Em đi đổi bằng B2, thông tin cụ thể và đầy đủ...

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Update đổi bằng 10/2023:

Báo cáo các cụ, vèo cái đã 10 năm, từ hồi em đổi bằng LX lần đầu ở thớt này, giờ đến hẹn lại lên, và trong 10 năm qua đã có quá nhiều thứ thay đổi theo chiều hướng tốt lên cho chúng ta. Nên em update lại quy trình ở mấy post link bên dưới, để mọi người tiện cập nhật.

===============================================================================

Post cũ 11/2013:
Đã có nhiều thớt hỏi về thủ tục đổi bằng, em vừa nhận bằng hôm qua, xin kể để mọi người biết, chuẩn bị đầy đủ hồ sơ để đỡ phải đi lại nhiều lần, hình ảnh thì em chụp bằng iPad nên các bác thông cảm không được sắc nét 8-x

Do bằng của em do Cục Đường bộ cấp nên em tìm hiểu thủ tục luôn ở trang web Tổng Cục đường bộ Việt Nam. Theo đó thì:

I. HỒ SƠ THỦ TỤC ĐỀ NGHỊ ĐỔI GPLX BAO GỒM:

Người có Giấy phép lái xe trong thời hạn 3 tháng trước và sau ngày hết hạn được làm thủ tục đề nghị cấp lại GPLX.

Đơn đề nghị đổi GPLX (Theo mẫu quy định)
Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định (mẫu quy định hiện hành của Bộ Y tế);
Bản sao chụp GPLX;
02 ảnh màu cỡ 3x4 kiểu chứng minh thư, nền ảnh màu xanh (ảnh em nền trắng cũng chả sao)
Chụp ảnh trực tiếp tại nơi tiếp nhận hồ sơ.
Khi nộp hồ sơ thủ tục đề nghị đổi GPLX, phải xuất trình GPLX, giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu để đối chiếu.
Ông bạn thân và cũng là thi lại bằng đợt đó nên giờ cũng đổi cùng nhau thì cứ sừng sực: mày xem có bọn nào làm nhanh, A-Z mình chỉ việc đưa tiền thôi, đi lại mệt người.

Em search rao vặt thì giá bao gồm cả giấy khám SK dao động từ 800 - 1 củ, nhưng chốt lại là mình vẫn phải đến nơi chụp ảnh, vì bây giờ không dùng ảnh mình nộp để in vào bằng ==> nhẩm sơ 120K khám SK + 135K lệ phí, linh tinh chụp ảnh thẻ nữa cứ cho là 300 đi, vẫn lãi 500, 600K đi uống bia. Tự túc là hạnh phúc, lên đường thôi.

Đầu tiên các bác nhớ có sẵn 4 cái ảnh 3x4 cho cả quá trình làm lại bằng, dù thực ra em thấy chỉ dùng có 2, nhưng đằng nào ra hàng ảnh họ chả rửa cho mình cả 8 cái :D

Khám Sức khỏe, em chọn Bệnh viện Tràng An (ngõ Thông Phong - Tôn Đức Thắng) vì ngay gần nhà. Các bác có thể chọn BV khác bên dưới, em xin Copy lại nội dung của 1 bác Ofer nhà mình. Nhưng nói chung theo phản hồi của mọi người thì muốn nhanh và nhàn thì cứ Tràng An ợ :))

Danh sách bệnh viện:
BV Đa khoa Sanh Pôn
BV Đống Đa
BV Thanh Nhàn
BV Đức Giang
BV Bắc Thăng Long
BV Hoè Nhai
BV tư nhân Tràng An
BV tư nhân Thăng Long
BV BV Nam Thăng Long
Phòng khám Đa khoa GTVT Gia Lâm
Vào Viện, lên tầng 5 lấy tờ mẫu GKSK, dán ảnh, điền thông tin, nộp phí, họ sẽ cho mình 1 tờ hướng dẫn là đi tới phòng nào, phòng nào để khám gì. Các bác giữ cái Biên lai thu tiền vì ở khâu cuối cùng đóng dấu xác nhận, họ hỏi rồi gạch vào đó rồi mới đóng dấu cho mình, lúc em đóng là thấy có ông rơi mất, đang trình bày mãi, sau chả biết được không?

