[Funland] Em đi Học ngoại ngữ

Họ khác em ở chỗ là họ đã từng học và quên. Đây em muốn không phải học viết tí nào cơ. Trước em thử học các app thì đều thấy phải viết lên màn hình đâm ra ngại mặc dù em nhớ hình học khá tốt. Em chỉ có ác cảm với chữ que gậy.

Em cũng 7x đời giữa đây cụ. Thu nhập của em cũng là dạy thêm Toán Lý bằng tiếng Anh nên em học ngoại ngữ cho vui thôi vì qua đó, học được văn hóa các nước. Học tự do mà không bị áp lực thi cử gì thấy thật sung sướng nhưng giai đoạn mấy tháng đầu rất dễ bỏ. Khi vượt qua một cái ngưỡng nào đó rồi thì thấy vui khi mỗi ngày học được từ mới, ngữ cảnh mới.

Theo các cụ hướng dẫn, ban đầu em cứ học giao tiếp đã, sau này có thời gian thì sẽ học vẽ và nghiền ngẫm ý nghĩa của câu chữ sau mỗi bức hình đó.
Thì cụ phải học nhớ mặt chữ chứ (ko cần viết) =))

Họp team thỉnh thoảng ông sếp viết tiếng nhật chữ thảo như giun như dế, chán ko buồn nhìn :))

Yeuaibaygio

Xe điện
Em cũng 7x đời giữa đây cụ. Thu nhập của em cũng là dạy thêm Toán Lý bằng tiếng Anh nên em học ngoại ngữ cho vui thôi vì qua đó, học được văn hóa các nước. Học tự do mà không bị áp lực thi cử gì thấy thật sung sướng nhưng giai đoạn mấy tháng đầu rất dễ bỏ. Khi vượt qua một cái ngưỡng nào đó rồi thì thấy vui khi mỗi ngày học được từ mới, ngữ cảnh mới.

Theo các cụ hướng dẫn, ban đầu em cứ học giao tiếp đã, sau này có thời gian thì sẽ học vẽ và nghiền ngẫm ý nghĩa của câu chữ sau mỗi bức hình đó.
Ý em là thầy giáo hơn 70 tuổi ấy cụ, không phải sinh năm 7x. Thầy nghỉ hưu lâu rồi nhưng khả năng làm việc và kiếm tiền còn hơn thanh niên.

Cụ không muốn học viết thì học Tiếng Trung giáo trình BOYA, hoặc cụ học bình thường nhưng không luyện viết cũng gần như thế (3 kỹ năng: nghe, nói,và học phiên âm để đọc thôi, viết thay bằng đánh máy, gõ chữ trên ĐT: gõ phiên âm là ra chữ để chọn).

Cụ là giáo viên, có năng khiếu ngoại ngữ, em nghĩ mỗi ngày cụ học 1 tiếng, sau 1 năm chém được kha khá đấy.

Còn cụ chủ thớt mới học quyển 1 cách đây mấy năm rồi, thì theo em cứ coi là bắt đầu từ số 0 cho nó vuông. Em học xong quyển 3 cũng chưa dám tự xếp vào hàng biết sơ sơ.

meotamthe

Xe ba gác
Em cảm ơn cụ. Như vậy là giao tiếp thông thường là cũng đạt mục tiêu rồi bởi đồng nghiệp của em khi nói về chuyên môn đều dùng tiếng Anh. Thông thường, khi nói không về chuyên môn mà có mặt em thì họ cũng ý tứ nói tiếng Anh nhưng đôi khi họ quên, lại nói tiếng Trung và khi nhận ra thì họ lại nhắc nhau làm em cũng ngại. Nếu mình hiểu chút ít hay tỏ ra hiểu thì họ cũng thoải mái hơn. Xưa ông già em du học ở TQ nhưng rồi về vì cách mạng văn hóa, đến gần cuối đời vẫn đi dịch tiếng Trung được, em cũng muốn phấn đấu cho bằng.
Nếu giao tiếp thông thường thì được cụ ạ, học cuốn 301 câu tiếng Trung là cũng ứng phó được với cơ bản các tình huống giao tiếp thông thường rồi cụ, chủ yếu là năng tương tác, lúc nào vào việc chính thì lại quay sang tiếng Anh.

meotamthe

Xe ba gác
Em cảm ơn cụ. Em cũng định thế đấy cụ, một hướng phát triển ngành viết sớ :P . Em nhìn các cụ đồ non hiện đại sáng tạo ra bộ môn thư pháp Tiếng Việt chả ra sao cả. Được cái giờ công nghệ auto chuyển từ giản thể sang phồn thể nên nếu muốn cũng học lõm bõm được.
Học rồi thấy gian nan ghê, quyển 1 thấy cũng không khó lắm, đến quyển 2 thấy khó gấp đôi quyển 1, sang quyển 3 thấy khó gấp 3 quyển 2.
Ngành viết sớ có từ lâu rồi, cũng nhiều góc khuất đấy cụ ạ, hehe.
Ngành viết chữ cũng có từ rất lâu, nhưng gần đây cũng biến tướng phức tạp, với em thì nếu tự viết tự treo thì ổn hơn, tạm thời em chưa ngả sang cái thú vui này vì công việc, chứ nếu nghỉ hưu thì em cũng ngả sang đấy, hay mà cũng tốn kém phết.
Thư pháp quốc ngữ thì em thấy tuỳ sở thích thôi, chữ Latin vốn có nhiều phong cách viết của phương Tây từ xưa rồi, em nghĩ cũng được, nhưng thư pháp vốn từ gốc của nó là Hán tự, nên em quan điểm vẫn là Thư pháp thì là chữ Nho.
Cụ học chậm thôi, học nhanh quá sẽ bị chới với đấy :D

Yeuaibaygio

Xe điện
Ngành viết sớ có từ lâu rồi, cũng nhiều góc khuất đấy cụ ạ, hehe.
Ngành viết chữ cũng có từ rất lâu, nhưng gần đây cũng biến tướng phức tạp, với em thì nếu tự viết tự treo thì ổn hơn, tạm thời em chưa ngả sang cái thú vui này vì công việc, chứ nếu nghỉ hưu thì em cũng ngả sang đấy, hay mà cũng tốn kém phết.
Thư pháp quốc ngữ thì em thấy tuỳ sở thích thôi, chữ Latin vốn có nhiều phong cách viết của phương Tây từ xưa rồi, em nghĩ cũng được, nhưng thư pháp vốn từ gốc của nó là Hán tự, nên em quan điểm vẫn là Thư pháp thì là chữ Nho.
Cụ học chậm thôi, học nhanh quá sẽ bị chới với đấy :D
Em cảm ơn cụ. Vì chữ Hán là chữ tượng hình, nên treo chữ cũng như treo tranh. Còn thư pháp chữ La tinh (theo em) bản chất là vẽ rắn thêm chân thôi. Chính vì nghề chơi lắm công phu nên em mới chỉ dừng ở thích thôi cụ ạ.
Em học chậm mà cụ, tầm 6 tháng hết 1 quyển 15 bài. Vấn đề là vừa đi làm, vừa lo gia đình con cái, vừa còn những thứ chơi và thứ học khác nữa... thành ra nhiều lúc rất bí thời gian. Học quyển 3 trong sách không còn pinyin, không thuộc mặt chữ thì không thể đọc nổi bài. Thế nên xong quyển 3 em đã dám học quyển 4 đâu, định tạm dừng để ôn mà càng để càng lười. :D
Em xem phim Hồng Lâu Mộng bản 1987 thi thoảng nghe được lõm bõm vài từ, vài câu. Còn chữ phụ đề cho thơ, bài hát và chữ ở bối cảnh phim toàn phồn thể.

