Em mạnh dạn đứng ra tư vấn cho các cụ tất cả các vấn đề liên quan đến Ắc Quy ạ

panasonic2368

Xe tải
Website
www.powerbatt.com.vn
Sau một thời gian cũng đeo đuổi cái nghề, cộng thêm với đam mê nên em cũng tìm hiểu tương đối tốt, và có kiến thức (em nghĩ là tạm đủ) về Ắc Quy các loại. Cụ thể là Ắc Quy Axit - Chì ạ.
Nên em cũng mạn phép mở cái thread để gọi là tư vấn các vấn đề về ắc quy cho các cụ mợ nhà mình ạ. Các cụ mợ có thể đặt các câu hỏi, em sẽ cố gắng trả lời nhanh nhất ạ.

Kính các cụ.

Hoathanhtao

Xe điện
Em mở hàng phát:D

Mua xe về,việc đầu tiên là em thay cái ắc quy nước bằng ắc quy khô nhằm tránh han gỉ cái đế.thế có được không Cụ?

panasonic2368

Xe tải
Website
www.powerbatt.com.vn
Em mở hàng phát:D

Mua xe về,việc đầu tiên là em thay cái ắc quy nước bằng ắc quy khô nhằm tránh han gỉ cái đế.thế có được không Cụ?
Trước khi trả lời em xin đính chính 1 chút là hiện này ắc quy trên thị trường đều là ắc quy nước :D Các cụ đang bị nhầm ắc quy kín thành ắc quy khô ạ.

Hì hì, cái này rất rất nhiều cụ mợ nhà mình làm như thế ạ.
Về quan điểm cá nhân của em (sau thời gian làm việc với ắc quy) thì ắc quy "nước" có độ tin cậy và bền hơn nhiều so với ắc quy "khô", chỉ có một điều là các cụ nhà mình hầu như ai cũng lười việc đổ nước (tuyệt đối ko thêm axit loãng nhé) vào các ngăn ắc quy nên mới nhanh hỏng.
So sánh về tuổi đời của ắc quy "nước" nếu sử dụng đúng thì độ bền có thể dài gấp 1.5 - 2 lần so với ắc quy "khô" ạ.

Một đối tác của bên em là hãng Taxi Mai Linh, 100% số xe của họ là sử dụng ắc quy "nước" các cụ nhé.

SimsSam

Xe điện
Cụ ơi, sau bao lâu thì thay bình điện ạh.

panasonic2368

Xe tải
Website
www.powerbatt.com.vn
Cụ ơi, sau bao lâu thì thay bình điện ạh.
Việc thay bình điện này phụ thuộc rất nhiều vào cách sử dụng xe của cụ, cụ à.
Ví dụ thế này: với các cụ thường xuyên di chuyển ngắn, rồi dừng xe-tắt máy, rồi lại đề khởi động đi tiếp, thì ắc quy sẽ rất nhanh hỏng ạ.
Các cụ đi đường càng dài, thì ắc quy càng bền ạ :)

phuongdm

Xe tải
Chào cụ, cụ cho em hỏi là xe em ắc quy đi được 3 năm rồi, chưa có dấu hiệu của kém, trừ 1 lần em quên tắt đèn trần để mấy ngày nên hết điện. Em chuyên đi khoảng cách ngắn, tối đa 5km là tắt máy, rồi lại đề lại. Nghe cụ nói thì cũng hơi lo lo cho cái ắc quy. Cho nên e muốn mua 1 cái vứt cốp dự phòng. ắc quy của e là loại Rocket 70Ah. Vậy cụ cho em hỏi em có thể mua cái này ở đâu tại...Hải phòng được ko ạ. Em đi tìm mãi ko thấy mà em chỉ muốn thay đúng Rocket thôi.

0906021102

Xe tải
Xe máy exciter của em Acquy chắc cũng hỏng rồi, sáng ra ko đề được, đèn đóm mù tịt, nhưng đi 1 lúc dừng xe thì lại đề bình thường, giờ nếu em thay thì loại nào là tốt (em muốn dùng ắc quy khô - để khỏi mất công bảo dưỡng) ! Cám ơn cụ !

Taihoatu

Xe lăn
Chào cụ, cụ cho em hỏi là xe em ắc quy đi được 3 năm rồi, chưa có dấu hiệu của kém, trừ 1 lần em quên tắt đèn trần để mấy ngày nên hết điện. Em chuyên đi khoảng cách ngắn, tối đa 5km là tắt máy, rồi lại đề lại. Nghe cụ nói thì cũng hơi lo lo cho cái ắc quy. Cho nên e muốn mua 1 cái vứt cốp dự phòng. ắc quy của e là loại Rocket 70Ah. Vậy cụ cho em hỏi em có thể mua cái này ở đâu tại...Hải phòng được ko ạ. Em đi tìm mãi ko thấy mà em chỉ muốn thay đúng Rocket thôi.
Đừng mua Ắc quy dự phòng làm gì cụ ạ, vì nó cũng hỏng theo thời gian. Cụ cứ mua cho em cái dây câu bình vứt vào cốp xe ấy. Khi nào cái bình ắc quy kia teo hẳn thì mua cái mới. C

anhtho

Xe ngựa
Xe quên đèn trần mấy ngày mà mất điện là bình thường. Cụ cứ thủ sẵn bộ dây câu, mà không đi đâu xa thì cứ gọi taxi khi chẳng may mất điện. Các chú taxi rất rành chuyện này, giá phổ thông là 20k !.
Xe em hơn 4 năm rồi mà vẫn bình thường, và em cũng có bộ dây câu để phòng hờ.

vodka_cute

Xe buýt
Ac quy xe cháu giờ là 60A, chúa muốn thay bình 75A có được không cụ? Có ảnh hưởng gì không ạ?

QAZ

Xe container
Tôi xin hỏi: Ắc-quy can-xi nó khác gì ắc quy thường ? Tôi dùng cái ắc-quy can-xi 40Ah của Pinaco, lắp vào xe đề nổ chạy tốt, nhưng có hiện tượng khi để chạy không tải thì đèn trong xe cứ nhấp nháy, ga lên thì hết.

panasonic2368

Xe tải
Website
www.powerbatt.com.vn
Cụ ko nên mua ắc quy dự phòng, vì ắc quy dù không sử dụng nhưng vẫn xảy ra quá trình phản ứng giữa cực dương và cực âm và như vậy cũng dẫn tới quá trình sulphat hóa ắc quy (các cụ nhà ta gọi là chai ban cực - hay muối bản cực).
Cụ hoàn toàn có thể mua ắc quy dưới Hải Phòng được, có rất nhiều ắc quy Rocket 12V-70Ah. Ngoài ra, nếu cụ là người cẩn thận và có thời gian thì nên mua ăc quy ướt, vì loại ắc quy của cụ là ắc quy lớn.

anhtho

Xe ngựa
Tôi xin hỏi: Ắc-quy can-xi nó khác gì ắc quy thường ? Tôi dùng cái ắc-quy can-xi 40Ah của Pinaco, lắp vào xe đề nổ chạy tốt, nhưng có hiện tượng khi để chạy không tải thì đèn trong xe cứ nhấp nháy, ga lên thì hết.
Acquy can xi cũng là aqcuy chì nhưng có thêm thành phần Ca trong điện cực. Acquy can xi giữ điện áp lâu hơn, điện áp hơi cao hơn và cũng yêu cầu điện áp nạp cao hơn quãng 5%. Có thể xe cụ mới lắp nên acquy chưa được nạp đầy hoàn toàn. Cụ để đi vài hôm xem sao.

Hờ oa hoa

Xe tải
Xe thằng bạn em hôm trước nó bị cái gọi là Mô ve ắc quy gì đó, nó mang ra gara thợ lấy giấy nhám chà chà vào đầu cực acquy nối mát và làm sạch 2 đầu bọc cực âm và cực dương của acquy thì thấy 2-3 tuần nay không còn hiện tượng xe nằm đường nữa. Cụ giải thích rõ giúp em việc này nhé.

adidas_hn_man

Xe tăng
thank cụ nhiều ... thật hữu ích.........tiện đây hỏi cụ luôn... vậy thì acquy kín có bổ xung được nước khi bị yếu không???
vì mình thấy trên bình ác quy có chỉ dẫn, mầu xanh là tốt, màu đỏ là yếu, màu trắng là tèo... vậy khi màu đỏ thì có bổ xung được nước không??? và nếu bổ xung được thì làm như nào???
xin cảm ơn !!!

Trước khi trả lời em xin đính chính 1 chút là hiện này ắc quy trên thị trường đều là ắc quy nước :D Các cụ đang bị nhầm ắc quy kín thành ắc quy khô ạ.

Hì hì, cái này rất rất nhiều cụ mợ nhà mình làm như thế ạ.
Về quan điểm cá nhân của em (sau thời gian làm việc với ắc quy) thì ắc quy "nước" có độ tin cậy và bền hơn nhiều so với ắc quy "khô", chỉ có một điều là các cụ nhà mình hầu như ai cũng lười việc đổ nước (tuyệt đối ko thêm axit loãng nhé) vào các ngăn ắc quy nên mới nhanh hỏng.
So sánh về tuổi đời của ắc quy "nước" nếu sử dụng đúng thì độ bền có thể dài gấp 1.5 - 2 lần so với ắc quy "khô" ạ.

