[Funland] em muốn hỏi cách hạn chế wifi hoặc ổ cắm thông minh, cho F1 đỡ xem tivi

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cài từ app của nhà mạng được mà cụ. Em hôm qua giật cầu giao nửa này cho tịt hẳn điện luôn vì tội ko chịu khỏi phòng.

dz0r0

Xe điện
Cụ cứ nói chuyện và ra quy định về thời gian xem TV chứ cách của cụ chả giải quyết vấn đề gì. Nó không được xem TV mà không hiểu rõ vì sao bị cấm, nó oán cho đấy.

nopeX

Đi bộ
nhà em dùng 2 tivi đời cũ không có smat ,em dùng mibox để xem tivi và youtube,nhưng f1 nghỉ học ở nhà xem nhiều quá giờ có cách nào hẹn thời gian tắt nguồn tivi hoặc hạn chế wifi giờ người lớn không ở nhà không ạ?
Em thấy bây giờ một là bản thân modem, hai là app quản lý của các nhà mạng đều có tính năng giới hạn thời gian dùng internet, hoặc tắt modem từ xa mà cụ. Không biết nhà cụ dùng internet nhà mạng nào?

longmd

Xe tải
Em dùng nhiều công tắc wifi mà nhiều máy tính, thiết bị kết nối wifi nên em dùng bộ Mesh Linksys Velop, đắt tý nhưng tốc độ nhanh, ổn định, quan trọng là remote được từ xa, thích tắt bật, chặn bất cứ thiết bị nào truy cập vào hệ thống wifi của mình, chặn theo giờ, chặn từng trang web cụ thể hoặc ưu tiên tốc độ cho riêng từng thiết bị đang truy cập... (bao gồm PC, ĐT, MTB, công tắc điện, robot hút bụi, lọc không khí...) từ ở bất cứ đâu, chỉ cần có 1 cái điện thoại, MTB, lap, PC... kết nối 3G, 4G hoặc wifi. Và quan trọng nhất là free từ chính hãng ạ.

Giao diện đây ạ, nhìn mê luôn:
LS 1.png
LS 3.png
LS 4.png
Hay quá cụ ạ. Em tìm mãi. Nhưng vấn đề là em ko tự cài đc.
Cụ có phương án nào hướng dẫn em với.
Thanks cụ!

ngoctu2109

Xe tăng
Làm cái ổ cắm hẹn giờ ấy cụ, loại điện tử thường có mấy chục, còn loại smart thì khoảng 300-400k, e mua cả cái ổ cắm kéo dài 4 ổ, có thể bật tắt hẹn giờ từng ổ cũng tiện.

phuongmit

Xe cút kít
Nhà em 2 thằng 8 tuổi và 5 tuổi đợt này xem cũng nhiều hơn bthuong vì ở nhà lâu quá. Em cũng điều chỉnh bằng cách góp ý, cho tự giác hoặc hướng sang các hoạt động khác như đọc sách, chơi lego, vận động chứ cũng chưa dùng công nghệ.

ongdogia

Xe tăng
Trước đây em cũng băn khoăn, lo lắng như chủ thớt.
Sau đó em được tư vấn và dùng Mess wifi. Đáp ứng được tất cả các yêu cầu luôn

khoinguyen1010

Xe tải
Em thấy bây giờ một là bản thân modem, hai là app quản lý của các nhà mạng đều có tính năng giới hạn thời gian dùng internet, hoặc tắt modem từ xa mà cụ. Không biết nhà cụ dùng internet nhà mạng nào?
em dùng mạng vnpt em chỉ muốn khống chế thời gian dùng wifi cho 2 cái tivi thôi còn mạng lan vẫn cần dùng

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Hay quá cụ ạ. Em tìm mãi. Nhưng vấn đề là em ko tự cài đc.
Cụ có phương án nào hướng dẫn em với.
Thanks cụ!
Cụ ở HN hay ở đâu, dễ lắm em hướng dẫn cho. Em xài tầm gần chục con đủ các thể loại rồi,cuối cùng quay về Linksys nếu nhà nhiều tầng, phòng thì dùng Mesh, ko chỉ cần 1 cục wifi kiểu EA đó là ngon cho mặt bằng 100m2. Em toàn đặt trong TP HCM vì rẻ hơn ngoài này. Mà bọn này trâu bò, chạy 24/24 ko lo hỏng, ró sóng như những loại rẻ tiền ạ. Đợt rồi học online nhà em hơn 20 thiết bị kết nối 1 lúc, 1 vô tuyến online, 1 PC của em game online, 3 máy học online tất tật cùng 1 lúc, ko lag phát nào. Loại rẻ thì đơ luôn rồi.

Cụ mua, mang qua em setup, về cắm mạng nhà cụ vào là xong, nếu mua trực tiếp cụ bảo họ cài cho.

longmd

Xe tải
Cụ ở HN hay ở đâu, dễ lắm em hướng dẫn cho. Em xài tầm gần chục con đủ các thể loại rồi,cuối cùng quay về Linksys nếu nhà nhiều tầng, phòng thì dùng Mesh, ko chỉ cần 1 cục wifi kiểu EA đó là ngon cho mặt bằng 100m2. Em toàn đặt trong TP HCM vì rẻ hơn ngoài này. Mà bọn này trâu bò, chạy 24/24 ko lo hỏng, ró sóng như những loại rẻ tiền ạ. Đợt rồi học online nhà em hơn 20 thiết bị kết nối 1 lúc, 1 vô tuyến online, 1 PC của em game online, 3 máy học online tất tật cùng 1 lúc, ko lag phát nào. Loại rẻ thì đơ luôn rồi.

