Em đi xem sau khi thành kỳ quan thế giới mới (tự sướng) thì có khác gì không

kraz255b

Xe điện
Cả đời em muốn ngắm tất cả các thứ đẹp (nhìn thôi chứ không sờ hiện vật nhé) nên sau khi biết ở Việt nam tự dưng có 1 cái kỳ quan của thế giới, thì phải lật đật đi ngay lập tức.
Xúc động vì kỳ quan quá, đáng lẽ sang bên Bãi cháy, thì tít mắt chạy thẳng lên cầu, thôi thì trước khi đến kỳ quan, em tham quan cái này xem ngày xưa PMU18 làm ăn dư lào mà bị đi tù 1 đám vậy

Vào gần, cũng có vẻ hoành tráng ra phết các cụ ạ

Em thấy cái cấu mỹ thuận, cũng dây văng, như mà nó có 2 hàng dây, còn cái cầu này, có 1 hàng dây thôi, không biết có bị ăn bớt không nữa :)

Chỉnh sửa cuối:

kraz255b

Xe điện
Ra đến bến tàu, tài tử giai nhân tấp nập

Chỉnh sửa cuối:

My Mò

Xe điện
Vote cụ. lâu rồi em không đi HL, cụ cho em xin mấy cái ảnh xả rác xem nó dư lào

kraz255b

Xe điện
Chọn 1 cái tàu trong số những cái này :

và khi đã thành kỳ quan thế giới, vé đắt gấp đôi, trước đây 40 k, bây giờ thành 80 k mới bước vào cửa bến xuống tàu được, nếu không đủ xèng, ông nguyên soái này cho ở trên bờ lập tức

kraz255b

Xe điện
Tàu đây rồi, 1,2 củ 1 chuyến 4 giờ, rẻ chán

Cái thói của em nó hay ngứa nghề, nên lên tàu, em kiểm tra máy móc trước, cẩn thận vẫn hơn! NGhĩ thế mò vào buồng máy, thấy bẩn quá, định lau chùi, thì chợt nhớ ra, đấy không phải là tàu của mình

Chỉnh sửa cuối:

kraz255b

Xe điện
Vote cụ. lâu rồi em không đi HL, cụ cho em xin mấy cái ảnh xả rác xem nó dư lào
thanks cụ, em sẽ hầu cụ sau nhé, bi giờ, tự rưng em bị gấu gọi, cụ cho em đi đã, không thôi tối nay gấu cấm vận em thì chít :)

My Mò

Xe điện
Cầu với cả tầu thì cụ chụp nét căng, còn ái thì cụ cờ hụp run tay hay sao ý

KomatsuD31a

Xe buýt
Kỳ quan thế giới mới gì có mà Kỳ lừa cụ ạ. Lâu lắm rồi e chưa có dịp đi Hạ Long bay.

Nhàlàmnông

Xe máy
Chà.. Cụ đi QN quê em à.. Sẽ đợi tiếp ảnh of cụ ^^!.. À đính chính với cụ là cầu Bãi Cháy thiết kế dây văng 1 mặt phẳng nhé. Ko có vụ bớt xén 2 thành 1 đâu nhé :D

35N1169

Xe điện
Em thấy bảo là giá vé đã tăng vì là lên 7 kỳ quan à cụ? Biết thế em chẳng nhắn tin cho vé nó rẻ :D

35N1169

Xe điện

Cụ mở hàng rất chi là điệu nghệ, mong là thớt sẽ đông vui :D

benq

Xe điện
Giá thì tăng rồi, để xem dịch vụ cải tiến gì không ~o), tiếp nhé cụ

tuanlq2

Xe hơi

Hình như em thấy có khác đấy ạ... Chụp từ 2009.

kraz255b

Xe điện
ngày xưa khi dong buồm ra khơi thì bồi hồi lắm, bây giờ phành phạch ra khơi, tất cả các tàu du lịch của Hạ long, nếu kiểm định khí thải như xe của các cụ, chắc chả cái nào đạt tiêu chuẩn hết, hỏi chú lơ tàu, chú này bảo, cả ngàn con tàu du lịch ở vịnh bây giờ, may ra chỉ còn 2 thuyền trưởng biết điều khiển buồm, thôi kệ, buồm có khi lại phức tạp, cứ đua với mấy con tàu cho vui

kỳ quan thế giới, nhưng xà lan chở hàng, vẫn đi chung với đường tàu du lịch cho thấy kinh tế việt nam phát triển nhếch nhác như thế nào! Mấy cái xà lan này, vừa đi vừa nấu ăn, và làm cá, thì chắc chắn là xả rác xuống vịnh rồi

vé thăm quan 80 K 1 người, được ngó miễn phí 2 cái hang trên 1 hòn đảo là hang đầu gỗ và động thiên cung, nhìn từ xa thì chưa thấy có gì thay đổi đến mức phải tăng gấp đôi giá tiền

