Em hỏi lộ trình và thời gian đi Hà Nội Huế

CanhDua

Xe hơi
Nhà em có kế hoạch đi ana mandara hè này mà em phân vân vụ chia cung đường quá. Đoàn nhà em 2 vợ chồng và 2 bé 8 và 3 tuổi, 1 lái; em vừa đi HN-QB đường HCM rẽ chỗ gần Phong Nha sang đường 1 ra QB hết 12 tiếng cả ăn nghỉ (4:00 - 16:00), em lái thấy bình thường nên tạm thời các cụ tư vấn đừng care lái xe mệt ạ.

Em đang tính có 2 option

1. Xuất phát HN lúc 4:00 chiều t7, nghỉ đêm ở đâu đó (em chưa rõ đâu thì hạp nhất); sáng hôm sau đi thế nào để 14:00 tới Huế nhận phòng
2. Xuất phát lúc 2:00 sáng CN đi đường Hồ chí minh, hy vọng 16h30 đến Huế

Em chưa lái tới Huế bao giờ, cũng không nhiều kinh nghiệm timhs chỗ nghỉ đêm cho gia đình trên đường, nhờ các cụ tư vấn giúp thế nào thì tốt nhất ợ

Lái đêm thì vợ cả em nó sợ cướp, sợ nhiều thứ lắm nên đang thích option 1 cơ mà em không tính được. Option 2 vợ em đọc of thấy các cụ bảo đường hcm có cướp mà đi tầm 2h sáng xuất phát thì 6h lúc trời sáng là đã tới Thái Hòa, run cái đoạn 4 tiếng chạy đêm đường mòn quá ạ, đường 1 thì các cụ bảo xấu lắm đoẠN Thanh Hóa Nghệ An

Trăm sự nhờ các cụ cao thủ tư vấn giúp ạ, xem có option nào tốt nhất cho em với (2 cái trên chỉ là ngu ý của em lúc này thôi)

P/S: F1 nhà em thì cứ ngủ là vô tư không mệt ạ, em chạy crv 2.4

chuot_bach

Xe tăng
- Với thời gian xuất phát như của cụ (em dự là cụ không thu xếp nghỉ sớm hơn được - cũng như em) nên cụ cứ xác định tầm 16h mới đến được Ana thay vì 2h30 ( giờ check-in: 3 năm rồi năm nào em cũng chạy xe vào nghỉ ở Ana 2 lần/ năm) - cụ chạy Hà Nội - Quảng Bình 12 tiếng thì cách cụ chạy xe cũng giống em thôi, nhà cụ cũng giống nhà em có 2 F1 ( 7 tuổi và 8 tháng), em tính thời gian từng cung nhé:
- Xuân Mai - Thái Hòa: 6 tiếng
- Thái Hòa - Phố Châu: 3 tiếng
- Phố Châu - Đồng Hới : 3 tiếng
- Đồng Hới - Đông Hà : 1,5 tiếng
- Đông Hà - Huế : 2 tiếng + 35 phút chạy từ Huế -> Ana
Như vậy nếu cụ chạy liên tục từ Hà Nội vào đến Ana sẽ mất tầm 15->16 tiếng nên sẽ cực mệt và nguy hiểm. 30/4 vừa rồi em cũng chạy như vậy, dự kiến ngủ sớm từ 7h tối để 2h sáng dậy chạy mà không ngủ được ( chắc không quen) nên 1h sáng xuất phát, đến Thái Hòa tầm 6h sáng mệt ko chịu nổi phải tạt vào nhà người quen ngủ nhờ đến hơn 9h dậy chạy tiếp, kết quả là 4h đến Đồng Hới, gần 8h tối mới vào đến Huế ( lần này em chạy chậm hơn nhiều vì có F1 mới 8 tháng).
Theo em cụ xác định phương án theo hướng option 1. Bình thường em xuất phát như cụ, chạy đến Vinh ( tầm 10h tối) thì nghỉ hoặc hôm nào thấy vui chân thì chạy đến Hà Tĩnh ( tầm 11h rưỡi thì nghỉ), nếu chạy đường HCM thì nghỉ ở Thái Hòa ( nhà em có người quen), sáng hôm sạu chịu khó dậy sớm tầm 4h sáng chạy thì cũng đến Huế kịp check-in không quá muộn, như cụ không có người quen thì có thể nghỉ ở Thái Hòa/ Tân Kỳ/ Phố Châu tùy theo sức khỏe và tinh thần cả nhà ( em tia từ hè năm ngoài đã có nhiều nhà nghỉ được khánh thành, to, đẹp và khá lịch sự, năm nay qua thấy vẫn ổn).
Cá nhân em thì khuyên cụ cố gắng xin nghỉ ngày thứ 7 mà chạy túc tắc vào Quảng Bình nghỉ ngơi, sáng hôm sau ăn sáng, caffe vào Ana cho thoải mái ( cái này chủ yếu phục vụ 2 F1 và gấu)

honam

Xe tải
Nên chạy như sau:ngày 1 HN - HÀ TĨNH đg ông cụ rẽ ra ql15 ngã ba đồng lộc, chạy ra ql 1 lên tp HT ngủ..sang ra đi ql1 vào Huế check in là đẹp,cung đg ko nhiều quá mà có time nghỉ ngơi,trên đg thăm mộ ông Giáp.

