ ạ. Em về ăn tết và bắt đầu mất ngủ: tối 1h sáng mới ngủ được, 4h sáng đã dậy, trằn trọc đến 6h. Ăn kém chỉ tầm hơn 1 bát, mặt xanh như đít nhái, tim đập nhanh, người ớn lạnh. Em bắt đầu sợ ăn, em sụt từ 61kg xuống còn 56kg. Hết tết, trước hôm em quay trở lại HN, sáng ra mặt thâm xì người ớn lạnh buồn nôn kinh khủng nhưng em vẫn buộc phải lên. Đêm ngày 25/2 trước hôm em quyết định đi khám thì em không ngủ được một tẹo nào, em thức cả đêm, Lần đầu tiên bụng hơi nóng rát , 26/2 em vào Bạch Mai: Kết quả nội soi vẫn rất đơn giản: viêm hang vị, HP (-). Hình ảnh dạ dày vẫn rất tốt. Kết hợp với kết quả khám SK tổng quát ngày 5/12 của bệnh viện ĐH Y thì có thể kết luận em chỉ bị Viêm dạ dày. Tay bác sĩ kê đơn nhẹ nhàng: Gaviscon (do em bảo em có GERD), ÝSPBiostate, Esonix (Esomeprazol = Nexium), vẫn không cần khám lại, uống 1 tháng. Em về hân hoan cẩn thận, nghĩ 1 tháng nữa thì lại OK cả thôi, Bạch Mai mà, em cẩn thận thêm cả bao dạ dày Pepsane.
- Tuần đầu tiên (kiêng chua cay nóng): em ăn ăn tầm 1.5 bát cơm, ăn xong khó tiêu, khó tiêu uống YSP thì như thuốc thần uống xong thì nhẹ cả bụng, không uống thì bụng ấm ách, ọc ạch, ợ hơi. 2h sau ăn thì bắt đầu cồn cào, buồn nôn, biểu hiện dư acid, em lại táng Pepsane để trung hòa acid, tối ngủ bồi thêm gaviscon để chống trào ngược do trước đi ngủ lại hơi cồn cào, nước miếng trào ra. Bụng vẫn nóng nóng rát rát. Ngủ trở lại tuy vẫn dậy giữa đêm. Sáng ra thấy mặt mũi hồng hào đỡ xanh xao.
- Tuần thứ 2 em tự nâng nên 2 bát cơm nhưng lại khó tiêu, ậm ạch óc ách, cồn cào 2.5h sau ăn, được cái bớt ợ nóng ợ chua và thời gian cồn cào sau ăn giãn ra được tầm 30p đến 1h. Em hiểu là em cần hồi phục trong lúc này, em bổ sung bắt đầu bổ sung multivitamin, mật ong với gừng thì và nhẹ bụng hơn, bớt nóng rát nhưng vẫn ợ, ăn sau 3h là đói cồn cào, ăn bánh mì chỉ cồn cào hơn, không có biểu hiện gì là khỏi. Cuộc sống của em lúc đấy chỉ quay quanh chữ ăn: sáng dậy cuống cuồng đi ăn, dậy muộn chút là bị dạ dày hành, nó hành thì khỏi ăn vì toàn nôn khan, ăn xong thì ngồi im tầm 1h vì bụng óc ách, tim đập thình thịch, 1.5h sau đó lại kiếm cái ăn.. ăn vài miếng lại buồn nôn.
- Tuần thứ ba: lúc đấy hết esonix em lấy tạm Nexium vì nghĩ nó tốt hơn (sau này em tham khảo tất cả các dược sĩ thì đều được xác nhận em đổi là đúng) thì em bắt đầu ớn lạnh, tim đập nhanh, stress, buồn nôn, đêm không ngủ được: đặt mình xuống em bắt đầu mê man nằm mơ loạn xạ và bàng hoàng tỉnh giấc sau 30p, mắt em cứ trong trong lên trong 2h rồi lại mê man trong 30p, cứ như vậy tầm 4 lần thì đến sáng. Dạ dày em lại làm loạn, bữa cơm ăn được nửa bát, em chuyển sang ăn cháo. Hoảng quá hết gần hết tuần (20 ngày) em chạy lên bạch mai hỏi bác sĩ, ban đầu còn đuổi em ra sau đó nịnh nọt cầu khẩn thì bác sĩ mới bảo đơn chuẩn rồi, về uống hết thuốc và chuyển em sang khoa tâm thần kinh sau khi em đã hỏi han hết mức. Thực sự em rất thất vọng về vị bác sĩ này. Cuối tuần tình trạng vẫn tồi tệ như đợt ngay 25/2 và tồi hơn do các tác dụng ớn lạnh, tim đập và mất ngủ, em liền thử uống theo đơn của cụ Hai_ác_điểu trong 2 ngày nhưng chỉ thấy tệ hơn Acid bùng phát dữ dội hơn chắc do lạm dụng kháng acid, và thêm cả mallox, mồm đắng vì kháng sinh. Em uống bột nghệ thì người toàn mùi nghệ, tè cũng ra nghệ. Thật sự em bất lực, có những hôm lên cơ quan em chỉ nằm, tim đập huyết áp hạ và không thể ngủ được, em chạy đi cấp cứu ở phòng khám cầu giấy rồi được giới thiệu đến bác sĩ chuyên khoa tâm thần kinh (một chuyên gia có tiếng).
+ Tuần 4: Em chạy sang phòng khám của bác sĩ ck tâm thần được kê 1 lô thuốc chống trầm cảm (Rivotil, Shakes, Patchell, Bilomag, Sopellen), em uống vào lơ mơ hơn cả tâm thần (thuốc dành cho người động kinh thì phải), thuốc đấy uống vào cả ngày chỉ ngủ với dặt dẹo, vợ em nói gì em cũng chẳng biết, nhà có công có việc còn em như xác chết di động ù à ù ờ. Em thật sự ở ngưỡng cửa bệnh tâm thần tuy nhiên vì ù ờ và ngủ nên dạ dày thì bớt cồn cào, bữa ăn được nửa bát cơm. Vậy là sau 1 tháng điều trị em còn tệ hơn xưa, điểm sáng duy nhất là em đã uống được nước.​