Về khâu khám thì cũng tương đối thôi, VD như em cao 1m71 mà ông BS đo thế nào tận 1m73 (chắc đo cả cái đầu tổ quạ do tối hôm trước bị em trẻ đẹp vò đầu chăng >:) ), rồi tự nhiên ra cả mấy số vòng ngực trung bình với lực bóp tay, dù đo mỗi chiều cao và cân nặng :))

Sau khi đi đủ các phòng khám thì được nhận quả dấu chốt để đi về, tổng thời gian từ lúc vào Cổng cho tới khi ra cũng chưa tới 30 phút, theo em các bác tự đi khám vì mua giấy khám SK nhiều khi không đúng các BV chuẩn, đến Cục Đường bộ lại bị trả lại. Có người bị hỏi: anh khám ở đâu thì cứ ú ớ, tại sao giấy thế này, ú ớ nốt, trả về đi làm lại.

Lịch tiếp nhận hồ sơ đổi giấy phép lái xe :

- Từ ngày thứ 2 đến ngày thứ 6 :

+ Nhận hồ sơ đổi GPLX : - Sáng từ 8h00 đến 11h00’

- Chiều từ 13h30' đến 16h 30'

+ Trả hồ sơ đổi GPLX : từ 15h00 đến 17h00’

- Riêng ngày thứ 7 :

+ Nhận hồ sơ đổi GPLX : từ 8h00’ đến 11h00’

+ Trả hồ sơ đổi GPLX : từ 11h00 đến 12h00’

* Lệ phí cấp lại giấy phép lái xe : 135.000đ
Đến vụ Cục Đường bộ, dù thời gian như trên nhưng theo em thì Sáng nên đến càng sớm càng tốt, muộn nhất trước 9h30, chiều thì vừa trả bằng vừa kết hợp nhận đổi bằng nên làm được ít hơn, vì thế chiều thì đến sớm trước 2h, vì sao thì em có lý do bên dưới, khi đi nhận bằng. Các bác mang theo giấy khám SK + 2 ảnh 3x4, bản photo GPLX hiện hành + photo Chứng minh thư - không cần Hồ sơ gốc của đợt thi bằng lần trước (nếu mất, hỏng bằng thì phải mang theo).

Cục Đường Bộ là chữ A màu đỏ đây ạ:

Em thì đã từng đến Cục Đường bộ rồi, nên khi nghĩ đổi bằng là vào tòa nhà to thế này, làm việc trong Quy trình đại để như khi mình vào Ngân hàng giao dịch:

Đến cửa thì như thế, hớn hở hỏi chú Bảo vệ: cháu đổi bằng, vào phòng nào chú ơi, chú BV chỉ luôn: đây đây, hóa ra là cái nhà bé tí bên tay trái, ngay cạnh phòng Bảo vệ:

Vào trong thì từng này người chen chúc đây, chỉ có 2 người làm việc, 1 chị nhận Hồ sơ và 1 anh gọi tên + chụp ảnh khi đến lượt:

Vào xin số thứ tự, không xin hộ được, em lúc nộp vừa phải trình bằng cũ + chứng minh thư để nhận số, không phải cứ vào bấm nhận STT. Một buổi sáng chỉ phát 50 số. Khi em đến là 9h20, được phát số 42. Chỉ 10 phút sau là hết số. Mà số được phát họ ghi luôn tên mình trên mẩu giấy đó luôn, chắc tránh trường hợp xin mấy lần để lấy cho người khác.

Công nhận là nhiều người ít chịu tìm hiểu thủ tục trước, VD có người 10h30 lao vào yêu cầu nhận số, không được nhận thì làu bàu nói: giờ vẫn đang giờ làm việc, chưa hết, tại sao không phát cho tôi. Sau khi được giải thích là nếu giờ vẫn phát thì đến 11h sẽ không nghỉ được vì đã làm hết số người đang chờ đâu thì lại yêu cầu: vậy phát số cho tôi, chiều tôi quay lại :D (tất nhiên là không được phát kiểu đó).

Bác nào đến muộn mà nhiều việc thì thử ra hỏi bác Bảo vệ xem có sót phiếu nào không, hôm đó em thấy có người làm vậy đó, chả biết giá mấy, nói chung em không xui theo PA đó vì nhỡ đủng đỉnh đến và bác BV đã hết số rồi, lại đi về thì rất mất công.

Mọi người nhớ nhìn khai theo đúng mẫu, chị phát tờ khai đấy hôm em đến làm thì thấy khó tính phết, nhỡ viết sai xin tờ khác lại phiền ra :D

Đến lượt thì được gọi ngồi chụp ảnh như này đây, em phải công nhận là máy này chụp ra ảnh cực xấu, mà cái bằng tận 10 năm cơ đấy :))

Sau khi đến lượt và chụp xong thì em nhận được giấy hẹn ngày giờ lấy bằng, 9h20 đến nơi và 10h45 xong việc, quá yêu cái Thủ tục Hành chính ở nhà mình :)

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Chiều qua em 14h55 em có mặt tại Cục, úi zời ơi số người ngồi chờ trong ảnh này mới được 1 nửa phòng thôi ạ :D

Vào xếp phiếu ngay, 15h15 mới chính thức trả bằng. Chị ý trả theo thứ tự xếp giấy từ đầu, ngồi qua 1 lớp kính nhưng lại không dùng Mic và loa để gọi tên nên những người ngồi từ giữa phòng trở đi là hơi khó nghe tên khi được gọi, dù phòng cũng chỉ khoảng 20m2, về sau lúc đoán gần đến mình, em ra đứng cạnh luôn cho nhanh.

Đến 15h40 thì em được nhận bằng. Chị nhận hồ sơ hôm nay rất tươi tỉnh, cứ tủm tỉm suốt, chắc do chiều nay hầu hết người đến là Nam giới chăng ;)

Các bác lưu ý không nhận được bằng hộ, vì khi trả bằng thì sẽ soi trùng mặt mới trả :D

Bằng cũ thì được cắt góc và trả lại đây ạ:

Bằng mới đây ạ, 10 năm nữa mới được làm lại, không biết trong 10 năm tới thì có thay đổi gì khác về Quy định nữa không :D

Nhân đây cứ xin kiến nghị với Cục Đường bộ cần tăng số Cán bộ làm việc lên, thủ tục bây giờ thì cũng không quá nhiêu khê nhưng khâu tiếp nhận Hồ sơ, trả bằng thì do số người làm việc chỉ có 2, mà mỗi người lại 1 việc, dẫn đến sự chờ đợi mất thời gian cho người đến đổi bằng, phòng làm việc thì bé tí, he he...

Bằng của Sở GTVT (Giao thông Công chính cũ) cấp các bác có thể đến 16 Cao Bá Quát và số 2 Phùng Hưng (Hà Đông) để đổi.

Còn với bằng Tỉnh ngoài thì cũng đến số 2 Phùng Hưng (Hà Đông), đó là thông tin em mới cập nhật được từ người bạn cũng đi đổi bằng thi ở Tỉnh ngoài HN ạ :)

Hồ sơ và trình tự vẫn thế thôi ạ
:D

Thủ tục 39 : Đổi Giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp.

Trình tự thực hiện

a) Nộp hồ sơ TTHC:

- Cá nhân nộp hồ sơ trực tiếp tại Bộ phận một cửa.

b) Giải quyết TTHC:

- Bộ phận một cửa tiếp nhận hồ sơ, ghi Phiếu giải quyết thủ tục hành chính. Người có thẩm quyền được uỷ quyền thực hiện thẩm định hồ sơ và cấp đổi giấy phép lái xe, trả kết quả.

Cách thức thực hiện:

Trực tiếp tại Sở Giao thông vận tải Hà Nội : số 2 Phùng Hưng - Quận Hà Đông - Hà Nội hoặc 16 Cao Bá Quát - Q.Ba Đình - Hà Nội

* Thành phần hồ sơ, bao gồm:

a) Thành phần hồ sơ:

- Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu;

- Giấy chứng nhận sức khỏe phù hợp với hạng xe được lái do cơ quan y tế có thẩm quyền cấp;

- Bản sao chụp giấy phép lái xe.

b) Số lượng hồ sơ: 01 (bộ).

Thời hạn giải quyết

- Đối với giấy phép lái xe Sở GTVT Hà Nội đang trực tiếp quản lý: 05 ngày làm việc, kể từ khi nhận đủ hồ sơ theo quy định;

- Đối với giấy phép lái xe Sở GTVT Hà Nội không trực tiếp quản lý: 25 ngày làm việc, kể từ khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.
Chúc mọi người đổi bằng suôn sẻ, không phải đi lại nhiều hự :D

Chỉnh sửa cuối:

Godfather77

Xe điện
Hay, nhân tiện cụ chủ cho hỏi là có gộp A1 vào luôn ko?

U_OAT

Xe điện
Cám ơn cụ chủ , e chuẩn bị đi đổi lần 2
Ko gộp bằng xe máy vào cụ God nhé

bimbim1976

Xe điện
Nẫu củ mề nhỉ?
EM đổi bằng 2 lần rồi đấy. Sang năm là đổi lần 3. Lần đầu cấp được có 3 năm, sau đó được có 5 năm. Giờ lên 10 năm .
Mắt em bị cận thị ko biết lúc khám mắt thì như nào nhỉ? Ko nhìn thấy hết thì răng?:-w

Em là em ngại nhất mấy cái này, oánh dấu lần đến lượt khỏi ngỡ ngàng. Cảm ơn cụ chủ

honda_cub79

Xe lăn
Nẫu củ mề nhỉ?
EM đổi bằng 2 lần rồi đấy. Sang năm là đổi lần 3. Lần đầu cấp được có 3 năm, sau đó được có 5 năm. Giờ lên 10 năm .
Mắt em bị cận thị ko biết lúc khám mắt thì như nào nhỉ? Ko nhìn thấy hết thì răng?:-w

Em là em ngại nhất mấy cái này, oánh dấu lần đến lượt khỏi ngỡ ngàng. Cảm ơn cụ chủ
Cụ không phải lo đâu, qua hết mà. Cụ chủ thớt đến lấy số lúc 9h20 thì phải đợi lâu là đúng roài, hôm nhà cháu đi đổi bằng, đến từ lúc 7h30 lấy được số thứ tự 12, nên làm thủ tục chỉ mất tầm 45 phút là xong.
Đáng nhẽ chỗ đổi bằng này thêm 1 người ngồi thu tiền nữa cho nhanh, đây chỉ có 1 chị vừa ngồi nhận hồ sơ, vừa thu tiền, cứ nhận hồ sơ được một lúc, lại dừng lại để thu tiền.

Chỉnh sửa cuối:

moonlight

Xe tăng
Cám ơn cụ chủ, e đổỉ mấy lần mà vẫn ko nhớ!

QuangDuong304

Xe buýt
Em thấy nói bằng mới gộp được cả A1 vào thì phải...

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Hay, nhân tiện cụ chủ cho hỏi là có gộp A1 vào luôn ko?
Em thấy nói bằng mới gộp được cả A1 vào thì phải...
Em cũng không thấy hỏi gì đến vụ bằng Xe máy để gộp các bác ạ. Hơn nữa bằng A1 em mất năm ngoái, em chờ luôn năm sau thi cái A2 đú theo thời cuộc =))

Nẫu củ mề nhỉ?
Mắt cận không vấn đề mấy đâu ạ, cận thì họ điền cận, chả sao bác ơi :D

GBDB

Xe tải
Bây giờ không cần hồ sơ gốc nữa hả cụ?

thuyphongthanh

Xe lăn
Em đổi bằng ở Cao Bá Quát thì thế này:
-Tiền dịch vụ 600K
-Chỉ đưa ảnh chụp ở nhà (chắc là các ông ấy scan vào). Giấy tờ khác photo theo qui định.
-Lúc lấy bằng cũng không cần đến (Em sai thằng cu lái xe chỗ em cầm bằng cũ đi thay)

SốtVirút

Xe tăng
Bạn cao môt mét bảy mơi ba, nặng sáu mươi bốn ki lô gam, thân hình hơi gầy, bạn cần chịu khó uống votka, bia và những chất có cồn để có thân hình tốt hơn
:)) :)) :))
Khuyến cáo các cụ ko nên qua cò (CBQ), vì chẳng may = bị lỗi chính tả thì mình tự phải đi g/q hậu sự, mất tgian.....mệt

dangphuong

Xe buýt
cấp lại khi bị mất thì vẫn phải mang hồ sơ phải ko anh Mad :D

Bầy hầy

Xe tải
kéo áo các cụ, em hỏi ngu 1 tý, em bằng B1 thì có được lái xe của công ty em đi làm không ? hay phải đổi sang bằng B2 mới đước lái xe của cty đi làm.

honda_cub79

Xe lăn

denypham

Xe hơi
Bài viết rất bổ ích, thank cụ

Goodboy76

Xe buýt
Rất chi tiết và bổ ích ,vôtka cụ chủ nhá(*)

Lộc Thành

Xe tải
Website
www.cnsvietnam.com
Sắp đến lượt em, may có cụ chỉ đường đi nước bước trước. Thanks cụ!