[CCCĐ] Em đi công tắc Bắc Triều Tiên các cụ ợ

Poohmeo

Xe đạp
Thớt này hơn 6 năm rùi nhưng đến h vẫn thấy như mới, vẫn giá trị như 6 năm trước, thanks cụ chủ. Đất nước này quả thật rất bí ẩn và gợi cho người ta sự tò mò muốn khám phá. Sự phát triển về khkt cũng như hạ tầng giao thông thật đáng khâm phục, còn sướng or khổ của con người TT thì phải do chính họ cảm nhận thì mới chính xác được.

thừa hoa chân

Xe tải
Cháu trước giờ cũng toàn nghe kể, giờ mới thấy tận mắt và hiểu thêm nhiều. Cảm ơn cụ chủ.

eli

Đi bộ
TT giống VN nhiều quá bác

1088_gha

Xe tải
Thớt từ 2010 mà tới giờ vẫn hot quá, chủ đề về TT thì hầu như ai cũng tò mò, bản thân em cũng đọc về TT khá nhiều, mới thấy cuộc sống của ta như hiện tại vẫn là quá sướng :)

HT.STONE

Xe máy
Về hạ tầng đô thị, kinh tế:

Em tóm lược tý về chiến tranh Triều tiên để các cụ nắm sơ sơ: 1895 Nhật đánh bại nhà Thanh ở TQ, chiếm đóng Triều Tiên; 1945 quân đội Liên Xô phối hợp quân CM Triều tiên đánh đuổi Nhật khỏi TT dừng lại ở vĩ tuyến 38 theo thỏa thuận với Hoa Kỳ (Hoa kỳ giữ hòa bình dưới cờ Liên hợp Quốc phía Nam triều tiên). Theo kế hoạch thì dưới sự giám sát của LX và Mỹ, sau 4 năm sẽ thống nhất 2 miền. Tuy nhiên, Hai miền TT đều thành lập chính phủ (phía Nam do Mỹ bảo trợ). CP phía Nam hàn do Lý Thừa Vãn (Học tãi Mỹ, chống Cộng, không biết tiếng Korea); phía Bắc do Kim Nhật Thành lãnh đạo. Trong thời gian đến đầu 1950, chiến sự xảy ra dọc biên giới. 6/1950 Kim Nhật Thành với sự hậu thuẫn của LX đã quyết định tấn công thống nhất đất nước. Tóm lại cuộc chiến này rất tàn khốc, quân đội bắc TT gần như giải phóng được đất nước vài lần nhưng với sự nhảy vào của Hoa kỳ thì cục diện thay đổi, đẩy ngược quân bắc Triều về đến tận biên giới Trung Quốc. Quân bắc hàn phải chạy sang TQ. Hoa Kỳ tiếp tục truy đuổi mặc những cảnh bảo của phía TQ. Cuối năm 1950, Chủ tịch Mao quyết định điều lực lượng Chí nguyện quân với khoảng gần 300.000 lĩnh để bảo vệ lãnh thổ với sự hỗ trợ dè dặt từ Liên xô. Lực lượng liên quân Trung - Triều đẩy lui quân nam hàn và Hoa Kỳ, tái chiếm Seoul. Quân đội Hoa kỳ thua liểng xiểng. Hoa Kỳ huy động tổng lực lực lượng tại Đài Loan và Nhật Bản, phản công đẩy lùi liên quân quân. Sau nhiều cuộc tấn công giằng co, đến 1953 các bên vừa đánh vừa đàm, tháng 7/1953, các bên ký hiệp ước đình chiến, lẫy vĩ tuyến 38 làm ranh giới phân chia 2 miền kiểu như vĩ tuyến 17 của mình (Bắc Triều ký với Hoa kỳ chứ không phải với Nam hàn nhé). Từ đó, Hoa Kỳ luôn duy trì lực lượng quân đội tại Nam Triều với lý do giữ hòa bình nhưng thực sự thì chính quyền nam Triều nằm trong tay Mỹ đến tận ngày nay. Cả hai phía sau đó đều củng cố lực lượng, nhất là Bắc Triều nhằm một thời cơ nào đó sẽ giải phóng lãnh thổ. Các cụ có thể vào đây để đọc kỹ hơn .
Sau chiến tranh, Bắc Triều phát triển kinh tế rất kinh, đến tận năm 1979 mức sống và công nghiệp cao hơn hẳn Nam Triều. Sau khi chính sách cải cách của TQ, viện trợ ít đi nên bắc Triều rơi vào cảnh bơ vơ.

Phải nói là hạ tầng đô thị mặc dù xây dựng từ sau chiến tranh Triều tiên (1953) với sự giúp sức của LX và TQ, Việt Nam mình còn lâu mới mơ được.

Khách sạn Ryugyŏng 105 tầng sắp hoàn thiện,,, các cụ xem nó hoành tráng không nào,,, cả đường phố nữa

Đây là nhà hát opera, nơi diễn ra các sự kiện văn hóa lớn của Triều tiên trong đó có lễ hội Arirang nổi tiếng với hàng chục nghìn người biểu diễn. Nghe đâu, VNmình hồi nọ cũng định mời chuyên gia TT sang cố vấn về biểu diễn xếp hình người nhân dịp 1000 năm Thăng Long nhưng sau do khó khăn lại thôi - có lẽ time hơi gấp.

Những tòa nhà thế này mọc đầy rẫy ở Bình Nhưỡng, quy hoạch rất đâu vào đấy.

Đây là tháp Chủ thể (Juche) nổi bật khi đến thăm Bình Nhưỡng. Tháp này có cả thang máy để leo lên nóc ngắm cảnh nhé,,, nhưng em không vào :(

Còn đây là tháp truyền thông. Các cụ xem bản tin thấy người phát ngôn của TT trên tivi thì đăng sau có hình hai cái này nhé.

Đây là khu triển lãm thành tựu về vũ trụ của TT. Cái quả cầu tròn tròn kia là khu giả lập không gian vũ trụ nhé, đường kính 40m, bên trong đầy đủ các thiết bị giả lập bầu trời, vệ tinh, các vì sao. Ối giời ơi hoành tráng khủng khiếp, em vào mà chóng hết cả mẹt (à quên, ẻm bên trái là thông ngôn En-Korean, ẻm bên phải là guide - xa xa là con Crown đời 92 đấy ợ, lúc quay lại tý phải ủn vì chết máy, may bác tài lái con này chục năm rồi nên bật nắp capo lên tý thấy cười khà khà đề nổ luôn).

Đây là mô hình hỏa tiễn phóng vệ tinh. Bắc TT đã tự phóng thành công vệ tinh lần đầu tiên vào năm 1998, năm 2008 hình như phóng tinh phát nữa. À, khu này chỉ có Tây (như em) mới được vào thôi nhé, cấm dân bản địa... oách xà lách. Có mỗi mình em mà nó khởi động cả 1 hệ thống giải lập bầu trời, các vì sao, phóng vệ tinh... sơ sơ tiền điện với thuyết minh cũng lục tốn phết. May mà bên đó nó không có khái niệm Bo,,, chứ không thì toai.

Bên trong quả cầu đây ạ... nó tắt điện tối om, em phải tăng sáng lên mới nhìn thế này...

Tóm lại, cái gì bên đó liên quan đến hạ tầng nó cũng to các cụ ạ, từ nhà máy, xí nghiệp, cầu cống, tượng đài,... đều hoành tráng cả, nhất là các cổng nhà máy, xí nghiệp toàn bằng đá khối, có quân đội gác 100% các nơi, ra vào đều phải xuất trình đủ thứ.

(hồi sau em sơ lược về xã hội ạ... tạm thế)
đúng là haj tầng đẹp hơn hà nnộ. sạch sẽ gon gàng

HT.STONE

Xe máy

Cái cổng tháp và cổng chào vào cái khu gì nhỉ,,, em rõ ràng có hỏi mà giờ... quên mất #-o..

Cái cổng này đi vào chỗ lăng ông Kim Nhật Thành qua cái cổng này sẽ đến ngay trường ĐH Kim Nhật Thành rồi mới đến Lăng
quá hoành luôn cụ nhỷ? ở mình hình như chưa có cái nào to thế này

banotomuaxedap

Xe máy
Chuyến đi hay quá cụ ạ có gặp chú Kim ko :D

Ps: bài 100 này các cụ vodka chúc mừng em đi :))

fantomasft

Xe hơi
Em say mê đọc topic của cụ cả sáng nay ấy

mrdaubac

Xe điện
Cám ơn bài viết mô tả chuyến đi của cụ chủ, dài thế nhưng cháu cố đọc hết

flashxenon

Đi bộ
topic hay quá, công nhận BTT họ vân còn nhiều cái bị bó buộc nhân dân vất vả.

nhanh33

Xe buýt
Em cũng mong được đi BTT như bác, em thèm quá dưng chỉ mới được đi bằng mồm qua bạn em.
Em xin bổ sung 1 chi tiết qua đi du lịch mồm từ bạn em là: bên Bắc Hàn lạ quá, thấy rất nhiều đàn ông chả bâu giờ thấy xách đồ cả kể cả đi cùng vợ con. Bạn em còn bẩu là khi đi trên đường nhìn thấy nhiều lắm, nhiều lắm mà không dám chụp hình vì có 2 người luôn đi theo đoàn sát sàn sạt như Ca na va ro kèm Messi. Bác phát bẩu ý kiến cái coi có vậy ko?

Em nhờ thằng Gúc bạn em tìm mãi ra cái này, đàn ông to béo không khênh đồ để người iu hay vợ gì khênh đồ lặng lè như Lừa ý nhể. Đây này.

Đàn ông BTT nhìn cả dân thường lẫn binh lính ai cũng gầy và khắc khổ lấy đâu ra đàn ông béo, hay cụ bảo anh Un hả cụ :))

Lão Long

Xe tăng
Thớt của cụ chủ quá hay ạ

lonmuongmet

Xe hơi
Bác up tnay em mới biết là em chả biết gì về triều tiên cả

Đăng Vững

Xe máy
Website
baocon.net
Cụ úp hình lên đi cho cháu xem với cụ