Em không thể mở được cửa xe bên lái, nhờ giúp đỡ.

xedithue

Xe tăng
Chào các bác. Em đang chạy con 528i đời 1997. Em có bị vấn đề này hơn 1 tuần nay mà vẫn loay hoay quá.

Xe em ổ khoá cơ cánh cửa lái vẫn mở ngon, tức là khi mở thì cái chốt cửa nó vẫn nâng lên sập xuống bình thường. Mở bằng khoá điện cũng vẫn ổn. Nhưng có 1 vấn đề nhức nhối là không thể mở được cánh cửa ra. Nguyên nhân là cái lẫy mở khoá phía ngoài và cái lẫy mở phía trong sẽ kéo theo 1 cái dây cáp để mở cái chốt khoá, nhưng không biết vì lý do gì nó bị tuột mất thì phải, nên giờ chịu chết không thể mở nổi cánh cửa nữa.

Em đã nghĩ đến 3 phương án:

1. Phá táp-pi cửa: cái này chắc mở được nhưng để thay cái táp-pi không đơn giản.

2. Cắt cửa: phương án này chắc chắn là em không dùng

3. Tháo ốp tai bên trái, sau đó tìm cách can thiệp để tháo bu-lon bản lề cửa: cái này không biết có làm được không.

Các bác biết chỗ nào làm tốt cái món này hoặc bác nào có cao kiến gì chỉ bảo cho em với ạ.

Cái táp-pi cửa của em giống hệt cái này ạ: (ảnh em copy trên mạng nên không up hình to hơn đựoc vì vỡ hình, các bác xem tạm nhé)

Chỉnh sửa cuối:

Red Fate

Xe hơi
Theo e chỉ có cách dùng phương án 1, chứ 2 bác k0 muốn dùng và 3 thì có vẻ k0 khả thi(trừ khi bác tháo tung tời cả đầu xe). Bác có thể dùng cách 1 nhưng bảo thợ chỉ cắt 1 miếng hình vuông nhỏ đúng chỗ chốt khóa để có thể thò 1 ngón tay (hoặc đầu kìm mỏ nhọn) vào đẩy chốt khóa lên để mở cửa. Cắt khéo thi có thể giữ lại miếng cắt rồi dán lại. Chúc bác xử lý được sớm :)

Chào các bác. Em đang chạy con 528i đời 1997. Em có bị vấn đề này hơn 1 tuần nay mà vẫn loay hoay quá.

Xe em ổ khoá cơ cánh cửa lái vẫn mở ngon, tức là khi mở thì cái chốt cửa nó vẫn nâng lên sập xuống bình thường. Mở bằng khoá điện cũng vẫn ổn. Nhưng có 1 vấn đề nhức nhối là không thể mở được cánh cửa ra. Nguyên nhân là cái lẫy mở khoá phía ngoài và cái lẫy mở phía trong sẽ kéo theo 1 cái dây cáp để mở cái chốt khoá, nhưng không biết vì lý do gì nó bị tuột mất thì phải, nên giờ chịu chết không thể mở nổi cánh cửa nữa.

1. Phá táp-pi cửa: cái này chắc mở được nhưng để thay cái táp-pi không đơn giản.

2. Cắt cửa: phương án này chắc chắn là em không dùng

3. Tháo ốp tai bên trái, sau đó tìm cách can thiệp để tháo bu-lon bản lề cửa: cái này không biết có làm được không.

Các bác biết chỗ nào làm tốt cái món này hoặc bác nào có cao kiến gì chỉ bảo cho em với ạ.

Cái táp-pi cửa của em giống hệt cái này ạ: (ảnh em copy trên mạng nên không up hình to hơn đựoc vì vỡ hình, các bác xem tạm nhé)

OBDvietnam

Xe tải
Website
www.obdvietnam.com.vn

Em đã nghĩ đến 3 phương án:......
Ba phương án của bạn không cần sử dụng(không phải phá,cắt, đục gì) .
Bạn đến một gara nào đó mà họ có một loại thiết bị dạng như một túi khí, bơm hơi vào được trong nó ,
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011052214120yzi0yzu4nj174324.jpeg
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011052214120mtg5y2nmmj159876.jpeg
Dùng nó để ép kính từ phía ngoài để tạo khoảng hở giữa kính và táp bi . Sau đó sẽ dùng một công cụ dạng móc kéo chốt cửa của bạn mở ra .
Cũng dùng phương pháp này để mở cửa áp dụng cho trường hợp quên chìa khoá trong xe .

Chỉnh sửa cuối:

sonxt

[Tịch thu bằng lái]
giá như cụ ở gần em nhỉ?mất 5 phút em sẽ xử lý cho cụ ngon lành ngay

HobbyDriver

Xe tăng

Không phải phá mà chỉ tháo nó ra thôi chứ ạ. Cụ tìm kỹ sẽ thấy các con ốc bắt ở đó, thường có đậy nắp nhựa cho đẹp.
Mà cái này thì em tin là gara nào cũng làm được

Tittop9

Xe tải
Ba phương án của bạn không cần sử dụng(không phải phá,cắt, đục gì) .
Bạn đến một gara nào đó mà họ có một loại thiết bị dạng như một túi khí, bơm hơi vào được trong nó ,
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011052214120yzi0yzu4nj174324.jpeg
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011052214120mtg5y2nmmj159876.jpeg
Dùng nó để ép kính từ phía ngoài để tạo khoảng hở giữa kính và táp bi . Sau đó sẽ dùng một công cụ dạng móc kéo chốt cửa của bạn mở ra .
Cũng dùng phương pháp này để mở cửa áp dụng cho trường hợp quên chìa khoá trong xe .
Quá chuẩn. Con xe tải nhà em mấy ông lái xe để quên chìa khóa tron xe thì lấy cái lập là mỏng luồn qua khe kính móc móc là mở được cửa. Nhiều bác thợ cũng làm như thế cả nên ko cần cắt cửa đâu bác

xedithue

Xe tăng
Em cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình. Em cũng đã thử luồn móc vào để kéo cái chốt ở trong nhưng không được. Tháo tap-pi cũng không xong vì tap-pi ăn sâu vào trong cửa. Cái này em nghĩ phải bác nào đã rơi vào trường hợp không mở được cửa dòng Bim thì mới xử lý được. Buồn ghê các bác ạ.
Tiìhh hưống xấu nhất em dự liệu là mổ cột B để tháo cái móc khoá bắt vào cột B. Cái này thẩm mĩ hơn nhưng liệu có ảnh hưởng đến kết cấu xe không nhỉ ?
Các bác tư vấn tiếp giúp em với !

gecko87

Đi bộ
bác cạy cái vè ở cửa ra rùi lấy que ẩn cái chốt mở cửa ra xem ( cái vè bên ngoài xe ở cửa )

Chỉnh sửa cuối:

Red Fate

Xe hơi
Em cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình. Em cũng đã thử luồn móc vào để kéo cái chốt ở trong nhưng không được. Tháo tap-pi cũng không xong vì tap-pi ăn sâu vào trong cửa. Cái này em nghĩ phải bác nào đã rơi vào trường hợp không mở được cửa dòng Bim thì mới xử lý được. Buồn ghê các bác ạ.
Tiìhh hưống xấu nhất em dự liệu là mổ cột B để tháo cái móc khoá bắt vào cột B. Cái này thẩm mĩ hơn nhưng liệu có ảnh hưởng đến kết cấu xe không nhỉ ?
Các bác tư vấn tiếp giúp em với !
ca này khó nhey, hay bác cứ đổi xe cho e, e gày gò, chui ra chui vào qua đường kính mà k0 mở cửa cũng được . Em quý bác lắm mới đề nghị đấy, nhá!!!! :D >:D<8-|

60Hz

Xe buýt
sao bác ko mang ra gara họ làm cho?

bluestar2006

Xe container
Em nghĩ bác cứ thử tiếp phương án thò que sắt qua khe kính vào gẩy lẫy (để thử làm được điều này bác nên tháo cửa phụ ra xem cơ cấu cơ khí nó thế nào đã).

Nếu không được, mà phương án tháo tap pi không khả thi như bác đã nói thì bác nên bóc phần có nếp gấp của tap pi sau đó khoét 1 cái lỗ nằm gọn trong cái phần đó để thao tác. Xong xuôi bác đậy lại chắc cũng ít để lại dấu vết.

Còn phương án chọt từ cột B em nghĩ cũng không dễ, do con ốc giữ đai được bắt từ ngoài vào, và đã bị cái cửa che mất.

Chỉnh sửa cuối:

xedithue

Xe tăng
Vâng, cảm ơn các bác đã tư vấn, mấy hôm nay bận quá em chưa qua cụ Btek được. Tappi của e cũng có 1 lỗ thủng nhỏ gần ổ khóa, em nghi chủ trước đã 1 lần bị thế này rồi và xử lý qua cái khe đó. Nhưng thò móc vào vẫn không kéo được cáp mới khó chứ. Bực thật các bác ạ.

CayneS

Xe máy
Chả hiểu xe bác thế nào nhỉ chứ em xử nhiều xe bị bẹt bánh răng rồi, toàn mở hé tapxi là được. Bản thân móc hiếm khi gãy mà hay kẹt bánh răng bác ạ, thế nên bác tập trung xử cái này xem.

bluestar2006

Xe container
Vâng, cảm ơn các bác đã tư vấn, mấy hôm nay bận quá em chưa qua cụ Btek được. Tappi của e cũng có 1 lỗ thủng nhỏ gần ổ khóa, em nghi chủ trước đã 1 lần bị thế này rồi và xử lý qua cái khe đó. Nhưng thò móc vào vẫn không kéo được cáp mới khó chứ. Bực thật các bác ạ.
Vậy nên em mới khuyến nghị bác tháo cửa bên phụ ra nghiên cứu, để chọt cho nó đúng chỗ (theo nguyên tắc đối xứng)