[Thảo luận] Em hỏi tí , có phải nhường xe biển xanh hú còi nhưng lại không có đèn

ThanCui

Xe tăng
Em vừa đi NB về gặp cái xe atis biển xanh đi rất láo cứ nhoi nhoi lên rồi tự nhiên nó hù còi ầm ĩ như xe cảnh sát ,em quan sát thấy xe không có đèn ưu tiên , lái xe trẻ ranh , em không biết có phải nhường đường trong trường hợp đó không , kụ nào tư vấn em với ,
TB : xe em chỡ 2 ông nhà báo , 2 ông ấy bảo không phải nhường nhưng em nhát gan cứ nhường

Chỉnh sửa cuối:

dreamwater

Xe điện
là e thì thường e quan sát gương, nếu đúng là xe CSGT, cứu hỏa, cứu thương, biển đỏ hú còi và có đèn ưu tiên, em sẽ khẩn trương nhường đường ngay bất kể cứu thương đó là biển trắng. Còn cái hạng như cụ gặp em cũng từng gặp rồi, em cứ từ từ cụ ạ. Đủ điều kiện nhường thì nhường, ko đủ điều kiện nhường thì cứ củ từ đã, ko việc gì phải xoắn. Em từng chửi nhau với 1 thằng xe Misubishi biển đỏ VT của Viettel không đèn không còi nhưng cứ nhoi nhoi đòi vượt rồi vượt láo bên phải em lên xong tạt chèn đầu em phát, em đuổi bằng được lên em tạt đầu lại dí vào vỉa hè, xuống chửi nhau, thằng nhãi ranh lái xe cắt ko dám xuống khỏi xe nói chuyện với e.
Em nghĩ trường hợp này cụ cũng cứ củ từ, vì nó có thể là xe ưu tiên, nhưng hiện không nằm trong 1 số loại xe ưu tiên trong Luật GT đề cập đến

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
KHông có đèn nhưng người ta là xe biển xanh, và được lắp còi ủ tức là xe công vụ rồi, xe này thường TO hơn xe lắp đèn, nên lịch sự nhường đường. Nếu cụ đi ngoại tỉnh mà gặp xe loại đó mà cụ không nhường, em đảm bảo đến trạm kiểm soát giao thông gần nhất cụ sẽ bị dừng xe kiểm tra

tunglk

Xe đạp
KHông có đèn nhưng người ta là xe biển xanh, và được lắp còi ủ tức là xe công vụ rồi, xe này thường TO hơn xe lắp đèn, nên lịch sự nhường đường. Nếu cụ đi ngoại tỉnh mà gặp xe loại đó mà cụ không nhường, em đảm bảo đến trạm kiểm soát giao thông gần nhất cụ sẽ bị dừng xe kiểm tra
thôi nhường cho nó lành cụ à xoắn làm j vạ vào thân.

akiyama_6868

Xe buýt
Cái còi mà cụ thích ra chợ trời đấy. Em thì xe nào xin lịch sự thì nhường, xe ưu tiên thì đương nhiên nhường. Còn vượt láo, vượt ẩu thì còn lâu nhé...

bjzonzon

Xe tải
việc gì phải nhường mấy thằng đó. 80B mà không có xe CSGT dẫn đường em cũng *** nhường chứ đừng nói biển xanh vớ vẩn.

Bác xem lại sách đi, có 5 loại xe được ưu tiên và phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định:

a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;
b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp;
c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;
d) Xe hộ đê, xe đang làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai hoặc tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;
e) Đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

tuandavid

Xe hơi
Nhường, phải nhường chứ cụ

thuysinh.tl

Xe container
Theo luật thì chả phải nhường. Còn k muốn nhức đầu thì nhường cũng được

mockba123

Xe hơi
có 1 lần ở chỗ Xã Đàn - Phạm Ngọc Thạch. Em chờ đèn đỏ, sau đó đi thẳng hầm Kim Liên bị 1 thằng cờ chó biển đỏ đi con Zace GL vượt bên trái rồi đè vào đầu xe em, ép em sát sạt vào cái xe chở rác to đùng bên phải, thế mà nó còn lườm em. TSB nó chứ lúc ý e ko đi với các phụ huynh em thì em ép nó trong hầm luôn :(

Chỉnh sửa cuối:

moonlight

Xe tăng
Cụ làm thế hư bọn xxx

hn03

Xe điện
Biển xanh dăm bảy loại, có khi xe thanh lý - ra chợ giời mua cái còi rồi hú chứ có gì đâu. ĐỦ điều kiện thì nhường thôi ạ.

MOTOYA

Xe tăng
có còi là phải nhường rồi cụ ạ... cụ đi thế là sai luật ời...( luật không quy định bắt buộc phải dùng cảc còi lẫn đèn nhóa)

có còi là phải nhường rồi cụ ạ... cụ đi thế là sai luật ời...( luật không quy định bắt buộc phải dùng cảc còi lẫn đèn nhóa)
Dẫn chứng ở Điều 22 Chương 2 Luật GTĐB:

1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;

b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;

d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

đ) Đoàn xe tang.

2. Xe quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định;

Cái này có nghĩa là bao gồm còi và cờ và đèn bác nhé

Chỉnh sửa cuối:

hahut

Xe tăng
nếu cái còi nó kêu "tọt tọt" thì nên né cho lành cụ ạ.
Tái bút: Cứ còi là né, còi to cho vượt mà!

LX_tuoi_100

Xe tăng
Đó là một trong các loại tín hiệu ưu tiên đã được cấp phép rồi, cụ nên nhường vì thông thường những xe đó là dành cho lờ đờ cấp cao.

quyenh1000

Xe buýt
kiểm tra thì kiểm tra.sao phải xoắn

phinm

Xe tăng
Em là em nhường luôn, không phải BON CHEN làm gì cả. Nhiều tình huống mình không lường được đâu, nhỡ mấy anh TC5 đang trên đường đi làm nhiệm vụ thì sao, cụ lại bị khép tội nguy hại an ninh quốc gia thì mệt