Em nghĩ thực chất đây là 1 cái đảo núi với 1 cái hang với nhiều cửa vào, xa xa thấy mấy công trình xây dựng chửa xong, kéo dài từ trước khi thành kỳ quan, đến sau khi thành kỳ quan, thì vẫn cứ kỳ cục

Chỉnh sửa cuối:

kraz255b

Xe điện
Trèo lên động, cái biển giới thiệu, lại chỉ có chữ Việt nam, tự hào về tinh thần dân tộc, nhưng nếu khách Tây hay khách tàu, đi 1 mình, thì sao nhỉ, là kỳ quan của thế giới, nên chúng mày cần biết ông chứ ông không cần biết chúng mày, nên có lẽ chưa cần viết chữ tây lên. (tranh thủ chụp hình cho ông bạn đi cùng đoàn mới để ý đến cái này các cụ ạ, nhưng em là em đi ngắm vịnh hạ long, sau 18 năm quay lại, chứ không phải đi bới lông tìm vết đâu, nhưng những thứ kiểu này, nó lại cứ đập vào mẹt)

Cầu thang đi lên động, chỉ đi được hàng 1, dốc đứng, thành ra chen chúc nhau, em đi sau mấy em râu ngô mặc váy ngăn, ứ dám chụp hình vì nếu làm thế , hơi khiếm nhã, mà lúc đó, mấy cái em ngước mắt lên nhìn đường va phải, lại không phải mục tiêu chụp hình của em, mặc dù cũng là hang động. Thôi, nhìn xuống chân và hang động thật cho lành

Cũng lung linh ra phết các cụ ạ, cách đây 18 năm, em dòm chưa có đèn đóm như thế , nhưng trước khi thành kỳ quan cũng lòe loẹt như thế này rồi

Đi một vòng trong động thiên cung, chui ra 1 cái hành lang ngoài trời rồi đi sang hang đầu gỗ, lần này thì em có thể ghi lại hình đường đi, vì mấy em này đang đi xuống, và em ở trên cao, không lo khiếm nhã (mà lúc nãy ngước lên mãi, có khi khiếm thị rồi cũng nên :( )

cảnh vật trong hang cũng na ná động thiên cung thế thì không hiểu tại sao phải chia đôi ra

Cái này lại là của 1 ông vua nhà Nguyễn tức cảnh cho tạc vào, lời văn cũng chả có gì hay, nhưng dù sao cũng có vẻ lịch sử 1 tý cho cái hang, còn lại chiến tích giấu cọc để đánh xâm lăng, thì chả thấy chỗ nào nhắc đến, mải bình chọn, nên chữ nghĩa giới thiệu nhòe nhoẹt, đọc không nổi

không đọc nổi bia, em đi đọc thứ khác, nhưng cảnh giác vẫn hơn, đứng từ xa chiêm ngưỡng cho lành, vào gần hiện vật dễ sinh lòng trắc ẩn, lại muốn khắc tên mình lên hiện vật (em đang nói đến hang đấy nhé, các cụ đừng hiểu sai ý em)

Thôi, chán hang rồi, với lại chú lơ tàu kiêm hướng dẫn viên du lịch chỉ cho vào hang có 40 phút thôi, nên lượn không chú ấy cho ở lại đảo thì thành khỉ mất! Đang hùng dũng đi ra bến tàu thì được làm người mẫu

Nhưng chán mấy chú hướng dẫn viên nửa mùa này lắm, suốt dọc đường đi, quên , đường bơi, mấy chú ấy im thin thít, chả thèm nói 1 câu nào gọi là hướng dẫn, đành vừa đi vừa tự tưởng tượng vậy. cái này, nhìn từ xa rồi đến vào gần, các cụ bảo nó là cái con gì?

