[Funland] Em mắc bệnh thối chân vào mùa đông, cụ nào biết cách chưa giúp em ạ....

BIENDONG001

Xe tăng
Em cứ vào mùa đông là chân có mùi nặng lắm ạ. Ko biết chữa kiểu gì cho hết, cụ nào có biết cách chữa giúp em cái ạ.

Tình hình này ko dám đi chơi đâu phải bỏ giầy ra ạ, vì mùi nồng nặc ạ... :D

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Chặt chân là hết !

hoanibst

Xe tải
chia sẽ với cụ là cụ nên rửa chân hàng ngày, ko nên đi giầy thể thao, nên mua vài đôi dày da loại tốt của giovanni chẳng hạn. Loại giày này lót nó tốt nên nó ko bị ẩm. ít nhất phải có 3 đôi đi đổi nhau chứ ko đc đi quá 2 ngày 1 đôi vì phải để giày nó hả hơi khô vì chân cụ ra nhiều mồ hôi. Tất thì cụ đi làm màng 2 đôi. Sáng 1 đôi, chiều 1 đôi và quan trọng nhất là sáng rửa chân, tối về rửa chân. Nếu ở văn phòng sạch sẽ thì đến văn phòng nên đi dép nhựa dạng cứng đi trong nhà tắm.

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em có 15 đôi tất.. đeo cả ngày.. chả bị hôi.. cuối ngày đi tắm là thay luôn :))

vanvuong

Xe điện
Làm 2 cái bcs đeo vào chân.
Lúc bí rút ra dùng, nhất cử, lưỡng tiện =)) .

BIENDONG001

Xe tăng
chia sẽ với cụ là cụ nên rửa chân hàng ngày, ko nên đi giầy thể thao, nên mua vài đôi dày da loại tốt của giovanni chẳng hạn. Loại giày này lót nó tốt nên nó ko bị ẩm. ít nhất phải có 3 đôi đi đổi nhau chứ ko đc đi quá 2 ngày 1 đôi vì phải để giày nó hả hơi khô vì chân cụ ra nhiều mồ hôi. Tất thì cụ đi làm màng 2 đôi. Sáng 1 đôi, chiều 1 đôi và quan trọng nhất là sáng rửa chân, tối về rửa chân. Nếu ở văn phòng sạch sẽ thì đến văn phòng nên đi dép nhựa dạng cứng đi trong nhà tắm.
Bẩm cụ là em chỉ bị hôi ở mùa đông thôi, sang Hè là chân lại thơm lắm :D

Có lẽ mùa đông chân ra nhiều hồ hôi hơn vì cơ thể ko thoát mồ hôi nhiều như mùa hè.

formen

Xe lăn
hôi chân là do vi khuẩn, kiểu dưa khú ý cụ.
=> thực hiện các biện pháp diệt khuẩn/ chặn môi trg phát triển là ok.

=> vệ sinh sạch, giầy tất, rắc traphaco.
=> ngâm chân nc muối mặn+ dấm khử trùng.

3 ngày khỏi.

ubisapro

Xe trâu
E hóng kinh nghiệm ... nếu hôi còn dùng :D

BIENDONG001

Xe tăng
hôi chân là do vi khuẩn, kiểu dưa khú ý cụ.
=> thực hiện các biện pháp diệt khuẩn/ chặn môi trg phát triển là ok.

=> vệ sinh sạch, giầy tất, rắc traphaco.
=> ngâm chân nc muối mặn+ dấm khử trùng.

3 ngày khỏi.
Dạ cụ ơi, chân em ko phải là hôi vừa vừa, mà là hôi ở mức độ nặng mùi. Nghĩa là phòng 50m2 nếu tháo chân ra cả phòng chạy ạ :D

Vì thế em dùng Traphaco rồi và thấy có đỡ đi, nhưng nhược điểm là bề mặt bàn chân rất khô ráp khó chịu do thuốc này ngấm vào chân.

formen

Xe lăn
nhược điểm là bề mặt bàn chân rất khô ráp khó chịu
buổi tối ngâm nước muối nóng+ dấm sẽ giải quyết vụ này cụ ợ. sau 3 ngày kỳ da chết gót chân cụ thành gót hồng luôn. sau duy trì ngâm chân sẽ hết hiện tượng này.