meotamthe

Xe ba gác
Em cảm ơn cụ. Vì chữ Hán là chữ tượng hình, nên treo chữ cũng như treo tranh. Còn thư pháp chữ La tinh (theo em) bản chất là vẽ rắn thêm chân thôi. Chính vì nghề chơi lắm công phu nên em mới chỉ dừng ở thích thôi cụ ạ.
Em học chậm mà cụ, tầm 6 tháng hết 1 quyển 15 bài. Vấn đề là vừa đi làm, vừa lo gia đình con cái, vừa còn những thứ chơi và thứ học khác nữa... thành ra nhiều lúc rất bí thời gian. Học quyển 3 trong sách không còn pinyin, không thuộc mặt chữ thì không thể đọc nổi bài. Thế nên xong quyển 3 em đã dám học quyển 4 đâu, định tạm dừng để ôn mà càng để càng lười. :D
Em xem phim Hồng Lâu Mộng bản 1987 thi thoảng nghe được lõm bõm vài từ, vài câu. Còn chữ phụ đề cho thơ, bài hát và chữ ở bối cảnh phim toàn phồn thể.
Phần lớn sau tuổi 40 mà học ngoại ngữ thường là vất vả mà cụ, trừ phi cụ có môi trường và thời gian, còn không thì rất chậm.

Yeuaibaygio

Xe điện
Phần lớn sau tuổi 40 mà học ngoại ngữ thường là vất vả mà cụ, trừ phi cụ có môi trường và thời gian, còn không thì rất chậm.
Dạ đúng cụ ạ.
Mình có thể hiểu kiến thức rất nhanh vì tuổi này tích lũy được nhiều kiến thức tổng hợp bổ trợ. Nhưng khả năng tập trung và ghi nhớ giảm nhiều. Mặt khác học chay không có môi trường và động lực, cộng thêm nhiều yếu tố làm phân tán, xao nhãng việc học.

Chém cho vui một tí để cụ thớt có động lực học nhé. Cách đây mấy năm bọn em đi Sapa, tiện thể sang Hà Khẩu chơi. Bọn em nhờ bạn của 1 người trong đoàn ở sát biên giới hỗ trợ thủ tục và hướng dẫn. Bạn này và chồng chỉ học hết cấp 2, lên đây làm ăn từ lúc hơn 20 tuổi, chỉ biết tiếng Trung bồi, khởi nghiệp bằng bán rong và làm thuê linh tinh ở khu cửa khẩu. Sau hơn chục năm, giờ vợ chồng và 3 con có mấy cái nhà mặt đường, 2 xe ô tô và làm ăn ngày càng tốt, thấy bảo nhiều việc lắm, không có sức mà làm thôi. Hai vợ chồng cực kỳ chịu khó và tháo vát.

danshari

Xe tải
E giống cụ học :)
Nhưng học Trung văn khoai chữ, càng học càng hay nếu ngấm rồi. Một phần từ hán việt nh từ nó cũng gần gũi. 2 năm ăn nghỉ envy nên e cũng tranh thủ học đc tẹo ah.

NgaoDuThiênHạ

Xe buýt
Dịch giã có thời gian rảnh và nghề bảo vệ cũng rảnh... Em vừa đăng ký khóa học tiếng nhật, mới học được buổi đầu tiên cảm thấy khó hơn tiếng trung và tiếng quảng đông... Không biết mất bao lâu có thể đạt N3 các cụ nhỉ ? Cụ, mợ nào biết tiếng nhật cho ưm phương pháp vượt qua giai đoạn nhập môn mới ạ...
Em 32 cành cũng đang khởi đầu vs tiếng Đức 😂

alecom

Xe tăng

Yeuaibaygio

Xe điện
E giống cụ học :)
Nhưng học Trung văn khoai chữ, càng học càng hay nếu ngấm rồi. Một phần từ hán việt nh từ nó cũng gần gũi. 2 năm ăn nghỉ envy nên e cũng tranh thủ học đc tẹo ah.
Học hàng ngày thì càng học càng thích và cảm thấy mình tiến bộ khá nhanh cụ ạ.
Nhưng cụ thử nghỉ nửa tháng xem, trôi tuồn tuột về mo luôn.
Em bận và lười nên nghỉ mấy tháng rồi, có khi cả tuần, 10 ngày mới lôi ra viết được vài dòng. Cuối năm lại càng bận. :(

vihali

Xe container
Nửa tháng rồi, ko biết chủ thớt còn học ko?

ruby_eagle

Xe điện
Cụ làm em nhớ lại 10 năm trc cũng hì hà hì hục a b c như thế này.
Học tầm 3 tháng thì cụ sẽ nhớ dc bảng chữ cái, giao tiếp vài câu cơ bản. :D

gintama

Xe hơi
học tiếng trung cho nhiều việc cụ ạ