Em mất sổ đăng kiểm

MinhPhuong169

Xe buýt
Các Cụ!
em bị mất sổ đăng kiểm, đăng kiểm đến tháng 2/2014. Có thể xin cấp lại được không ạ? mà giờ chỉ cấp tờ đăng kiểm thui, ko cấp sổ như trước, em đăng kiểm ở Ngọc Khánh (cạnh đường kim mã). Xin hỏi các cụ là xin cấp lại hay phải đăng kiểm lại? mong các cụ chỉ giúp em. Cảm ơn các cụ.

haidongtay

Xe điện
Bác sang trung tâm đăng kiểm hỏi thủ tục nhé,lúc đầu mua xe bác đăng kiểm ở đâu thì đến đúng chỗ đó hỏi,hồ sơ gốc của bác sẽ lưu tại đó.

gadi2banh

Xe điện
Bác làm cái đơn báo mất có CA ký xác nhận. rồi mang ra đăng kiểm để cấp lại.

N.T.P

Xe hơi
Giờ sổ đk là tờ đăng kiểm rồi các cụ ah

MinhPhuong169

Xe buýt
Cụ ra cơ quan đăng kiểm, bảo mất sổ, ĐK sẽ cho cụ mẫu tờ khai mất, về cụ ra CA xin xác nhận, mang lên ĐK chờ xác minh mất 1 tháng, rồi đc cấp tờ ĐK, thời hạn theo ĐK cũ hoặc có thể đc ĐK mới tùy theo yêu cầu của cơ quan ĐK.
Cảm ơn cụ. em sẽ làm theo cụ chỉ

luckyme

Xe buýt
Hiện nay ĐK cấp và đổi sổ kiểm định theo Hướng dẫn 1179/ĐKVN ngày 16/12/2009. Tại mục 5.6.5 qui định như sau: Sổ kiểm định được cấp cấp lại khi bị mất, bị hỏng (rách, mất trang, sửa chữa, nhàu nát hoặc có hư hỏng khác). Việc cấp lại thực hiện như sau: - Hướng dẫn chủ xe viết đơn trình bày rõ lý do bị mất, hỏng sổ kiểm định. Nếu là đơn báo mất phải có xác nhận của cơ quan Công an.
Như vậy đã rõ: Không có mẫu đơn mà chủ xe phải tự viết. Viết đơn xin cấp lại tương đối đơn giản. Nếu ai đó không biết viết thì lúc đó ĐK mới hướng dẫn.
Do đó, cụ chỉ cần làm đơn gửi CAP nêu họ tên, hộ khẩu, lý do, hoàn cảnh, địa điểm bị mất Giấy ĐK rồi mang sổ hộ khẩu ra CAP xin xác nhận. Có 2 điều cụ cần lưu ý: (i) khai mất tại địa điểm nào thuộc phường cụ có hộ khẩu thì CAP đó họ mới xác nhận cho, nếu khai phường khác thì họ bắt tới đó lấy xác nhận thì sẽ rất phức tạp; (ii) bỏ phong bì độ 100k rồi liên lạc với đ/c CA hộ khẩu phụ trách địa bàn (nếu không có số thì hỏi bác tổ trưởng) nhờ đ/c ấy lấy xác nhận hộ cho là được ngay. Sau đó cụ mang đơn tới Trạm ĐK cụ ĐK gần đây nhất để được hướng dẫn tiếp. Mà cụ cứ kèm theo đơn 1 cái phong bì độ 200k là OK ngay ấy mà. Các cụ đừng có ném đá em hay thích làm hư cán bộ nhà nước nhé. Nếu không làm vậy đố cụ làm nhanh được. :">

CA nào xác nhận cho em đc? CA phường à? Mà em bị mất CA có biêt đâu mà xác nhận nhỉ.có cụ nào làm rui bảo em với.

fly_us

Xe hơi
Cụ cứ ra CA phường ở nhà, viết tờ đơn cớ mất là mất khi dọn nhà là gọn nhất. Đừng khai là mất ngoài đường hay bị giựt hay gì gì, vì phải xác minh phiền lắm ạ.

MinhPhuong169

Xe buýt
Hiện nay ĐK cấp và đổi sổ kiểm định theo Hướng dẫn 1179/ĐKVN ngày 16/12/2009. Tại mục 5.6.5 qui định như sau: Sổ kiểm định được cấp cấp lại khi bị mất, bị hỏng (rách, mất trang, sửa chữa, nhàu nát hoặc có hư hỏng khác). Việc cấp lại thực hiện như sau: - Hướng dẫn chủ xe viết đơn trình bày rõ lý do bị mất, hỏng sổ kiểm định. Nếu là đơn báo mất phải có xác nhận của cơ quan Công an.
Như vậy đã rõ: Không có mẫu đơn mà chủ xe phải tự viết. Viết đơn xin cấp lại tương đối đơn giản. Nếu ai đó không biết viết thì lúc đó ĐK mới hướng dẫn.
Do đó, cụ chỉ cần làm đơn gửi CAP nêu họ tên, hộ khẩu, lý do, hoàn cảnh, địa điểm bị mất Giấy ĐK rồi mang sổ hộ khẩu ra CAP xin xác nhận. Có 2 điều cụ cần lưu ý: (i) khai mất tại địa điểm nào thuộc phường cụ có hộ khẩu thì CAP đó họ mới xác nhận cho, nếu khai phường khác thì họ bắt tới đó lấy xác nhận thì sẽ rất phức tạp; (ii) bỏ phong bì độ 100k rồi liên lạc với đ/c CA hộ khẩu phụ trách địa bàn (nếu không có số thì hỏi bác tổ trưởng) nhờ đ/c ấy lấy xác nhận hộ cho là được ngay. Sau đó cụ mang đơn tới Trạm ĐK cụ ĐK gần đây nhất để được hướng dẫn tiếp. Mà cụ cứ kèm theo đơn 1 cái phong bì độ 200k là OK ngay ấy mà. Các cụ đừng có ném đá em hay thích làm hư cán bộ nhà nước nhé. Nếu không làm vậy đố cụ làm nhanh được. :">
Cảm ơn cụ nhiều, em vẫn chưa có thời gian đi làm lại nữa, chắc cũng mất ít K như cụ nói là đúng rùi, thời buổi kinh tế khó khăn mà, ai chả cần K phải không cụ.