Chỉnh sửa cuối:

kraz255b

Xe điện
Sau khi hang với động phải chui nhủi xong, thì nhà tàu cho đi 1 cái lộ thiên, nổi lềnh phềnh với mục đích là bán đồ nhậu, nhưng không được nhậu trên bè nuôi cá, mà mua rồi nhậu trên thuyền, trời thì tối, giá thì trên trời và lạnh nữa, nên bọn em chả ham (về thành phố hạ long nhậu sướng hơn)

Khi vào gần bè, hình như chú thuyền trưởng sợ chú chủ bè ngủ quên hay sao, táng cái tàu vào cái bè đánh rầm 1 cái, khách trên tàu lao đao. Lên bè thôi

Nhưng ở trên bè, cũng chỉ có vài thứ cá cảnh, chắc cũng không ngon lành gì lắm

vì thế, ngắm mấy hòn đá to hình thù tha hồ cho khách tưởng tượng (mấy chú hướng dẫn viên im thít, không thèm giới thiệu) cho sướng

Sau khi thăm bè xong, còn 1 vụ đi vào hang bằng thuyền tự chèo, nhưng chiều muộn rồi, trời lạnh, nên em chả ham, đứng ngoài ngó thiên hạ chèo, lưu ý các cụ là muốn chèo thuyền thì 100k/người nhé!

Các cụ xem cái này có giống cái lư hương không, em thấy nó giống cái oản hơn (hay tại tính em háu ăn không biết)

Chỉnh sửa cuối:

kraz255b

Xe điện
Núi non cứ trùng điệp trên biển

Tàu thuyền ra vào tấp nập

Biểu tượng của Vịnh hạ long.

Ngày xưa khi em còn ở Cọc 3 hòn gai, thì gọi là hòn trống mái, chả hiểu sao bây giờ lại gọi là hòn gà chọi, hay phát huy truyền thống hiếu chiến hay sao. Em dòm thấy hai cục đá này chỉ đang rù rì tán nhau, chứ có phải chuẩn bị chiến nhau đâu. Mà cái chân hòn mái nó bé tẹo thế kia, không có biện pháp gia cố, có khi sắp tèo giống cái hòn phụ tử ở Kiên giang lắm!

Đến đây thì hết tiền, nhà tàu quay mũi về không 1 lời giải thích. Nói là kỳ quan của thế giới, nhưng cả hành trình đi thăm chỉ loanh quanh mấy chỗ này, muốn đi chỗ khác trên vịnh hình như cũng khó (tất nhiên là còn 1 tour đi dài hơn ra đến đảo titop là về) hình như bà con Quảng ninh cũng chưa khám phá gì thêm ngoài mấy chỗ này.
Đường về cũng đảo đá lô nhô

Chỉnh sửa cuối:

kraz255b

Xe điện
anh em ofer mình, có cơ hội là phải thử lái mọi phương tiện, em cũng đã được thử ô tô này, xe tăng này, máy bay trực thăng này, máy bay bà già này (mô phật) cho nên có cơ hội lái tàu như hôm nay, không ngu gì mà bỏ lỡ, bon chen 1 tý với đời

gần tối, thành phố hạ long xa xa

Lên bờ, quay lại nhìn cái cầu tàu, không biết sau này còn muốn quay lại nữa không

Lại chui qua cầu bãi cháy. Nghe chúng đồn là gió to, cầu đưa qua đưa lại đến 1 m, nhưng với kết cấu bê tông siêu tĩnh thế này, chắc chỉ có OF nhà mình chém gió mới làm nó đong đưa được

Đi vịnh về mới thấy vài điều dư lày:

- Chả có gì thay đổi sau khi thành kỳ quan
- Tiền đúng là đắt gấp đôi, nhưng vẫn còn trong giới hạn chấp nhận tốt. 80k/người để duy tu, tôn tạo, vớt rác do chính khách du lịch xả ra không đắt!
- Giá mà đội ngũ hướng dẫn viên du lịch, hệ thống biển báo đầu tư tốt hơn 1 chút, có nghệ thụt hơn 1 chút thì tốt!
- Các phương tiện bảo đảm an toàn cho khách, canô tuần tra giữ trật tự giường như có cũng chỉ để cho đủ thủ tục!
Mời các cụ chém gió và cho em ly rượu cho đỡ khát nhé. Cám ơn các cụ quan tâm theo dõi!

Chỉnh sửa cuối: