Em hỏi về thay loa cánh ô tô honda civic 2006 - 2008

Kiabuoisang

Xe container
Em đang định mua 2 đôi loa về để thay loa cánh và loa sau cho con xe cỏ Civic. Hôm trước em tháo táp pi cửa ra đo đường kính loa ( đo ra tới mép ngoài khung loa ) là 15cm nhưng seach trên mạng đa phần là loa 6,5 icnh = 16,5cm và rất ít loa có đường kính 15cm.
Em đang định thay cặp loa JBL GTO 603 nhưng đường kính của nó lại là 16,5cm. Cụ nào đã thay loa xe này rồi cho em hỏi: Thay loa đường kính 16cm có được không ? vì em đo ra mép ngoài cùng của loa, nếu loa 16,5 trừ phần khung đi thì không biết gân loa có bị chạm vào táp pi không nữa. Có vừa không hay cứ phải đúng loa 15cm ? :-?? . Em ở xa nên mua loa về tự lắp nên phải hỏi trước, ko rước về rồi không vừa thì nhọc lắm @-)
Vodka đã xếp đống, mong các cụ giúp em. Thanks các cụ

Chỉnh sửa cuối:

SpecX7426

Xe tăng
Cụ cứ mua loa cỡ 16,5cm về thay thoải mái ko phải nghĩ nhé!
Qua Long Thịnh mua thêm 1 cặp vè nhựa chống nước lắp kèm theo loa nữa!

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Cụ cứ mua loa cỡ 16,5cm về thay thoải mái ko phải nghĩ nhé!
Qua Long Thịnh mua thêm 1 cặp vè nhựa chống nước lắp kèm theo loa nữa!
Thật ạ :). Loa của civic nguyên bản có khung bằng nhựa dày khoảng 2,5cm. Em chưa nghĩ ra được dùng vật liệu gì để khoét vòng đệm lắp cho loa mới. Nhà em ở xa lắm ạ. Nếu ở thủ đô thì em cũng chẳng tự làm làm gì

SpecX7426

Xe tăng
Cụ chỉ việc tháo loa cũ là lắp được loa mới, có phải đục khoét gì đâu mà lo????

Kiabuoisang

Xe container
Cụ chỉ việc tháo loa cũ là lắp được loa mới, có phải đục khoét gì đâu mà lo????
Oh nô, tháo loa cũ ra sẽ không lắp được loa mới cụ ạ. Cụ hình dung như này nhé, phần tôn phía cánh cửa lỗ của nó không phải là hình tròn mà là 1 cái hình trên tròn, dưới bị bóp lại và chỗ rộng nhất chỉ là khoảng 12cm, cái lỗ đó chỉ chứa 1/3 chiều cao từ củ loa đến mặt loa. Loa của civic rộng 15 cm và khung loa bằng nhựa cao khoảng 2,5cm. Khi gắn loa mới thì buộc phải cắt 1 vòng đệm có chiều cao là khoảng 2,5 cm để đặt loa - vòng đệm - tôn cửa xe. Việc này nếu dùng vòng đệm bằng gỗ thì đẹp, nhưng vì điều kiện khó gia công nên em tính sẽ sử dụng ống nhựa tiền phong PVC phi 16cm ạ, cần thiết sẽ hơ nóng và lồng 2 ống vào nhau sẽ rất chắc chắn \:D/.

Chỉnh sửa cuối:

SpecX7426

Xe tăng
Khổ quá, loa cụ đặt bắt vít lên cái khuôn nhựa chứ có bắt vít thẳng vào tôn cửa đâu mà cụ lo???!!! Cái đoạn hẹp ở tôn cửa thì ko ảnh hưởng gì vì chỗ đó chứa cục nam châm của loa.

Kiabuoisang

Xe container
Khổ quá, loa cụ đặt bắt vít lên cái khuôn nhựa chứ có bắt vít thẳng vào tôn cửa đâu mà cụ lo???!!! Cái đoạn hẹp ở tôn cửa thì ko ảnh hưởng gì vì chỗ đó chứa cục nam châm của loa.
Quá khổ, vì nó không có cái khuôn nhựa như các xe khác. Cái khuôn nhựa nó chính là cái loa cũ của xe luôn ạ. Riêng thằng Civic nó lại làm kiểu như vậy, loa và khuôn là một ạ. Toàn bộ khung loa bằng nhựa và chính là khuôn luôn ạ, mà em thì muốn giữ lại cái loa đó để chơi vào việc khác. Thế nên phải chế cái khuôn nhựa khác từ ống PVC 160mm @-)
Nó kiểu như này cụ ạ: Khuôn nhựa là khung loa luôn

Chỉnh sửa cuối:

DrHuy81

Xe tăng
Thì cụ làm cái vanh gỗ mdf theo cỡ của cái vành loa nguyên bản kia rồi lắp loa vào là xong. Nếu mdf 1cm thì chồng 3 lớp lên là ổn.

Kiabuoisang

Xe container
Thì cụ làm cái vanh gỗ mdf theo cỡ của cái vành loa nguyên bản kia rồi lắp loa vào là xong. Nếu mdf 1cm thì chồng 3 lớp lên là ổn.
Dạ, em gia công bằng nhựa ổn hơn cụ ạ. Làm rất đơn giản, chỉ cần cắt ra là xong. Để cho đủ độ dày khoan lỗ vít thì có thể hơ nóng và lồng 3 lần dán keo là được. Gỗ công nghiệp ở vị trí đó dễ bị ải và mủn vì ở đó thường có nước lọt vào. Và cơ bản là em cũng không có phương tiện để thi công vanh lỗ tấm gỗ. Nhà em ở trên dẻo cao mà ;))

DrHuy81

Xe tăng
Dạ, em gia công bằng nhựa ổn hơn cụ ạ. Làm rất đơn giản, chỉ cần cắt ra là xong. Để cho đủ độ dày khoan lỗ vít thì có thể hơ nóng và lồng 3 lần dán keo là được. Gỗ công nghiệp ở vị trí đó dễ bị ải và mủn vì ở đó thường có nước lọt vào. Và cơ bản là em cũng không có phương tiện để thi công vanh lỗ tấm gỗ. Nhà em ở trên dẻo cao mà ;))
Vậy cụ vượt khó đi rồi cho anh em mấy kiểu ảnh hoàn thiện tác phẩm nhé (like)

Kiabuoisang

Xe container
Vậy cụ vượt khó đi rồi cho anh em mấy kiểu ảnh hoàn thiện tác phẩm nhé (like)
OK, nếu hôm nay loa về là T2 em sẽ trình kết quả. Em chỉ thích tự sướng đối với những cái đơn giản \m/

SpecX7426

Xe tăng
Xe e đời 2007 lắp bình thường. Nếu xe cụ ko có thì mua thêm vành nhựa là ok, chế cháo làm gì cho mệt. Một số loại loa là có kèm theo vành nhựa và mặt ốp bảo vệ loa luôn đấy cụ!

Kiabuoisang

Xe container
2 cặp loa JBL nhái của em đã về. Giá rổ thật là lộn văn xộn, đều là hàng nhái mà chỗ này chỗ kia chênh nhau hẳn vài tăm ngàn. Cũng hy vọng là âm thanh nó sẽ đỡ hơn dàn loa theo xe của Civic, nếu không đỡ hơn thì em sẽ lại tháo ra, thanh lý ;)).
Show các cụ ngó quả JBL nhái. Tuy là nhái nhưng qua kiểm tra thấy làm cũng khá cẩn thận, đường keo khá gọn gàng, màng và gân loa khá đẹp duy chỉ có điều là 2 way chứ không phải 3 way, hình tép tam giác chỉ là rởm cho giống hịn. Chưa có time thử ở xe nhưng chắc là sẽ hơn âm thanh nguyên bản một tẹo - và em cũng chỉ cần nó hơn 1 tẹo thôi. Em nghe dân đồn là cục nam châm càng to thì tiếng bass càng ổn, cục này cũng khơ khớ so với nguyên bản rồi ;))
Hàng đây ạ. Chủ nhật có time em sẽ thi công.

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Xe e đời 2007 lắp bình thường. Nếu xe cụ ko có thì mua thêm vành nhựa là ok, chế cháo làm gì cho mệt. Một số loại loa là có kèm theo vành nhựa và mặt ốp bảo vệ loa luôn đấy cụ!
Cái này thì buộc phải chế ạ. Nó cũng có vòng nhựa nhưng chỉ được gần 1cm. Cái em cần là 2 cm cơ ạ.

Liemhn

Xe hơi
Có loa mới nghe hay rồi !!!!!!!!!!

SH2020

[Tịch thu bằng lái]
Thật ạ :). Loa của civic nguyên bản có khung bằng nhựa dày khoảng 2,5cm. Em chưa nghĩ ra được dùng vật liệu gì để khoét vòng đệm lắp cho loa mới. Nhà em ở xa lắm ạ. Nếu ở thủ đô thì em cũng chẳng tự làm làm gì
Cụ qua Minh Khôi 1A Trần thánh Tông ở đây có tất cả các loại dưỡng loa xịn cho tất cả các xe k phải cắt bằng gỗ

ww.Longthinh.vn

Xe điện
Website
longthinh.vn
Cụ qua Minh Khôi 1A Trần thánh Tông ở đây có tất cả các loại dưỡng loa xịn cho tất cả các xe k phải cắt bằng gỗ
Ý cụ nói là loại vanh nhựa theo xe như này?????

Vành chống nước sẽ như này cụ ơi

Ngoài ra, em còn có cả vanh Inox dành cho những cụ chơi đồ Hi-End....Vừa thẩm mỹ, lại lắp được cho tất cả các loại loa có kích thước 6"

Chắc cụ hiểu lầm ý nghĩa của cái vành chống nước kia. Nó là bảo vệ côn loa khỏi bị dính nước, giúp loa có độ bền, tuổi thọ cao hơn

Kiabuoisang

Xe container
Ý cụ nói là loại vanh nhựa theo xe như này?????

Vành chống nước sẽ như này cụ ơi

Ngoài ra, em còn có cả vanh Inox dành cho những cụ chơi đồ Hi-End....Vừa thẩm mỹ, lại lắp được cho tất cả các loại loa có kích thước 6"

Chắc cụ hiểu lầm ý nghĩa của cái vành chống nước kia. Nó là bảo vệ côn loa khỏi bị dính nước, giúp loa có độ bền, tuổi thọ cao hơn
Hàng của cụ đẹp thật đấy. Em chế mất có 5 phút/vòng đệm và nhìn cũng không đến nỗi nào. Tuy nhiên loa không ổn, lắp vào nghe thử thấy vấn thế ;)) nên em lại gỡ ra,...chờ thanh lý. Tới sẽ đầu tư bộ khác ngon lành hơn ;))
Đây là hình ảnh em đã thi công xong, chỉ mất 5 phút cho 1 vòng đệm, đẹp chả kém gì hàng hiệu
Kinh nghiệm rút ra rằng: Chỉ cần mua 1 cút nối của ống nhựa PVC phi 160 với giá 50K, đo và cắt bằng chiều cao vòng đệm cần thiết. dán băng dính 2 mặt vào mặt tiếp giáp cánh cửa. ướm loa cũ và đánh dấu, đặt vòng đệm vào, dán băng dính 2 mặt vào phía ngoài vòng đệm và đặt loa vào, bắt ốc cố định là xong ạ.
Mục đích dán băng dính 2 mặt là để nếu có khe hở nhỏ sẽ được bịt kín và có sự liên kết dễ thi công hơn.
Đơn giản và hạt dẻ phải không các cụ./.

Chỉnh sửa cuối:

DrHuy81

Xe tăng
Cái thành ống PVC nó mỏng thế kia cụ bắt vít thì làm sao mà chắc chắn được, gặp mấy con loa khủng nó đánh bung hết cụ ơi.