Em muốn hỏi 1 chút về ắcquy !

mr_kiu

Xe hơi
Chào các cụ. Em là newbie mới vào, cũng không được tiếp xúc nhiều với 4B, nên mong được học hỏi từ các cụ nhiều. Em có mấy cái thắc mắc cơ bản về thèng ắcquy, em cũng đã search trong 4rum nhưng không được rõ ràng lắm, mong các cụ hỗ trợ em cái.:77:

1. Thông thường ắcquy có tuổi thọ khoảng mấy năm, với ắcquy nước thì bao lâu phải bảo dưỡng 1 lần ạ? Bảo dưỡng thì có những công đoạn gì ợ?

2. ắcquy sắp hi sinh thì thường có biểu hiện gì, thông thường nguyên nhân chính có phải do bị chai (cực điện bị "mảng bám" hoặc bị mòn) không ợ? Nếu nó ngắc ngoải chứ chưa đi hẳn thì có cách gì cứu không?

3. Có những phương pháp gì để tăng tuổi thọ cho ắcquy không ợ (kiểu như phụ gia cho động cơ vậy)?

4. Với các ắcquy đã anh dũng hi sinh rồi thì phải xử lý thế nào ợ, có cách nào ve chai được không, vứt đi thì uổng quá.

Cảm ơn các cụ trước nhiều ạ.:63:

daihatsuvn

Xe điện
Để có thể kéo dài tuổi thọ của ắc quy, bạn có thể áp dụng một số phương pháp bảo dưỡng sau đây:

Nạp điện lại khi ắc quy yếu (ví dụ như không khởi động được máy…) hoặc sau khi bổ sung nước cất vào bình (đối với ắc quy kiểu hở). Tuy nhiên, bạn cũng chỉ nên sạc để ắc quy được tích điện ở mức vừa đủ, bởi nếu tích điện quá mức cho phép, ắc quy sẽ nhanh bị hỏng. Ngoài ra, khi nạp điện, bạn cần để ở nơi thông gió tốt do hơi thoát ra trong quá trình này rất dễ nổ. Không để các nguồn lửa như tia lửa điện, thuốc lá cháy dở ở gần ắc-quy đang nạp điện, bởi chúng có thể làm nổ, bắn dung dịch điện phân ra xung quanh.

Với những loại ắc quy kiểu hở, trong điều kiện thời tiết nóng, phải thường xuyên kiểu tra ắc quy. Không để mức dung dịch điện phân trong các ngăn bình xuống thấp dưới vạch LOWER. Nên nhớ bạn chỉ được dùng nước cất để bổ sung cho ắc quy. Ngoài ra, trước khi tháo lắp các nắp ra, cần vệ sinh sạch bên ngoài ắc quy tránh để chất bẩn lọt vào bên trong các ngăn của bình.fr

Luôn giữ cho nắp ắc quy sạch sẽ. Chất bẩn sẽ gây tiêu hao điện năng của ắc quy. Ngoài ra, bụi bẩn còn là một chất cách ly, cản trở quá trình dẫn điện.

Nếu bạn định không sử dụng ắc quy trong một thời gian dài, trước khi cất giữ, phải nạp điện no cho ắc quy. Thêm vào đó, hãy để ắc quy ở một nơi khô ráo, thoáng mát và nạp điện mỗi tháng một lần trong thời gian lưu kho. Khi có ý định sử dụng lại, bạn cũng nên nạp điện lại cho ắc quy.

Đại loại zư thế :21:

mr_kiu

Xe hơi
Thank cụ nhiều. Dưng mà ngoài các chú ý về cách bảo dưỡng và bảo quản trên của cụ, còn có cách nào để tác động từ bên ngoài mà không cần nhiều thao tác và phụ kiện kèm theo không ợ.
Em hỏi vậy vì lấy từ kinh nghiệm bản thân em, vốn liếng kiến thức kỹ thuật khá còi cọc, mà hoàn cảnh cũng không có nhiều thời gian và phương tiện để quan tâm quá kỹ đến xế của mình. Hơn nữa em thấy nhiều gara có những con ắcquy nhìn bề ngoài còn ngon nghẽ, bị khách thay chỉ vì dòng yếu, chóng hao, chai sạc... mà thấy phí phạm quá.

SpecX7426

Xe tăng
E trả lời cho kụ thế, kụ nhớ vodka cho E nhá! :)

Chào các cụ. Em là newbie mới vào, cũng không được tiếp xúc nhiều với 4B, nên mong được học hỏi từ các cụ nhiều. Em có mấy cái thắc mắc cơ bản về thèng ắcquy, em cũng đã search trong 4rum nhưng không được rõ ràng lắm, mong các cụ hỗ trợ em cái.:77:

1. Thông thường ắcquy có tuổi thọ khoảng mấy năm, với ắcquy nước thì bao lâu phải bảo dưỡng 1 lần ạ? Bảo dưỡng thì có những công đoạn gì ợ?

Ắc quy khô tuổi thọ khoảng 18 tháng, ắc quy nước khoảng 12 tháng (cái loại này phụ thuộc nhiều vào việc bảo dưỡng, đổ nước nên tùy. Có cái đi gần 2 năm chưa sao)

2. ắcquy sắp hi sinh thì thường có biểu hiện gì, thông thường nguyên nhân chính có phải do bị chai (cực điện bị "mảng bám" hoặc bị mòn) không ợ? Nếu nó ngắc ngoải chứ chưa đi hẳn thì có cách gì cứu không?

Ắc quy sắp chết thì sẽ thấy 1-2 lần ko đề được xe, nguyên nhân thì đúng rồi. Chẳng có cách gì cứu được ạ!

3. Có những phương pháp gì để tăng tuổi thọ cho ắcquy không ợ (kiểu như phụ gia cho động cơ vậy)?

Sử dụng bảo dưỡng đúng cách, đến tháng đến ngày thì thay cái mới thôi. Nó cũng như cái lốp xe thôi mà bác!

4. Với các ắcquy đã anh dũng hi sinh rồi thì phải xử lý thế nào ợ, có cách nào ve chai được không, vứt đi thì uổng quá.

Ắc quy chết thì vẫn bán lại được, giá khoảng 100-200k, bọn nó mua về để lấy chì bên trong ạ!
Cảm ơn các cụ trước nhiều ạ.:63:

FutureCar

Xe hơi
Mời cụ Spec-Xe tăng (c).

Cám ơn về thông tin của cụ

mr_kiu

Xe hơi
Thanks cụ Sờ-phẹc nhiều. Cụ trả lời đơn giản mà rõ ràng nhỉ.:41:
Em xin hỏi các cụ thêm 1 chút, thực tế 1 năm chi phí các cụ bỏ ra để bảo dưỡng cho vợ 2 là khoảng bao nhiêu ợ (chỉ tính tương đối với các thiết bị phải thay định kỳ)? Em đang ngắm nghía chuẩn bị tậu 1 em Getz, nhưng tài chính cũng chỉ vừa đủ thôi, nên em cũng khá quan tâm đến vấn đề này.:102:
(Nhân tiện, cho em hỏi có phải chai vodka hắn nằm ở góc trái trên, hình cán cân công lý cạnh biển báo tam giác viền đỏ "nguy hiểm đường thẳng" phải không ợ. Em newbie lần đầu mời rượu các cụ, bỏ quá em nhá...(b))

Chỉnh sửa cuối:

SpecX7426

Xe tăng
Thanks cụ Sờ-phẹc nhiều. Cụ trả lời đơn giản mà rõ ràng nhỉ.:41:
Em xin hỏi các cụ thêm 1 chút, thực tế 1 năm chi phí các cụ bỏ ra để bảo dưỡng cho vợ 2 là khoảng bao nhiêu ợ (chỉ tính tương đối với các thiết bị phải thay định kỳ)? Em đang ngắm nghía chuẩn bị tậu 1 em Getz, nhưng tài chính cũng chỉ vừa đủ thôi, nên em cũng khá quan tâm đến vấn đề này.:102:
(Nhân tiện, cho em hỏi có phải chai vodka hắn nằm ở góc trái trên, hình cán cân công lý cạnh biển báo tam giác viền đỏ "nguy hiểm đường thẳng" phải không ợ. Em newbie lần đầu mời rượu các cụ, bỏ quá em nhá...(b))
Nếu cụ mua xe mới thì gần như năm đầu tiên chả phải thay cái gì ngoài dầu máy và lọc dầu.
Dầu máy khoảng 160k/lần, lọc dầu khoảng 100k, cứ 2 lần thay dầu thì 1 lần thay lọc dầu. 4000km thay dầu 1 lần.
Năm thứ 2 cũng vậy, và có thể thay ăpcquy, đảo lốp.
Năm thứ 3 thì còn phải tùy vào việc bác đi xe bảo dưỡng thế nào nữa vì khó đoán trước nó hỏng cái gì lắm!
Tóm lại là với xe HQ thì 2 năm đầu ko phải nghĩ! Bác hãy nghĩ làm sao kiếm ra tiền mà lên đời xe ý! :)

Kicker

Xe điện
Thank cụ nhiều. Dưng mà ngoài các chú ý về cách bảo dưỡng và bảo quản trên của cụ, còn có cách nào để tác động từ bên ngoài mà không cần nhiều thao tác và phụ kiện kèm theo không ợ.
Em hỏi vậy vì lấy từ kinh nghiệm bản thân em, vốn liếng kiến thức kỹ thuật khá còi cọc, mà hoàn cảnh cũng không có nhiều thời gian và phương tiện để quan tâm quá kỹ đến xế của mình. Hơn nữa em thấy nhiều gara có những con ắcquy nhìn bề ngoài còn ngon nghẽ, bị khách thay chỉ vì dòng yếu, chóng hao, chai sạc... mà thấy phí phạm quá.
Em mua ắcquy, bọn khoai tây nó bảo hành 36 tháng, hỏng đổi mới, vì vậy chắc tuổi thọ trung bình của ắcquy đúng tiêu chuẩn phải được trên 3 năm. 3 năm cho 1 bình là quá đủ nên không cần thiết phải làm bất cứ việc gì để nó sống lâu và sống khỏe hơn cả.
Còn ở VN mình, việc mua ắcquy hình như vẫn mang tính hên xui nhiều, hên thì mua được đồ tốt, còn xui thì ráng chịu phải không các bác?

Matizcoi

Xe cút kít
Lần trước có 1 bài rất hay về accu, cụ tìm lại thử xem :^)

mr_kiu

Xe hơi
Hậu mãi của bọn khoai tây thì ko có gì phải bàn rồi...
Em mấy lần mua aq cho con Ju kềnh nhà em mà dc có nửa năm đã teo,
vừa mất tiền vừa cú, nên chuẩn bị lên đời 4b em phải tìm hiểu kỹ chút phòng ngừa hậu họa cụ ạ.
Vậy em tìm kỹ lại lần vậy...
Thanks các cụ nhiều nhá.