- Xong 2.5 tháng chữa viêm hang vị - dạ dày không khỏi và mất ngủ thì kinh niên. Lần mò các trang web tây ta tàu đủ cả,em kiểm tra lại thuốc thì biểu hiện ớn lạnh, loạn nhịp tim lo lắng có thể là tác dụng phụ của Esomeprazol, em bàng hoàng nhận ra kể cả bọn tây cũng không chữa được viêm dạ dày, chữa rồi lại bùng phát - bọn nó thường mất 3-4 tháng đến 1 năm để chữa và thậm chí có những đứa chỉ viêm dạ dày (tức như em) và suốt 5-10 năm không khỏi, dù ăn kiêng nghiêm ngặt (kiêng thực phẩm chế biến sẵn, kiêng đường, rượu bia, chua cay, gia vị nồng ...) Và thế là cuộc đời em lâm vào bế tắc.

Em cũng bị viêm dạ dày giống cụ nhưng không khủng khiếp như cụ. Hối đầu cũng chén các kiểu thuốc Tây y nhưng chả ăn thua. Giờ em dung Bình Vị Nam của BV 354 và đỡ rất nhiều. Thi thoảng uống nhiều bia có cảm giác bũng không ổn là em uống khoảng 2 ngày là hết, còn rượu thì uống vô tư. Cụ thử dùng xe, biết đâu hợp thì tốt.

Huthasa

Xe container
Sau 3 năm em bị lại em vào viện 354 mua thuốc ở trong đó bây giờ 5 năm rồi chưa thấy tái phát.
Vẫn xếp hàng, chịu khó đi sớm một chút. Nhưng giờ bán cho một sổ đâu tới 6 gói rồi chứ không bán 3 gói một nữa, cũng đỡ công đi lại.

JCOM

Xe buýt

Liên tục luôn cụ. Nằm im thì ko sao. Cứ ủ miu tý là nó lại lộn tùng phèo. Có khì 4h sáng đã cồn cào ruột gan vì đói nhưng là đau dạ dày.
Giờ khỏi rồi cụ ạ. Trộm vía nhg vẫn phải kiêng. E ko up đơn vì cũng lâu rồi. Nhưng ko chữa được kiểu đấy đâu cụ vì cứ như anh mù đi đường biết bao giờ mới đến đích, có đi nhầm đg ko?

Cụ cứ đến lễ tân, nói tôi muốn bs Vân C khám dạ dày là họ sẽ sắp sếp. Nick name này là duy nhất trong ngành rồi.