Một đối tác của bên em là hãng Taxi Mai Linh, 100% số xe của họ là sử dụng ắc quy "nước" các cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

panasonic2368

Xe tải
Website
www.powerbatt.com.vn
Xe quên đèn trần mấy ngày mà mất điện là bình thường. Cụ cứ thủ sẵn bộ dây câu, mà không đi đâu xa thì cứ gọi taxi khi chẳng may mất điện. Các chú taxi rất rành chuyện này, giá phổ thông là 20k !.
Xe em hơn 4 năm rồi mà vẫn bình thường, và em cũng có bộ dây câu để phòng hờ.
Đúng rồi, các cụ nhà ta đi xa thì nên có 1 cái dây câu, vì rất sợ việc ắc quy đi giữa đường mà bị tèo.

Ac quy xe cháu giờ là 60A, chúa muốn thay bình 75A có được không cụ? Có ảnh hưởng gì không ạ?
Cái này thì phải dựa vào công suất của xe cụ à. Nhưng theo em, thì dung lượng nên theo với ắc quy theo xe ạ.

Xe thằng bạn em hôm trước nó bị cái gọi là Mô ve ắc quy gì đó, nó mang ra gara thợ lấy giấy nhám chà chà vào đầu cực acquy nối mát và làm sạch 2 đầu bọc cực âm và cực dương của acquy thì thấy 2-3 tuần nay không còn hiện tượng xe nằm đường nữa. Cụ giải thích rõ giúp em việc này nhé.
Hiện tượng này là do đầu bản cực (dương, âm) bị bẩn, lắp ko chặt thì sẽ Mô Ve.
Nguyên nhân thế này ạ: với ắc quy khởi động, thì việc làm chủ yếu là để khởi động xe lên, và muốn làm việc khời động xe lên thì ắc quy cần phải phóng ra 1 dòng rất lớn (thông thường là bằng 3 lần dung lượng ắc quy) để quay củ đề khởi động máy. Nếu bọt lắp vào bản cực ko đc chặt, hoặc bị bẩn thì sẽ vô tình làm hỏng bản cực ạ.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Đầu cọc bình xe e bị sùi, e chữa theo dân gian là dội cho ít nước sôi cụ chủ cho e hỏi làm thế có ảnh hưởng gì ko?

panasonic2368

Xe tải
Website
www.powerbatt.com.vn
Đầu cọc bình xe e bị sùi, e chữa theo dân gian là dội cho ít nước sôi cụ chủ cho e hỏi làm thế có ảnh hưởng gì ko?
Cũng không ảnh hưởng gì đâu cụ à, cơ mà nếu có thể thì cụ làm tý mỡ bò bôi ở bản cực là ngon nhất :D

panasonic2368

Xe tải
Website
www.powerbatt.com.vn
thank cụ nhiều ... thật hữu ích.........tiện đây hỏi cụ luôn... vậy thì acquy kín có bổ xung được nước khi bị yếu không???
vì mình thấy trên bình ác quy có chỉ dẫn, mầu xanh là tốt, màu đỏ là yếu, màu trắng là tèo... vậy khi màu đỏ thì có bổ xung được nước không??? và nếu bổ xung được thì làm như nào???
xin cảm ơn !!!
Ắc quy kín vẫn bổ sung được nước bình thường cụ à. Hiện nay các nhà sản xuất không muốn chúng ta bảo dưỡng, sử dụng đến lúc nào hỏng thì thay thôi.
Về cách bổ sung thì cũng đơn giản cụ à, cụ có thể tự cậy nắp ở trên của ắc quy và thêm nước vào là được, sau đó dán kéo dính lại là ngon ngay ạ.
Nếu cụ ngại làm thì có thể mang qua 2 điểm Service Point của bên em là ở Garage VietVoiz Long Bien và Garage Vietvoiz Mỹ Đình, tại đó anh em sẽ mở nắp và thêm nước vào cho cụ rất nhanh cụ nhé.

Hoathanhtao

Xe điện
Ắc quy kín vẫn bổ sung được nước bình thường cụ à. Hiện nay các nhà sản xuất không muốn chúng ta bảo dưỡng, sử dụng đến lúc nào hỏng thì thay thôi.
Về cách bổ sung thì cũng đơn giản cụ à, cụ có thể tự cậy nắp ở trên của ắc quy và thêm nước vào là được, sau đó dán kéo dính lại là ngon ngay ạ.
Nếu cụ ngại làm thì có thể mang qua 2 điểm Service Point của bên em là ở Garage VietVoiz Long Bien và Garage Vietvoiz Mỹ Đình, tại đó anh em sẽ mở nắp và thêm nước vào cho cụ rất nhanh cụ nhé.
Mua một cái bình "khô" mới tinh,dùng đến ba năm vẫn đề tốt,chỉ thấy dùng lâu quá nên thay thôi nên chưa bao giờ em thử châm thêm nước:D. Nếu đúng quy trình thì thế nào ạ? Kéo dài tuổi thọ tối đa là bao lâu Cụ?