CanhDua

Xe hơi
Nhà có trẻ con nên nếu theo option 1 thì các cụ giúp em giúp cho trót là cho em tên cái khách sạn nên nghỉ lại ở. Hà Tĩnh hoặc Vinh, cái nào to to ấy ạ.

CanhDua

Xe hơi
- Với thời gian xuất phát như của cụ (em dự là cụ không thu xếp nghỉ sớm hơn được - cũng như em) nên cụ cứ xác định tầm 16h mới đến được Ana thay vì 2h30 ( giờ check-in: 3 năm rồi năm nào em cũng chạy xe vào nghỉ ở Ana 2 lần/ năm) - cụ chạy Hà Nội - Quảng Bình 12 tiếng thì cách cụ chạy xe cũng giống em thôi, nhà cụ cũng giống nhà em có 2 F1 ( 7 tuổi và 8 tháng), em tính thời gian từng cung nhé:
- Xuân Mai - Thái Hòa: 6 tiếng
- Thái Hòa - Phố Châu: 3 tiếng
- Phố Châu - Đồng Hới : 3 tiếng
- Đồng Hới - Đông Hà : 1,5 tiếng
- Đông Hà - Huế : 2 tiếng + 35 phút chạy từ Huế -> Ana
Như vậy nếu cụ chạy liên tục từ Hà Nội vào đến Ana sẽ mất tầm 15->16 tiếng nên sẽ cực mệt và nguy hiểm. 30/4 vừa rồi em cũng chạy như vậy, dự kiến ngủ sớm từ 7h tối để 2h sáng dậy chạy mà không ngủ được ( chắc không quen) nên 1h sáng xuất phát, đến Thái Hòa tầm 6h sáng mệt ko chịu nổi phải tạt vào nhà người quen ngủ nhờ đến hơn 9h dậy chạy tiếp, kết quả là 4h đến Đồng Hới, gần 8h tối mới vào đến Huế ( lần này em chạy chậm hơn nhiều vì có F1 mới 8 tháng).
Theo em cụ xác định phương án theo hướng option 1. Bình thường em xuất phát như cụ, chạy đến Vinh ( tầm 10h tối) thì nghỉ hoặc hôm nào thấy vui chân thì chạy đến Hà Tĩnh ( tầm 11h rưỡi thì nghỉ), nếu chạy đường HCM thì nghỉ ở Thái Hòa ( nhà em có người quen), sáng hôm sạu chịu khó dậy sớm tầm 4h sáng chạy thì cũng đến Huế kịp check-in không quá muộn, như cụ không có người quen thì có thể nghỉ ở Thái Hòa/ Tân Kỳ/ Phố Châu tùy theo sức khỏe và tinh thần cả nhà ( em tia từ hè năm ngoài đã có nhiều nhà nghỉ được khánh thành, to, đẹp và khá lịch sự, năm nay qua thấy vẫn ổn).
Cá nhân em thì khuyên cụ cố gắng xin nghỉ ngày thứ 7 mà chạy túc tắc vào Quảng Bình nghỉ ngơi, sáng hôm sau ăn sáng, caffe vào Ana cho thoải mái ( cái này chủ yếu phục vụ 2 F1 và gấu)
Em chạy 4h sáng tới Thái Hòa là 8h sáng hôm 30/4. Tính ra Em chạy HN-QB đợt 30/4 hết 12h là do ăn trưa lâu quá, cháu nó lại mệt nên bà cả đòi nghỉ hơi lâu với lại em không quen đường, nhiều chỗ chạy 30km/h vì tra googlemap chứ thực tính thì cũng chỉ 10h thôi cụ, mà chả hiểu sao em lái suốt mà thấy khỏe re. Lần này thì có mẹo cho trẻ con nên mới dám nghĩ chạy liền vào Huế

Chỉnh sửa cuối:

the_tuxedo

Xe hơi
Em vừa đi đợt 30/4 vừa rồi vào đà nẵng cũng đại loại nư đường cụ đi thôi.
em đi đường HCM từ HN lúc 5:30 chạy nghỉ ngơi trên đường 2 lần đến Phố Châu tầm 13:00 ăn trưa nghỉ khoảng 45 phút. chạy tiếp đến Đồng hới tầm 18:00 nghỉ ngơi ra ăn tối. Sáng hôm sau chạy từ Đồng Hới khoảng 7:30 ra Quán Hầu đi đường HCM chạy đến cuối Đông hà nhập lại đường 1 đến Huế khoảng 11:30. Từ Huế ra khu cụ chủ định nghỉ cũng gần thôi, cụ có thể ăn cơm ở Huế rồi nghỉ ngơi đi cho thỏa mái. Đợt em đi cũng một lái, 2 F1 và các cụ nội ngoại.
Về đường xá cụ cứ đúng biển mà đi thôi, đường HCM cũng đẹp chạy nhàn chỉ chú ý dân ở đường này chạy qua đường khá ẩu và nhiều trâu bò. Chúc cụ chuyến đi vui vẻ.
Nhà em có kế hoạch đi ana mandara hè này mà em phân vân vụ chia cung đường quá. Đoàn nhà em 2 vợ chồng và 2 bé 8 và 3 tuổi, 1 lái; em vừa đi HN-QB đường HCM rẽ chỗ gần Phong Nha sang đường 1 ra QB hết 12 tiếng cả ăn nghỉ (4:00 - 16:00), em lái thấy bình thường nên tạm thời các cụ tư vấn đừng care lái xe mệt ạ.

Em đang tính có 2 option

1. Xuất phát HN lúc 4:00 chiều t7, nghỉ đêm ở đâu đó (em chưa rõ đâu thì hạp nhất); sáng hôm sau đi thế nào để 14:00 tới Huế nhận phòng

Em chưa lái tới Huế bao giờ, cũng không nhiều kinh nghiệm timhs chỗ nghỉ đêm cho gia đình trên đường, nhờ các cụ tư vấn giúp thế nào thì tốt nhất ợ

Lái đêm thì vợ cả em nó sợ cướp, sợ nhiều thứ lắm nên đang thích option 1 cơ mà em không tính được. Option 2 vợ em đọc of thấy các cụ bảo đường hcm có cướp mà đi tầm 2h sáng xuất phát thì 6h lúc trời sáng là đã tới Thái Hòa, run cái đoạn 4 tiếng chạy đêm đường mòn quá ạ, đường 1 thì các cụ bảo xấu lắm đoẠN Thanh Hóa Nghệ An

Trăm sự nhờ các cụ cao thủ tư vấn giúp ạ, xem có option nào tốt nhất cho em với (2 cái trên chỉ là ngu ý của em lúc này thôi)

escapes

Xe buýt

Em đang tính có 2 option

Cụ nên đi trước 1 ngày đi cho đỡ mệt cả nhà, ngày 1, thong thả đến Thiên Cầm, làm ít hải sản, cho vợ con nghỉ ngơi thoải mái, qua đêm ở Thiên Cầm, hôm sau túc tắc vào Huế, rồi xuống resort. Không đi đoàn đông thì không nên đi đường HCM vào ban đêm, nhỡ cần trợ giúp, xe cộ trục trặc, cụ sẽ khó đấy.

Đi đường HCM để ý gia súc, chó... trên đường, kẻo lại phang vào nó, rách việc, vừa rồi em vào Huế, thấy có cụ Fortuner phang thẳng vào con trâu :( .... xxx thì hay đứng ở vị trí ít ngờ tới, những chỗ mà lái xe hay quá ga, thậm chí bắn vào *** xe... rồi qua 5 - 7 cây mới tuýt lại. Em gặp quả dựng vật cản giữa làn.... để ép em phải chèn vạch, em giảm tốc độ, bà cả nhà em chụp toạch một cái làm bằng chứng để cãi... Nhìn sang bên đường, thấy mấy chú trong quán nước tay cầm điện thoại... Chắc giao dịch với chốt.

Chúc cụ có một chuyến đi an toàn và vui vẻ

Le phuc an

Xe máy
2.9 năm ngoái nhà e cũng chạy vào ana Huế, e mô tả thế này để cụ chủ ngcứu. Sáng xuất phát từ Trung Hoà 6.30 khoảng 12h ăn trưa ở Tân kỳ, 17h đến Phong Nha, ngủ tại KS Sài gòn Phong nha 700k/đêm, sáng hôm sau đi tham quan động Thiên Đường, trưa về ăn tại Đồng hới, 16h nhận phòng tại Ana, từ đg 1 qua bến xe bắc Huế là e rẽ trái nên k đi vào nội đô tp Huế. Hôm về e chạy 6h từ Ana 21h về Big C, e đến Đông Hà rẽ trái sang đg HCM cảm giác tương đối mệt, nhà e f1 9 và 5 tuổi, e đi Fotuner

CanhDua

Xe hơi
Chắc em sẽ nghiên cứu phương án chạy vào Thiên Cầm nghỉ 1 đêm rồi mới vào Huế, còn không thì đi từ sáng sớm chạy 1 mạch tầm 17h đến Huế vậy, cảm ơn các cụ đã tư vấn. Đã vodka các cụ đủ số mà nhà cháu có

mandarhy

Xe tải
30/4 nhà em chạy đg HCM hệt phg án 1 của cụ, 4-9pm HN-Tân Kỳ, ăn tối quán Phố Núi có món dê bóp rất ngon, rồi ra KS Volga gần ngã tư nghỉ, 200k/phòng rộng rãi, sạch sẽ, hôm sau 5am chạy tiếp đg HCM đến Đồng Hới thì chuyển đg 1 vào Huế . Thấy Cửa Việt đúng tầm ăn trưa thế là tạt vào ăn uống, tắm biển, hôm đấy biển quá đẹp và đông khách. Gần 3 giờ ra chạy tiếp 1h tới Hueé.

Chỉnh sửa cuối: