Em đi Lào bằng xe HILUX, nhờ các cụ giúp đỡ

vietptit

Xe tải
Chào các cụ, chẳng là em và thằng em trai nổi hứng lên định làm 1 chuyến đi Lào bằng xe bán tải của nó, em định thứ 6 tuần này khởi hành, các cụ đã đi rồi cho em xin ít kinh nghiệm như: Thủ tục xin giấy phép của sở GTVT, ăn ở, đi lại ..., nói tóm lại là các đk để du hí bên đó khoảng 5 ngày, đội ơn các cụ

dmdviet

Xe cút kít
Ngày 1: Bác chạy sớm: 5h xuất phát từ đại lộ Thăng Long, chạy thẳng qua Cầu Treo, ngủ Na Hỉn (550km).

Ngày 2: Na Hỉn - Viêng Chăn, 280km. Chỉ nên nghỉ đêm
7h sáng xuất phát, trưa thì đến Viêng Chăn, checkin, nghỉ ngơi, đầu giờ chiều thăm quan chùa chiền loanh quanh.

Ngày 3: Xuất phát đi Vang Viêng: 150km, nghỉ tại Vang Viêng Eco lodge. Điểm này yên tĩnh thoáng mát, đáng nghỉ.

Ngày 4: Vang Vieng - Luangprabang: 190km
Chơi buổi sáng ở Vang Viêng, ăn trưa xong thì lên xe đi tiếp Luang Prabang
Theo đèo Kasi - hoặc 230 km theo đường 13 qua Phou Khoun viewpoint . Nên đi theo đường đèo Kasi, cụ thể:
- Vang Viêng đến Kasi: 60 km. Rẽ trái theo đường đi Muang Nan. Qua đèo Kasi, đến ngã ba với Quốc lộ 4, rẽ phải đi Luang Prabang

Đến Kiewkacham nghỉ ngơi uống nước, đi tiếp đến Xiang Ngeun và Luang Prabang.

Ngày 5: Luang Prabang - Nam Chat - Phonsavan: 260km

Lịch trình: 6h00 báo thức. 6h30 xuất phát đi Phonsavan. 7h00 nghỉ ăn sáng đến 7h30. Đến 11h30 ra ngã ba Phou Khuod, rẽ trái vào QL 7 đến Ban Nam Chat lúc 13h00 nghỉ ngơi, ăn trưa. 14h00 đi Pho. 15h30 đến đầu Pho (ngã tư có đèn xanh đỏ đầu tiên và duy nhất), rẽ phải đi Ban Hay Hin (khoảng 10 km) tham quan cánh đồng Chum. 17h00 ra chợ Phonsavan (trước cửa khách sạn Xieng Khouang). 17h30 nhận phòng khách sạn.
Ăn: Tại KS hoặc hỏi thăm

Ngày 6: Phonsavan - Nậm Cắn - Tân Kỳ (Nghệ An): 320km - Hà Nội: 315km
7h00 sáng dậy ăn sáng, xuất phát đi khoảng 3 tiếng đến cửa khẩu Nậm Cắn (Nghệ An)
11h30 ăn trưa tại Con Cuông, nếu mệt thì nghỉ đêm ở Tân Kỳ, nếu còn khỏe và nhớ nhà, các cụ cứ phóng thẳng về Hà Nội luôn