Cái bệnh này nó củ chuối lắm. Bs bảo chữa cho mấy anh nông dân còn dễ hơn mấy cậu trí thức.

ngvu

Xe buýt
Họ sản xuất đều có công thức cả cụ ạ có gia giảm 1 số thành phần theo công thức của họ ạ. Củ lấy e có sẵn loại curcumin 95% thường, loại 3 peck thường, loại 3 peck ethalon thì ít khi có vì giá cao quá. E có cả nano 5, 10%, dụng hỗ trợ ung thư giúp hấp thụ tốt curcumin cần có tinh chất hạt tiêu nưa ạ. Cụ cầm mật thư e.
Cụ nói chuyện chuyên môn quá, em đọc mây lần nhưng không hiểu gì hết và toàn lâm vào ma trận curcumin. Em thì hay lấy hàng curmagold để đo vì nó quảng cáo rầm rộ, lên tivi rồi hội nghị này nọ. thì hàng của anh HVQY hàm lượng curcumin cao hơn 200mg so với 150mg nhưng sinh khả dụng thì kém hơn chỉ có 80% tức là hấp thu vào người vẫn cũng tầm 150mg, cái chính là anh này buông lỏng cho các anh phân phối đá hàng giá cả rất lung tung, thông tin về kích thước hạt nano cũng không rõ ràng, nên em hơi ngại dù thấy rẻ hơn hẳn. Đợt rồi em có lấy hàng nội bộ cũng của trong viện hàn lâm, loại siro. 1 lọ thì curcumin của họ có 6.25g giá gần gấp đôi thì vẫn ít hơn 9g cho 2 hộp curmagold, loại của họ thì dạng siro nên ngấm từ lưỡi đến cổ họng và dạ dày, nhưng em coi trên tivi thì nano là loại vào dạ dày rồi mới tan nên được gọi là thuốc hướng đối tượng. Vậy là em chẳng biết ra sao, cụ biết thì soi đường dẫn lối cho em với, và xác nhận giúp em hàng của HVQY thì hàm lượng, sinh khả dụng, kích thước, chất lượng ntn với ạ.

Bình vị nam của cụ Trúc thì em có mua 1 lọ, em uống thì cảm thấy êm nhưng khó tiêu vô cùng, đọc thành phần thì thuốc này chu yéu chống dư acid dạ dày (mai mực), giảm đau chống co thắt nhờ củ bình vôi. Em uống 2 tháng nexium, dạ dày cũng không đau nên em nghĩ nếu cứ chống dư acid thì nó lại phang ngược nhiều hơn, chưa kể em đang tiêu hóa thất thường - tức là vận động dạ dày em đang rất vớ vẩn. Em uống vào thì sợ là cũng giống như sài nexium hay mallox chỉ là để giảm acid, giảm đau còn cái chính điều hòa vận động dạ dày, điều hòa chức năng tiết acid thì không đạt được. Em thấy đơn số 12 công dụng cũng tương tự. cụ cho em hỏi cụ dùng đơn 354 trong bao lâu vậy ? có bị khó tiêu không ạ ?

Em cũng bị viêm dạ dày giống cụ nhưng không khủng khiếp như cụ. Hối đầu cũng chén các kiểu thuốc Tây y nhưng chả ăn thua. Giờ em dung Bình Vị Nam của BV 354 và đỡ rất nhiều. Thi thoảng uống nhiều bia có cảm giác bũng không ổn là em uống khoảng 2 ngày là hết, còn rượu thì uống vô tư. Cụ thử dùng xe, biết đâu hợp thì tốt.
Đợt đấy cu dùng Bình vị nam trong bao lâu hả cụ.

cụ mộc thì rất nhiệt tình, rất tốt, nhưng em đọc review của các cụ thì có vẻ thuốc của cụ Mộc đánh vào đại tràng mạnh hơn, dạ dày rất nhiều cụ thử mà không khỏi :(

Liên tục luôn cụ. Nằm im thì ko sao. Cứ ủ miu tý là nó lại lộn tùng phèo. Có khì 4h sáng đã cồn cào ruột gan vì đói nhưng là đau dạ dày.
Giờ khỏi rồi cụ ạ. Trộm vía nhg vẫn phải kiêng. E ko up đơn vì cũng lâu rồi. Nhưng ko chữa được kiểu đấy đâu cụ vì cứ như anh mù đi đường biết bao giờ mới đến đích, có đi nhầm đg ko?

Cụ cứ đến lễ tân, nói tôi muốn bs Vân C khám dạ dày là họ sẽ sắp sếp. Nick name này là duy nhất trong ngành rồi.

Cái bệnh này nó củ chuối lắm. Bs bảo chữa cho mấy anh nông dân còn dễ hơn mấy cậu trí thức.
Em cũng sợ đi nhầm đường cụ ạ, dù em đang ăn theo chế độ hạn chế tối đa acid dạ dày nhưng có ngày êm có ngày tệ, có những ngày tưởng như sắp khỏi vậy mà ngày hôm sau lại quay về mốc ban đầu. Tuần trước em đến gặp cô Hồng (chuyen gia đầu ngành) và xin chữa, rất may cô nhận lời, thuốc em nhận về chỉ là vitamin B6, magie, kẽm và thuốc điều hòa dạ dày. Cuối tuần này là hết thuốc điều hòa, phải hết 2 tuần sau mới được đi khám lại, em đang lo là về lại con số 0, đến gặp cô thì sợ bị đuổi về :(

ngvu

Xe buýt
Bệnh viêm dạ dày đơn thuần thì em thấy từ tây đến ta đến tàu chỉ điều trị như sau:
1. Nếu có HP thì kê phác đồ kháng sinh diệt HP (amox, cly...)
2. Không HP thì kê PPI 4-8 tuần để tạo môi trường kiềm, dạ dày tự hồi phục. có thể kê thêm kháng acid chẹn H2 (malox, Rantiditi)
3. Nếu tổn thương mạnh thì kê thêm thuốc bao niêm mạc.
4. Em mới biết cái cụ ấy có thuốc chống nôn, thuốc điều hòa vận động ... để trị triệu chứng.

Tức tóm lại là phương pháp điều trị: bảo tồn, tạo môi trường cơ thể tự lành. Cơ mà cái cơ thể đấy nó lại không tự lành, nguyên nhân thì cực kỳ là khù khằm: yếu tố thần kinh.
Thần kinh tệ thì hoạt động dạ dày tệ, tiết nhiều acid giảm tiết chất nhầy, cơ thể thì đói dạ dày ngừng hoạt động, ơ thế là lại thành một vòng luẩn quẩn. Mà càng bệnh thì càng thần kinh, càng thần kinh thì càng bệnh. Cuối cùng không dứt được. em tham gia group gastritis support trên fb, dạo các diễn đàn patient, dailystreng thì các con bệnh cực khổ sở với vụ này. Chúng nó uống PPI kiểu gì cũng bị tác dụng phụ như em bị, không uống thì dư acid, thuốc chẹn H2 như kiểu cái đê ngăn nước, nước đến lúc nào đó tràn ra ngập lụt, ăn uống sướng miệng một chút tức là nhiều thịt một tý là nằm, thằng nào uống rượu hoặc ăn pizzar là vào viện luôn. Chế độ ăn: rau luộc, thịt gà, cá (trừ cá hồi), thịt nạc (không quá nhiều), hoa quả bỏ gần hết vì toàn tính acid. Cơ thể ốm yếu, hấp thụ kém thì đào đâu dưỡng chất để khỏe mà ăn vào thì lại nằm, luẩn quẩn nó lại vòng quanh. Mệt mỏi rồi lại sinh stress :(

Cũng chưa thấy update gì hơn về cách trị bệnh.

ngvu

Xe buýt
Cơ bản do cụ đẽo cầy giữa đường và không may mắc nạn:từ bệnh đơn giản chuyển thành phức tạp và bây giờ cực khó chữa.Tất cả các thuốc cụ có dùng
chỉ là chữa Ngọn kiểu đau đâu chữa đấy như cụ chữa lúc trước thôi.Muốn chữa triệt để phải tìm nguyên nhân ở đâu,cơ quan chính nào bị bệnh sau đó điều trị kết hợp với ăn uống đúng cách,kiêng khem nghiêm ngặt mới mong khỏi được.
p/s Nếu cụ có duyên sẽ gặp cháu.
Em không hiểu cụ dựa vào đâu để kết luận em đẽo cày giữa đường khi mà 2 lần chữa đầu tiên của em đều tuân thủ chặt chẽ theo phác đồ của bác sĩ. Lần thứ ba thực tế cũng không hoàn toàn quá sai so với bệnh này. Việc cụ bảo em chữa ngọn em không phục, vì em đã kiểm tra rất nhiều cái bao gồm cả xét nghiệm ung thư và kết luận chỉ là dạ dày. Em cũng lần mò từ ta đến tây để biết rằng cái dạ dày nó khó chữa chứ không phải do em bị ở một cái vụ nào khác. Hiện em ăn kiêng rất nghiêm ngặt và mong chờ đến một ngày khỏi bệnh.

Em mong cụ chỉ điểm, em chỉ cần khỏi bệnh hoặc hồi phục tầm 80% để phục vụ vợ con. Thật em chẳng mong gì hơn, bỏ rượu bia nước ngọt cả đời cũng được.

Đội ơn cụ

JCOM

Xe buýt
Cụ nói chuyện chuyên môn quá, em đọc mây lần nhưng không hiểu gì hết và toàn lâm vào ma trận curcumin. Em thì hay lấy hàng curmagold để đo vì nó quảng cáo rầm rộ, lên tivi rồi hội nghị này nọ. thì hàng của anh HVQY hàm lượng curcumin cao hơn 200mg so với 150mg nhưng sinh khả dụng thì kém hơn chỉ có 80% tức là hấp thu vào người vẫn cũng tầm 150mg, cái chính là anh này buông lỏng cho các anh phân phối đá hàng giá cả rất lung tung, thông tin về kích thước hạt nano cũng không rõ ràng, nên em hơi ngại dù thấy rẻ hơn hẳn. Đợt rồi em có lấy hàng nội bộ cũng của trong viện hàn lâm, loại siro. 1 lọ thì curcumin của họ có 6.25g giá gần gấp đôi thì vẫn ít hơn 9g cho 2 hộp curmagold, loại của họ thì dạng siro nên ngấm từ lưỡi đến cổ họng và dạ dày, nhưng em coi trên tivi thì nano là loại vào dạ dày rồi mới tan nên được gọi là thuốc hướng đối tượng. Vậy là em chẳng biết ra sao, cụ biết thì soi đường dẫn lối cho em với, và xác nhận giúp em hàng của HVQY thì hàm lượng, sinh khả dụng, kích thước, chất lượng ntn với ạ.

Bình vị nam của cụ Trúc thì em có mua 1 lọ, em uống thì cảm thấy êm nhưng khó tiêu vô cùng, đọc thành phần thì thuốc này chu yéu chống dư acid dạ dày (mai mực), giảm đau chống co thắt nhờ củ bình vôi. Em uống 2 tháng nexium, dạ dày cũng không đau nên em nghĩ nếu cứ chống dư acid thì nó lại phang ngược nhiều hơn, chưa kể em đang tiêu hóa thất thường - tức là vận động dạ dày em đang rất vớ vẩn. Em uống vào thì sợ là cũng giống như sài nexium hay mallox chỉ là để giảm acid, giảm đau còn cái chính điều hòa vận động dạ dày, điều hòa chức năng tiết acid thì không đạt được. Em thấy đơn số 12 công dụng cũng tương tự. cụ cho em hỏi cụ dùng đơn 354 trong bao lâu vậy ? có bị khó tiêu không ạ ?

Đợt đấy cu dùng Bình vị nam trong bao lâu hả cụ.

cụ mộc thì rất nhiệt tình, rất tốt, nhưng em đọc review của các cụ thì có vẻ thuốc của cụ Mộc đánh vào đại tràng mạnh hơn, dạ dày rất nhiều cụ thử mà không khỏi :(

Em cũng sợ đi nhầm đường cụ ạ, dù em đang ăn theo chế độ hạn chế tối đa acid dạ dày nhưng có ngày êm có ngày tệ, có những ngày tưởng như sắp khỏi vậy mà ngày hôm sau lại quay về mốc ban đầu. Tuần trước em đến gặp cô Hồng (chuyen gia đầu ngành) và xin chữa, rất may cô nhận lời, thuốc em nhận về chỉ là vitamin B6, magie, kẽm và thuốc điều hòa dạ dày. Cuối tuần này là hết thuốc điều hòa, phải hết 2 tuần sau mới được đi khám lại, em đang lo là về lại con số 0, đến gặp cô thì sợ bị đuổi về :(
E hỏi nông dân tý. Cổ có yêu cầu nội soi ko?

JCOM

Xe buýt
Có lẽ bây h việc trước mắt của cụ phải là hội chẩn đúng bệnh đã. Rồi chữa gì thì chữa

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Ntn là khỏi ạ e đã bị viêm loét bs bảo mổ mà e chịu khó gần 2 năm uống thuốc khỏi tiệt.
1. Mật ong rừng - e xách Điện Biên về ===> chọn loại gần Lai Châu cụ nhé
2. Dạ dày nhím ===> e chỉ nhờ mua được bên Lào , nó đắt gấp 5-10 lần tại Việt Nam! , 1 cái hơn 10t ạ . Nhưng Nhím rừng thực sự đáng đồng tiền bát gạo
3. Nghệ đen - bạn gái e đào cho và sao tán cho ( bạn gái e ở Lạng Sơn )
3 loại đó trộn vào sền sệt - sang , trưa, tối , đêm mỗi lần e làm 1 thìa như thìa cà phê. Thế là khỏi ạ. E mất 3 cái dạ đay nhím cho gần 2 năm ạ