Em mới tập lái, thấy ga ô tô nhạy quá, các cụ cho em kinh nghiệm với ạ!

tgl77

Xe hơi
Em chào cccm ạ. Em mới học lái, hôm qua được lên ngồi lái xe ra đường, cảm nhận đầu tiên của em đương nhiên là thích, nhưng có mấy vấn đề mà em vẫn chưa thể quen được, cccm buff cho em ít kinh nghiệm với ạ!
1. Cái này là cái làm em hoảng nhất, ga ô tô nó khác ga xe máy nhiều quá. Em mới nhấn nhẹ cái mà vòng tua máy nó kéo lên 4000 rồi, may là chân vẫn giữ côn không chắc chết. Không biết vì chưa quen hay vì chân em tù mà em thấy căn ga rất khó, em đạp nhẹ thì xe đi lại chậm quá, mà chỉ mớm đạp nhanh thì xe lại đi nhanh quá @@ Thật sự không biết phải làm sao để căn được ga mà đi đúng tốc độ như mình muốn ạ.
2. Lúc khởi hành phối hợp côn và ga thế nào để xe không bị chết máy hoặc xe vụt đi quá nhanh ạ?

Em cảm ơn cccm nhiều ạ :D

honda_cub79

Xe lăn
Đó là cụ chưa quen chân ga thôi. Giờ cụ thử đỗ 1 chỗ đạp thử ga tập làm quen trước xem thế nào.

hgjp

Xe tăng
gót dí sàn chỉ úp mở bàn chân thôi cụ nhé, cụ mà đạp thẳng vào thì có mà bay lên mây

sale88

Xe đạp
cụ cứ rà phanh liên tục.. đi như ngài bin là ok:))

crane car

Xe tải
Cụ đặt nhẹ bàn chân là máy đã vù vù rồi, quen kiểu gí phanh xe máy thì căng. không gì bằng luyện tập cụ ah, cứ để số N rồi tập nhấp nhả chân ga cho quen cữ đã

Chim ăn thịt

Xe buýt
Em chào cccm ạ. Em mới học lái, hôm qua được lên ngồi lái xe ra đường, cảm nhận đầu tiên của em đương nhiên là thích, nhưng có mấy vấn đề mà em vẫn chưa thể quen được, cccm buff cho em ít kinh nghiệm với ạ!
1. Cái này là cái làm em hoảng nhất, ga ô tô nó khác ga xe máy nhiều quá. Em mới nhấn nhẹ cái mà vòng tua máy nó kéo lên 4000 rồi, may là chân vẫn giữ côn không chắc chết. Không biết vì chưa quen hay vì chân em tù mà em thấy căn ga rất khó, em đạp nhẹ thì xe đi lại chậm quá, mà chỉ mớm đạp nhanh thì xe lại đi nhanh quá @@ Thật sự không biết phải làm sao để căn được ga mà đi đúng tốc độ như mình muốn ạ.
2. Lúc khởi hành phối hợp côn và ga thế nào để xe không bị chết máy hoặc xe vụt đi quá nhanh ạ?

Quan trọng nhất là gót mình để dưới sàn, thấy trước mặt vắng ng thì nhấn nhẹ chân ga chút và thấy đông người thì lạ sang chân phanh. Nhìn chung mới lái thì chân để chân phanh là chính! Sang chân ga nhấp một phát rồi lại để sang chân phanh!

tgl77

Xe hơi
Em cảm ơn ạ, em lái đúng là nhiều khi nhấn ga bằng cả chân nên nó nhạy, giờ rút được kinh nghiệm rồi ạ :D

nivana_vn

Xe tăng
Cứ phải để N và tập cho quen chân ga đã cụ! Chưa quen chân ga mà ra đường có khi lại lên nóc nhà ấy chứ :D

anhtho

Xe ngựa
Cụ mà tập mấy con u oát hay Lanos như ngày xưa thì ga nó cũng ỳ lắm đấy !.
Tóm lại là mới thì chưa quen, quen rồi thì chẳng có vấn đề gì cả.

thuanthien

Xe tải

chân ga oto thường có độ trễ nhất định , nên lái mới chưa quen chân ga thường bị lỗi này , nhấn ga nhẹ thì do độ trễ chân ga nên tưởng đâu ga chưa tới, , nhấn them tý nữa thì lại hóa ra ga cao quá , thế nên không có cách nào khác ngoài tập luyện cả ... chúc cụ chăm chỉ tập luyện và lái xe an toàn

No Fear

Xe điện
Một kinh nghiệm nữa quan trọng hơn là đạp phanh. Khi lái tương đối quen xe cụ nên ra chỗ vắng, đường thẳng đi lên tốc độ tầm 60km/h rồi đạp chết phanh khi đó ABS kích hoạt. Làm lại ba bốn lần mình sẽ biết cảm giác kiểm soát xe tốt và tự tin, an toàn xử lý các tình huống bất ngờ. Đó là kinh nghiệm em của bản thân em đã được học và áp dụng thành công từ cách đây 10 năm.

Phải có thời gian để cảm nhận chân ga. Như mình hồi trước thì dùng chân không là cảm nhận rõ nhất. Cảm nhận dc rồi thì cứ mức đó mà đệm thôi. Đường trống thì đệm mạnh hơn xíu. :)) quan trọng nhất gót chân luôn ở bên chân phanh

vitconee

Xe tải
dần khắc quen thôi, trước hồi em mới có bằng đi ngoài đường thời gian đầu toàn phải căng chân phải để căn mức ga đến mức sau mỗi chuyến đi thì chân phải mỏi nhừ, dần rồi quen đến giờ thì nhẹ tựa lông hồng ấy mà.

dungnd187

Xe đạp
E cũng hóng hớt chút cụ ạ :)

LIOAUTH

Xe máy
Bỏ thời gian tập luyện thôi cụ ơi.

Bigmoto

Xe container
Phải luyện tập thôi, không có cách nào khác. Cụ tập bằng cách đỗ xe để N rồi tập nhấn ga, làm sao giữ được vòng tua máy chỉ loanh quanh 1000-1500vg/ph thật ổn định...dần dần sẽ quen kiểm soát chân ga.
Xe máy cũng vậy thôi, nhất là xe số, cụ tập đi toàn số 1 đến khi nào xe không bị giật nữa thì mới ổn. Chẳng phải vô lý khi người ta bắt đi số 1 lúc thi bằng A1 đâu, chẳng qua thi ăn gian mới cho đi số 2 thoai :))

tgl77

Xe hơi
Phải luyện tập thôi, không có cách nào khác. Cụ tập bằng cách đỗ xe để N rồi tập nhấn ga, làm sao giữ được vòng tua máy chỉ loanh quanh 1000-1500vg/ph thật ổn định...dần dần sẽ quen kiểm soát chân ga.
Xe máy cũng vậy thôi, nhất là xe số, cụ tập đi toàn số 1 đến khi nào xe không bị giật nữa thì mới ổn. Chẳng phải vô lý khi người ta bắt đi số 1 lúc thi bằng A1 đâu, chẳng qua thi ăn gian mới cho đi số 2 thoai :))
Ơ thế ạ, chỗ em thi A1 đi số nào cũng được :D

Bigmoto

Xe container
Ơ thế ạ, chỗ em thi A1 đi số nào cũng được :D
Đúng quy định phải đi số 1 đó cụ :D
Ngày trước lấy bằng A1 em cũng ko đi xe máy số 1 được, nhưng từ ngày có bằng a tô, giờ đi xe máy số 1 ngon lành luôn :))
À mới lái, cụ nên đi giày đế mềm để cảm nhận chân ga tốt hơn giày đế cứng đấy :D

tgl77

Xe hơi
Đúng quy định phải đi số 1 đó cụ :D
Ngày trước lấy bằng A1 em cũng ko đi xe máy số 1 được, nhưng từ ngày có bằng a tô, giờ đi xe máy số 1 ngon lành luôn :))
À mới lái, cụ nên đi giày đế mềm để cảm nhận chân ga tốt hơn giày đế cứng đấy :D
Vâng ạ, e tập nên toàn đi chân đất, chưa dám cả đi dép luôn ạ, hqua tập buổi t2 cũng tự tin chân ga hơn rồi, thỉnh thoảng có lúc tăng tốc qua đèn đỏ hoặc thoát khu đông người là em hơi nhỡ đạp quá chút thôi ạ :D Nhưng thầy giáo bảo xe tập lái ga còn chưa nhạy, sau mày ra đi xe số tự động ga nó nhạy lắm,nhấn cái phóng mất hình luôn nên em cũng hơi lo cụ ạ :D

j23

Xe container
Không phải lo, ai mà chẳng như cụ, cứ thực hành nhiều mới tạo cảm giác và quen thôi, cụ cứ thực hành nhiều vào cho em, sau vài buổi là nuột. Ai cũng thế hết mà!