manhhung107

Xe hơi
theo tôi cụ nên đi đăng kiểm lại vừa nhanh mà xe của cụ cũng gần đến hạn đăng kiểm rồi. nếu cụ làm thủ tục cấp lại tôi thấy mất thời gian đi lại, mà lại còn phải phong bì lót mỗi bên 1 ít thì thật là vừa mất tiền mà vừa mất thời gian.

td2000

Xe tăng
Em mua lại xe, đổi biển 5 số. Vậy có phải đổi sổ không? Thủ tục và chi phí thế nào ạ? Với lại còn gần 1 năm nữa mới đến kỳ đăng kiểm thì có phải đi đăng kiểm lại không?

Muon_biet

Xe cút kít
Các Cụ!
em bị mất sổ đăng kiểm, đăng kiểm đến tháng 2/2014. Có thể xin cấp lại được không ạ? mà giờ chỉ cấp tờ đăng kiểm thui, ko cấp sổ như trước, em đăng kiểm ở Ngọc Khánh (cạnh đường kim mã). Xin hỏi các cụ là xin cấp lại hay phải đăng kiểm lại? mong các cụ chỉ giúp em. Cảm ơn các cụ.
Không phải đăng kiểm lại. Mất sổ đăng kiểm cụ báo cho cơ quan đăng kiểm biết là được.

MinhPhuong169

Xe buýt
Em mua lại xe, đổi biển 5 số. Vậy có phải đổi sổ không? Thủ tục và chi phí thế nào ạ? Với lại còn gần 1 năm nữa mới đến kỳ đăng kiểm thì có phải đi đăng kiểm lại không?
Cụ đã sang tên mình?Vẫn phải đk lại,đến đúng trạm ghi trong sổ đk và phí như bt. Và tên trong tờ đk mơi là trùng với tên đăng ký of mình.lần đkiểm sau đến đâu cũng đc.

td2000

Xe tăng
Như vậy là thiệt mất 1 năm đăng kiểm. Với lại phí đường bộ em đã nộp rồi, nhưng biển cũ. XXX có chấp nhận không nhỉ?

giang truong

Đi bộ
[Qhỏi TE="manhhung107, post: 14383553, member: 201731"]theo tôi cụ nên đi đăng kiểm lại vừa nhanh mà xe của cụ cũng gần đến hạn đăng kiểm rồi. nếu cụ làm thủ tục cấp lại tôi thấy mất thời gian đi lại, mà lại còn phải phong bì lót mỗi bên 1 ít thì thật là vừa mất tiền mà vừa mất thời gian.[/QUOTE]
E hỏi chút. E mất giấy đăng kiểm, mà đến 31/5/2016 này đăng kiểm cũ hết hạn nên e muốn làm đăng kiểm mới luôn. Khi ra làm có cần giấy đăng kiểm cũ ko?

nguyencongvinh

Xe tải

Các cụ cho e hỏi sổ đăng kiểm bị nát thế này( do e quên đút túi áo cho vào máy giặt) có phải xin cấp lại ko?

ductv_bk

Xe tải
Phiền các cụ e đào mộ lên tí, chả là e mua cái xe oto dưới nam định, đăng kiểm trên tem 02/2020 nh chủ cũ bị mất giấy đk, bgio bán cho lên hn e đăng ký sang tên em thì ra đk hà nội họ có cấp giấy đăng kiểm mới ko các cụ nhỉ? Thủ tục cấp trên có phải pong bì pong bao thêm ko ạ? Tks

nvh_hn

Xe container
Phiền các cụ e đào mộ lên tí, chả là e mua cái xe oto dưới nam định, đăng kiểm trên tem 02/2020 nh chủ cũ bị mất giấy đk, bgio bán cho lên hn e đăng ký sang tên em thì ra đk hà nội họ có cấp giấy đăng kiểm mới ko các cụ nhỉ? Thủ tục cấp trên có phải pong bì pong bao thêm ko ạ? Tks
Em lần mất sổ còn chẳng biết, khi đi đăng kiểm mới chẳng thấy đâu; mấy anh đăng kiểm còn khai báo mất cho chẳng mất đồng nào:D

jindo6899

Xe hơi
Em cũng hóng vì có người quen cũng bị mất sổ