[Funland] Em đi Học ngoại ngữ

thngaylangthang

Xe ngựa
Em đang có kế hoạch học tiếng Nhật thì cứ tập trung học cho tốt đi đã nhé. Khi nào cảm thấy muốn học tiếng Anh bảo chị rồi chị em mình có thể sắp xếp thời gian, mình có thể học từ đầu, ví dụ ngày học 45-60 phút và 1 tuần học 2-3 hôm thôi, kiểu linh hoạt, rảnh lúc nào học lúc đấy.
Cố gắng nhé! @};-@};-@};->:D<>:D<>:D<
Em cũng có nhu cầu ạ :)

mr.l0nely.184

Xe điện
Học như bác trên tư vấn là chuẩn cụ em nhé.
P/s: nghiêm túc này, nếu khi nào em cần học tiếng Anh để giao tiếp được cơ bản chị có thể giúp học online free cỡ 2-3 tháng nhé. :-" :-" :-" 🌻🌻🌻
Dạy E với, E có thể học 20-30 năm hoặc hơn ;;) :P

mr.l0nely.184

Xe điện

meotamthe

Xe ba gác
Em thấy có tuổi đầu óc trì trệ nên quyết định học thêm tiếng Trung cụ ạ. Học rồi mới thấy giờ việc học khó khăn thật vì quỹ thời gian ít quá, mỗi ngày phải học ít nhất 60 phút mới có tác dụng.
Em hơn các bạn trẻ cùng học ở vốn từ hán việt và vốn sống, nhưng kém các bạn ở động cơ (các bạn ấy học để xin việc, tăng lương).
Các bạn ấy ngại học mặt chữ và luyện viết, em thì thích viết. Quá trình thấy chữ mình đẹp dần lên cũng thích cụ ạ.
Mà em học chơi thôi, dạo này lười lại bỏ bê hết cả. Có điều học 4 kỹ năng thì không sợ mất gốc.
Vấn đề điện thoại máy tính đúng là vấn đề với cả người bản xứ cụ nhỉ. Gõ pinyin quá tiện nên người ta lười.
Nếu học vui và thấy viết hay thì em nghĩ cụ nên học chữ Phồn thể đi, tập viết bút lông nữa, có thể rẽ sang mảng thư pháp Hán Nôm có khi hay, vui phết cụ ạ, trước em cũng tập một thời gian nhưng sau bỏ vì công tác đi nhiều không thể tập được.

mayxanh_hp

Xe buýt
Cụ cho em hỏi nhờ vụ tiếng Trung với.

Cái món ngoại ngữ em thích học lắm. Em học ngoại ngữ là để học văn hoá liên quan. Mấy tiếng hệ latin em học khá nhanh. Tiếng TBN em học 4 tháng là đọc đc báo bóng đá rồi.

Tiếng Trung là tiếng em cũng lên kế hoạch học vì giờ đi công tác các nước toàn nói tiếng Trung như Sing, Malay, Đài. Vả lại, nó là nước lớn, biết cũng hay. Nhưng em nghĩ chỉ học nói chứ thấy chữ que gậy là oải. Xưa em ở HQ mà vụ tiếng Hàn que gậy em bó tay, may chỗ làm việc là ĐH toàn nói tiếng Anh. Do vậy, em xin hỏi cụ là có thể học nghe nói lưu loát mà ko cần học "vẽ" ko? Việc ko học chữ sẽ làm chậm việc học là rõ rồi nhưng có phải là thiết yếu cho việc học tiếng Trung ko?
Được cụ ạ. Cụ có thể học online mọi lúc mọi nơi phù hợp với thời gian của mình. Em cũng đang học tiếng Trung vì thích. Em tự học được 2 tháng cũng đc 2/3 giáo trình sơ cấp rồi.