BIENDONG001

Xe tăng
buổi tối ngâm nước muối nóng+ dấm sẽ giải quyết vụ này cụ ợ. sau 3 ngày kỳ da chết gót chân cụ thành gót hồng luôn. sau duy trì ngâm chân sẽ hết hiện tượng này.
Em hay ngâm vỏ bưởi hâm nước nóng cụ ạ. Cái mùi vỏ bưởi rất thơm và khử mùi rất tốt ạ.

Nhưng hiệu quả được đúng 3 tiếng là hết, sau lại đâu vào đó, vẫn mùi lắm.

- Em đã thử thêm cách cách chữa như bấm huyệt - day huyệt có tác động đến tuyến mồ hôi bàn chân của 1 chuyên da bấm huyệt, thử thêm cách như lá trầu không cho vào lót giầy mỗi khi đi, ngâm chân, dùng thuốc của Traphaco rồi đến cả kiêng đi giầy, nhưng vẫn hôi, có chăng chỉ khắc phục được 1 chút. Mà càng lạnh thì mùi càng nặng.

- Giầy tất thì em có 2 đôi thay nhau. Trước em hay đi tất cả mùa hè. Nhưng gần đây em đi giầy lười nên toàn chân không xỏ giầy, giải phóng Tất rồi cụ ạ. Vì vừa đỡ hôi ra tất, vừa giảm độ ẩm cho bớt mùi, lại vừa nhanh gon hơn. Nhưng kể cả ko có Tất thì vẫn hôi. Mồ hôi ra nhiều, đi đứng một buổi sáng là mồ hôi ra cảm nhận rõ thấy ướt chân.

- Có một điều em quên chưa nói với cụ, đó là em hay đi bộ và thích đi bộ lắm ạ. Đó là môn thể thao ưa thích ạ. Có lẽ đây là cách vận động làm cơ thể sinh nhiều bài tiết hơn thông thường dẫn đến mùi nặng ở chân. Cụ tin không chứ 1 tháng em đo hơn 300km đi bộ. Gồm cả đi làm và đi thể thao.

BIENDONG001

Xe tăng
Em chân hơi thối nhưng đi loại tất 40k có đợt cả tuần chưa thối hehe
Em cũng đã từng làm như cụ.

Để chữa cháy thì em luôn mang dự phòng theo 1 đôi tất sạch (thậm chí là tất mới 100% mua theo lô nên được giá cực mềm chỉ 7-8k/đôi, bình thường bán 15k/đôi). Em chữa cháy bằng cách mỗi khi vào đâu phải cởi giầy thì em đứng ngoài thay luôn đôi tất cũ đang đi bằng tất mới. Làm như thế thì bưng bít tạm thời được cái mùi, cho nơi mình tháo giầy ra ko bị ảnh hưởng bởi mùi khó chịu. Nhưng rồi cũng bị phát hiện cụ ạ :D

formen

Xe lăn
cụ vưỡn phải đi tất cụ ợ. thậm chí tất dầy. vi khuẩn chỉ phát triển khi nóng, ẩm. k nóng, k ẩm thì k có vi khuẩn. 2 đôi giầy chưa đủ cho 300km/tháng. ngày 10km đi bộ cụ mua thêm giầy đi bộ loại tốt k có long đầu gối. e ngày 2km đi bộ. thêm vài km đạp xe, xe máy 5km, ô tô 30km dùng khoảng 5 đôi giầy cùng lúc các loại.

nếu dùng traphaco chưa đủ cụ rắc thêm phấn rôm baby của trẻ em. đỡ khô hơn.

ngâm chân bằng vỏ bưởi or bất kỳ loại hương tự nhiên nào đều ok.

nếu trong thời gian đầu sau vài tiếng vẫn bị hôi chân cụ rửa chân bằng nước rửa tay sát khuẩn lifebouy.
lau khô chân, rắc trapha, thay tất, đỏi giầy nếu đc.

giầy cụ thay lót tốt, lấy báo vò tròn nhét vào bên trong để giữ phom và làm khô khi k sử dụng.

túm lại chỉ có làm khô và diệt khuẩn liên tục. có mùi là làm luôn. vài ngày vi khuẩn k có môi trng phát triển sẽ hết. cụ duy trì đều đặn vệ sinh, ngâm chân hàng ngày.