Cụ mua, mang qua em setup, về cắm mạng nhà cụ vào là xong, nếu mua trực tiếp cụ bảo họ cài cho.
EM ở HN cụ ạ.
Nhà em 4 tầng, ít máy nên chắc dùng con EA7500 là đc cụ nhỉ?

Nhà e dùng tivi Sony android nên add AirPlay có thể bật tắt luôn trên iphone :D , cho 2 ô con xem 1 lúc mình ở trong phòng tắt bụp phát bằng đthoai, 2 ô con ngơ ngác chạy vào bảo bố tivi hết pin :))
hồi 9x em toàn lừa con bé cháu: lấy tờ giấy báo cuộn lại thành cái ống rồi thổi tắt cái tv (lúc nó chăm chú vào cái ống thì em lén bấm remote control).

cutit9999

Xe tăng
Nhà e dùng tivi Sony android nên add AirPlay có thể bật tắt luôn trên iphone :D , cho 2 ô con xem 1 lúc mình ở trong phòng tắt bụp phát bằng đthoai, 2 ô con ngơ ngác chạy vào bảo bố tivi hết pin :))
Cái này hình như chỉ dùng được khi đang dùng chung 1 mạng net. Cụ ở cơ quan có tắt được ko?

nopeX

Đi bộ
em dùng mạng vnpt em chỉ muốn khống chế thời gian dùng wifi cho 2 cái tivi thôi còn mạng lan vẫn cần dùng
Hiện em thấy VNPT thì nó như này:
+ Trên app thì cho phép tùy chọn bật wifi theo thời gian, nhưng không tùy chỉnh theo thiết bị được.
+ Trên modem thì cho phép chặn wifi theo địa chỉ MAC (tùy chỉnh từng thiết bị), nhưng lại không tùy chỉnh thời gian được.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Hiện em thấy VNPT thì nó như này:
+ Trên app thì cho phép tùy chọn bật wifi theo thời gian, nhưng không tùy chỉnh theo thiết bị được.
+ Trên modem thì cho phép chặn wifi theo địa chỉ MAC (tùy chỉnh từng thiết bị), nhưng lại không tùy chỉnh thời gian được.
Con Linksys giải quyết được hết. Em ở đảo hay ở nước ngoài mà chỉ cần có 4g là em chặn, tắt từng máy 1 ở nhà luôn ạ.

nopeX

Đi bộ
Con Linksys giải quyết được hết. Em ở đảo hay ở nước ngoài mà chỉ cần có 4g là em chặn, tắt từng máy 1 ở nhà luôn ạ.
Vâng, cái này là em đang tư vấn cho cụ chủ thớt về cái app và modem của nhà mạng thôi, còn các modem xịn hơn thì firmware nó ngon nên giải quyết được hết.
Mà thật ra nếu muốn thì app của nhà mạng cũng có thể làm được việc này, chặn từng thiết bị luôn.

hieukon

Xe container
rất đơn giản cụ ơi, em vừa mua cái ổ cắm này để bật tắt hệ thống tưới cây tự động của nhà e,
180k.
Bật tắt qua điện thoại từ xa (yêu cầu nhà phải có internet)
Hiện đc trạng thái là công tắc đó đang on/off
hẹn đc giờ
lập trình đc thời gian, bật mấy giờ, tắt mấy giờ, ngày nào trong tuần....

QCT e thấy hàng này bán cũng nhiều thứ, phần mềm dùng tiếng việt, mượt mà, k lác, dễ cài...
Cụ tham khảo nhé.

kienvinh

Tháo bánh
Modem Huawei của VNPT hay Viettel đều lọc và đặt luật blacklist/whitelist cho vào, cấm vào nội dung gì, giờ nào cho, giờ nào cấm. Theo từng thiết bị, lọc theo MAC. Không cần mua thêm hoặc lắp đặt gì đâu.

khoinguyen1010

Xe tải
Vâng, cái này là em đang tư vấn cho cụ chủ thớt về cái app và modem của nhà mạng thôi, còn các modem xịn hơn thì firmware nó ngon nên giải quyết được hết.
Mà thật ra nếu muốn thì app của nhà mạng cũng có thể làm được việc này, chặn từng thiết bị luôn.
Modem Huawei của VNPT hay Viettel đều lọc và đặt luật blacklist/whitelist cho vào, cấm vào nội dung gì, giờ nào cho, giờ nào cấm. Theo từng thiết bị, lọc theo MAC. Không cần mua thêm hoặc lắp đặt gì đâu.
vừa rồi cậu kỹ thuật bên VNPT qua nhà em sau 1 hồi đt để hổi cách làm thì vào được đến đây khi đặt giờ để chặn thì không được ,cậu ý lại hẹn về nghiên cứu tiếp .cụ nào biết cách làm giúp em qua ultraviewer thì tốt quá.