thanhvinhckgtcc

Xì hơi lốp
Học như bác trên tư vấn là chuẩn cụ em nhé.
P/s: nghiêm túc này, nếu khi nào em cần học tiếng Anh để giao tiếp được cơ bản chị có thể giúp học online free cỡ 2-3 tháng nhé. :-" :-" :-" 🌻🌻🌻
Cho xin xuất người đẹp rô sề ới

RosemaryCherry

Xe cút kít

--Lamborghini--

Xe lăn
Học gì không học học tiếng Nhật.

oliviarose

Xì hơi lốp
Em thấy có tuổi đầu óc trì trệ nên quyết định học thêm tiếng Trung cụ ạ. Học rồi mới thấy giờ việc học khó khăn thật vì quỹ thời gian ít quá, mỗi ngày phải học ít nhất 60 phút mới có tác dụng.
Em hơn các bạn trẻ cùng học ở vốn từ hán việt và vốn sống, nhưng kém các bạn ở động cơ (các bạn ấy học để xin việc, tăng lương).
Các bạn ấy ngại học mặt chữ và luyện viết, em thì thích viết. Quá trình thấy chữ mình đẹp dần lên cũng thích cụ ạ.
Mà em học chơi thôi, dạo này lười lại bỏ bê hết cả. Có điều học 4 kỹ năng thì không sợ mất gốc.
Vấn đề điện thoại máy tính đúng là vấn đề với cả người bản xứ cụ nhỉ. Gõ pinyin quá tiện nên người ta lười.
Tiếng bọn giặc tàu thì học làm quái gì cụ, cụ bỏ thời gian đó học tiếng Nga của Lê nin cho nó khó thực sự, bắt cái não phải hoạt động ra trò.

vihali

Xe container
Học viết là cần thiết cụ ạ, không học viết cụ chỉ có thể dừng lại ở giao tiếp thông thường, thi thoảng cũng vất vả khi gặp cái mới, nhưng để làm việc được thì bắt buộc phải biết viết ở một ngưỡng nhất định. Người mình học ngôn ngữ Latin có lợi thế rất lớn vì Việt Nam mình cũng dùng hệ chữ Latin, viết ngoáy mình cũng luận ra được, phát âm được và giao tiếp được. Nhưng tiếng Trung thì khác hoàn toàn, nhìn mặt chữ có thể không phát âm được, nhưng học chữ ở một ngưỡng nhất định thì đoán được âm còn thanh điệu có thể trượt, nhưng người nước ngoài vẫn có thể đoán ra được là mình nói về cái gì, nhưng khi tiếng Trung viết ngoáy thì là câu chuyện khác hoàn toàn, nó thật sự là đuổi hình đoán chữ. Học tiếng Trung tuy phức tạp nhất là viết và hiểu nghĩa chữ và từ, nhưng ngữ pháp của tiếng Trung tương đối xuôi như tiếng Việt, không giống các hệ chữ Latin ngữ pháp lằng nhằng, em học tiếng Trung tuy không đi sâu ngữ pháp nhưng cơ bản khá là thuận.
Kinh nghiệm cá nhân của em là nếu đã thích và có điều kiện tiếp xúc, việc học sẽ dễ dàng và nhanh hơn rất nhiều, một số người rất có năng khiếu ngoại ngữ, nên họ học rất nhanh, nếu cụ học được nhiều tiếng thế, em nghĩ cụ chắc chắn có năng khiếu ngoại ngữ, nếu có chút năng khiếu thì việc học nói rồi quay về học viết cũng được, nó sẽ tuỳ vào nhu cầu sử dụng của cụ. Nếu hôm nay cụ chỉ muốn giao lưu vài chưởng với phía bạn kiểu hỏi han sức khoẻ thời tiết công việc bận rộn hay rảnh rang, thì học nói không cũng được, nhưng nếu muốn chào nhau hỏi han xong đá tý mấy câu chuyện công việc thì lúc đấy cần biết viết. Vì viết được thì nhớ mặt chữ, nhớ nội dung người ta gửi, nhớ tài liệu ghi chép, mới nói sâu hơn được, tức là nếu nói chuyện chung chung thì vẫn ok, nhưng nói chuyện sâu sâu một chút là có trở ngại, phải học viết mới giải quyết được, vì học viết nó sâu hơn, khi cụ có thâm niên thì câu nói của cụ cũng uyển chuyển và giàu tính hàn lâm hơn, phía bạn sẽ nhìn bằng con mắt khác.
Em cảm ơn cụ. Như vậy là giao tiếp thông thường là cũng đạt mục tiêu rồi bởi đồng nghiệp của em khi nói về chuyên môn đều dùng tiếng Anh. Thông thường, khi nói không về chuyên môn mà có mặt em thì họ cũng ý tứ nói tiếng Anh nhưng đôi khi họ quên, lại nói tiếng Trung và khi nhận ra thì họ lại nhắc nhau làm em cũng ngại. Nếu mình hiểu chút ít hay tỏ ra hiểu thì họ cũng thoải mái hơn. Xưa ông già em du học ở TQ nhưng rồi về vì cách mạng văn hóa, đến gần cuối đời vẫn đi dịch tiếng Trung được, em cũng muốn phấn đấu cho bằng.

Yeuaibaygio

Xe điện
Nếu học vui và thấy viết hay thì em nghĩ cụ nên học chữ Phồn thể đi, tập viết bút lông nữa, có thể rẽ sang mảng thư pháp Hán Nôm có khi hay, vui phết cụ ạ, trước em cũng tập một thời gian nhưng sau bỏ vì công tác đi nhiều không thể tập được.
Em cảm ơn cụ. Em cũng định thế đấy cụ, một hướng phát triển ngành viết sớ :P . Em nhìn các cụ đồ non hiện đại sáng tạo ra bộ môn thư pháp Tiếng Việt chả ra sao cả. Được cái giờ công nghệ auto chuyển từ giản thể sang phồn thể nên nếu muốn cũng học lõm bõm được.
Học rồi thấy gian nan ghê, quyển 1 thấy cũng không khó lắm, đến quyển 2 thấy khó gấp đôi quyển 1, sang quyển 3 thấy khó gấp 3 quyển 2.

Tiếng bọn giặc tàu thì học làm quái gì cụ, cụ bỏ thời gian đó học tiếng Nga của Lê nin cho nó khó thực sự, bắt cái não phải hoạt động ra trò.
Tiếng của bọn giặc càng nên thạo mới đánh nhau, cãi nhau được với chúng chứ cụ.
Tiếng của các đồng chí LX-Nga thì chưa biết cũng không sao, có gặp thì ôm hôn, biết nói Xin chào, Có, Không và Cảm ơn là tạm được rồi.

Yeuaibaygio

Xe điện
Xưa ông già em du học ở TQ nhưng rồi về vì cách mạng văn hóa, đến gần cuối đời vẫn đi dịch tiếng Trung được, em cũng muốn phấn đấu cho bằng.
Tiếc là cụ không học được từ cụ thân sinh.
Chỗ em học có thầy nguyên là giảng viên tiếng Trung ĐH Ngoại ngữ Hà Nội, thầy 7x rồi mà thường xuyên được mời đi TQ, Đài Loan làm ngắn ngày, ngoải ra thầy dạy thêm, dịch thuê, dạy thư pháp... Vừa năng động lại hái ra tiền.

Vào thớt này em có thêm động lực sờ đến sách vở bỏ không mấy tháng nay rồi.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ cho em hỏi nhờ vụ tiếng Trung với.

Cái món ngoại ngữ em thích học lắm. Em học ngoại ngữ là để học văn hoá liên quan. Mấy tiếng hệ latin em học khá nhanh. Tiếng TBN em học 4 tháng là đọc đc báo bóng đá rồi.

Tiếng Trung là tiếng em cũng lên kế hoạch học vì giờ đi công tác các nước toàn nói tiếng Trung như Sing, Malay, Đài. Vả lại, nó là nước lớn, biết cũng hay. Nhưng em nghĩ chỉ học nói chứ thấy chữ que gậy là oải. Xưa em ở HQ mà vụ tiếng Hàn que gậy em bó tay, may chỗ làm việc là ĐH toàn nói tiếng Anh. Do vậy, em xin hỏi cụ là có thể học nghe nói lưu loát mà ko cần học "vẽ" ko? Việc ko học chữ sẽ làm chậm việc học là rõ rồi nhưng có phải là thiết yếu cho việc học tiếng Trung ko?
Em học tiếng nhật cũng chả biết vẽ chữ Hán đâu (chứ Nhật có rất nhiều chữ Hán) chỉ biết nhận mặt chữ và nhớ phiên âm để gõ trên máy tính thôi
Tiếng Trung em nghĩ cũng vậy

Một bộ phận người Nhật dùng máy tính nhiều giờ nhiều chữ Hán họ cũng ko nhớ đâu, như ông sếp người Nhật em ổng bảo giờ nhiều chữ Hán ít dùng tao đọc đc nhưng tao quên cách viết rồi =))

vihali

Xe container
Em học tiếng nhật cũng chả biết vẽ chữ Hán đâu (chứ Nhật có rất nhiều chữ Hán) chỉ biết nhận mặt chữ và nhớ phiên âm để gõ trên máy tính thôi
Tiếng Trung em nghĩ cũng vậy

Một bộ phận người Nhật dùng máy tính nhiều giờ nhiều chữ Hán họ cũng ko nhớ đâu, như ông sếp người Nhật em ổng bảo giờ nhiều chữ Hán ít dùng tao đọc đc nhưng tao quên cách viết rồi =))
Họ khác em ở chỗ là họ đã từng học và quên. Đây em muốn không phải học viết tí nào cơ. Trước em thử học các app thì đều thấy phải viết lên màn hình đâm ra ngại mặc dù em nhớ hình học khá tốt. Em chỉ có ác cảm với chữ que gậy.

Tiếc là cụ không học được từ cụ thân sinh.
Chỗ em học có thầy nguyên là giảng viên tiếng Trung ĐH Ngoại ngữ Hà Nội, thầy 7x rồi mà thường xuyên được mời đi TQ, Đài Loan làm ngắn ngày, ngoải ra thầy dạy thêm, dịch thuê, dạy thư pháp... Vừa năng động lại hái ra tiền.

Vào thớt này em có thêm động lực sờ đến sách vở bỏ không mấy tháng nay rồi.
Em cũng 7x đời giữa đây cụ. Thu nhập của em cũng là dạy thêm Toán Lý bằng tiếng Anh nên em học ngoại ngữ cho vui thôi vì qua đó, học được văn hóa các nước. Học tự do mà không bị áp lực thi cử gì thấy thật sung sướng nhưng giai đoạn mấy tháng đầu rất dễ bỏ. Khi vượt qua một cái ngưỡng nào đó rồi thì thấy vui khi mỗi ngày học được từ mới, ngữ cảnh mới.

Theo các cụ hướng dẫn, ban đầu em cứ học giao tiếp đã, sau này có thời gian thì sẽ học vẽ và nghiền ngẫm ý nghĩa của câu chữ sau mỗi bức hình đó.

danshari

Xe tải
Dịch giã có thời gian rảnh và nghề bảo vệ cũng rảnh... Em vừa đăng ký khóa học tiếng nhật, mới học được buổi đầu tiên cảm thấy khó hơn tiếng trung và tiếng quảng đông... Không biết mất bao lâu có thể đạt N3 các cụ nhỉ ? Cụ, mợ nào biết tiếng nhật cho ưm phương pháp vượt qua giai đoạn nhập môn mới ạ...
cụ học tiếng Trung chưa? nếu học qua rồi học tiếng Nhật sẽ dễ hơn.

Chính khí Đường

Tháo bánh