Em muốn ráp 1 xe touring!

Zuro

Xe đạp
Với ngân sách tầm 30 củ, em muốn ráp 1 con touring ngon ngon để lượn cuối tuần.
Em ở SG, và hiện đang đi làm với con MTB.
Các cụ tư vấn em với ạ!

tubesd

Xe tăng
Cụ yêu cầu như kiểu 'tôi có 500 nghìn, tôi cần ăn 1 bát phở sáng' ấy :)
Với ngần ấy tiền thì cụ cứ ra những chỗ có uy tín như cụ Thắng Phùng lắp là full đồ rồi còn gì!

chuotbach1903

Xe buýt
haaaaaaaaaa, cụ tubesd nói chuẩn, e tưởng cụ bảo 3 củ thì mới tư vấn, chứ 30 củ cụ cứ sang tây mà múc nguyên con về cho e. hàng châu âu nó khác hẳn cụ ạ

baonv

Xe hơi
Trời ơi 30 củ, làm luôn con peugeot cho nó máu chứ lắp ráp ji nữa cho mệt người

ducanhha17

Xe tải
Có nhiều tiền mua thế nào cũng xong. :)

Zuro

Xe đạp
Con MTB em đang đi là mua nguyên chiếc ở Anton Bike, giờ em muốn ráp 1 chiếc các cụ ạ.

Có một số cái em ko rõ, ví dụ khung thì hãng nào, group hãng nào... Mua đâu uy tín...chứ giờ mua nguyên con về đi thì...hơi buồn ạ.

tubesd

Xe tăng
Con MTB em đang đi là mua nguyên chiếc ở Anton Bike, giờ em muốn ráp 1 chiếc các cụ ạ.

Có một số cái em ko rõ, ví dụ khung thì hãng nào, group hãng nào... Mua đâu uy tín...chứ giờ mua nguyên con về đi thì...hơi buồn ạ.
Khung thì kiểu road có TREK 520, kiểu kinh điển là Surly LHT, kiểu giống MTB như Surly Troll. Ngoài ra còn có các khung như Soma, Salsa. Cụ có thể tham khảo bày này http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=181159
Hồi xưa có 1 cái khung touring được xếp vào loại tốt nhất thế giới là Miyata 1000. Khung đó có 1 cái đặc biệt ở chỗ Miyata vốn là thợ làm súng, về sau chuyển qua làm khung xe. Ông này làm khung theo kiểu làm nòng súng, tức là lấy nguyên cây thép đục thủng nó ra, cho nên bên trong có rãnh như nòng súng. Ông này cũng nghĩ ra kiểu ống có độ dày khác nhau và áp dụng nó vào siêu phẩm Miyata 1000. Tất nhiên là xe này giờ đã tuyệt chủng, ai có thì cũng chẳng mấy khi bán, mà có bán thì ta cũng chỉ xem thôi vì tây người ta to đùng đi size lớn.
---
Group thì cứ tầm Deore đổ lên là ok rồi.

Zuro

Xe đạp
Hồi học cấp 3, em đạp Nha Trang - Tuy Hoà gần 300 km đi về bằng con Mifa của Đức. Xe cao, đạp nhón chân mà rất sướng dù chỉ là single speed. Xe chạy bon, thả dốc phê. Kết cái yên da lõm của nó nữa, ngồi ko biết đau.

Con MTB đang đi xài Group Alivio, đi cũng được nhưng đạp tầm 30 km là oải.

hah2005

Xe tăng

Touring tầm 30 tr cụ lắp khung Surly (Longhaul trucker-phanh V hoặc Disktrucker-phanh đĩa), group XT, yên Brooks, vành bánh tùy loại .... SG cụ qua Phương Nguyễn, HN thì qua Lâm Velo họ tư vấn ạ! Chúc cụ lắp được con xe ưng ý. Nếu lắp đúng chuẩn touring thì thêm một ít nữa sẽ hoàn hảo.

Small man

Xe tăng
Khung thì kiểu road có TREK 520, kiểu kinh điển là Surly LHT, kiểu giống MTB như Surly Troll. Ngoài ra còn có các khung như Soma, Salsa. Cụ có thể tham khảo bày này http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=181159
Hồi xưa có 1 cái khung touring được xếp vào loại tốt nhất thế giới là Miyata 1000. Khung đó có 1 cái đặc biệt ở chỗ Miyata vốn là thợ làm súng, về sau chuyển qua làm khung xe. Ông này làm khung theo kiểu làm nòng súng, tức là lấy nguyên cây thép đục thủng nó ra, cho nên bên trong có rãnh như nòng súng. Ông này cũng nghĩ ra kiểu ống có độ dày khác nhau và áp dụng nó vào siêu phẩm Miyata 1000. Tất nhiên là xe này giờ đã tuyệt chủng, ai có thì cũng chẳng mấy khi bán, mà có bán thì ta cũng chỉ xem thôi vì tây người ta to đùng đi size lớn.
---
Group thì cứ tầm Deore đổ lên là ok rồi.
Giời ạ! Tìm hiểu kỹ lưỡng như cụ thế này thì... kinh quá! Cụ làm nhà cháu hình dung thấy cảnh... lắp đạn bắn 1 phát phọt ra từ khung xe đạp! Chắc phải tương đương súng phóng lựu!

Zuro

Xe đạp
Touring tầm 30 tr cụ lắp khung Surly (Longhaul trucker-phanh V hoặc Disktrucker-phanh đĩa), group XT, yên Brooks, vành bánh tùy loại .... SG cụ qua Phương Nguyễn, HN thì qua Lâm Velo họ tư vấn ạ! Chúc cụ lắp được con xe ưng ý. Nếu lắp đúng chuẩn touring thì thêm một ít nữa sẽ hoàn hảo.
Cảm ơn cụ, chơi đến Yên Brook thì tới nóc rồi ạ.
Hôm nay em vào Phương Nguyễn xem thử thì ra con Touring tạm ngon cũng tầm 35 củ rồi

tubesd

Xe tăng
Cảm ơn cụ, chơi đến Yên Brook thì tới nóc rồi ạ.
Hôm nay em vào Phương Nguyễn xem thử thì ra con Touring tạm ngon cũng tầm 35 củ rồi
30 củ mà mới chỉ ra touring tạm ngon thì chịu rồi :)
Trước hết cụ cần xác định rõ nhu cầu đi chơi cuối tuần tức là đi ngắn ngày, cho nên không đầu tư nhiều cho túi để đồ (mấy cái đó cũng dăm bẩy triệu rồi), các loại giá đề đồ phía trước cũng không cần.
Các thiết bị phụ vào cái xe như đồng hồ garmin, đèn pin công suất lớn... cũng không cần thiết. Có điều kiện thì chơi, không thì thôi.
Như vậy 30tr để cho cái xác xe, gồm có khung, group, cặp bánh & cái yên Brooks thôi.
Xe touring ko đua bơi gì, chỉ cần bền bỉ & thoải mái thôi nên cần cái khung tốt, yên tốt, group tầm deore đi quá thừa rồi. Khung 15, group deore 6, yên 2, còn lại bánh touring ko cần nhẹ tầm 3.5tr là ngon, cặp lốp 1.5tr nữa. Còn dư 4tr.
Thực tế người ta ráp xe có thể đắt hơn nhưng là quá thừa, về sau bán đi lỗ nặng (có những cái Surly LHT lắp XT mà bán có 22tr). Đầu tư vào touring là đầu tư vào thằng người và thời gian đạp chứ đồ đạc cũng ko cần quá quan trọng đâu cụ.

Zuro

Xe đạp
30 củ mà mới chỉ ra touring tạm ngon thì chịu rồi :)
Trước hết cụ cần xác định rõ nhu cầu đi chơi cuối tuần tức là đi ngắn ngày, cho nên không đầu tư nhiều cho túi để đồ (mấy cái đó cũng dăm bẩy triệu rồi), các loại giá đề đồ phía trước cũng không cần.
Các thiết bị phụ vào cái xe như đồng hồ garmin, đèn pin công suất lớn... cũng không cần thiết. Có điều kiện thì chơi, không thì thôi.
Như vậy 30tr để cho cái xác xe, gồm có khung, group, cặp bánh & cái yên Brooks thôi.
Xe touring ko đua bơi gì, chỉ cần bền bỉ & thoải mái thôi nên cần cái khung tốt, yên tốt, group tầm deore đi quá thừa rồi. Khung 15, group deore 6, yên 2, còn lại bánh touring ko cần nhẹ tầm 3.5tr là ngon, cặp lốp 1.5tr nữa. Còn dư 4tr.
Thực tế người ta ráp xe có thể đắt hơn nhưng là quá thừa, về sau bán đi lỗ nặng (có những cái Surly LHT lắp XT mà bán có 22tr). Đầu tư vào touring là đầu tư vào thằng người và thời gian đạp chứ đồ đạc cũng ko cần quá quan trọng đâu cụ.
Cảm ơn cụ đã chỉ dẫn. Đúng là chơi xe đạp này ko tỉnh táo dễ lao hố vôi lắm. Tháng 11 lại chạy doanh số cong đít rồi, đợi cuối năm thư thả mua từng cái về lắp vậy. Cứ làm như cụ bảo, xe cơ bản, đầu tư thằng người :))

Leo M

Xe tải
Khung surly LHT tại sao nhiều giá vậy các cụ, Lâm velo 14,9tr, 12,7tr, Phương Nguyễn 11tr (size lớn).. bánh bộ tầm 3.5tr lọai nào ngon ợ, e đang nghía bánh bộ hub Novatec seria 4 tầm 2 củ được không ợ.

KunMinh

Xe tải
Em có nhu cầu giống cụ này nhưng sau đi cân đi tính lại thì đầu tư chỉ bằng nửa cụ này thôi, Hiện thấy cũng hài lòng rồi. Đầu tiên em tính mua xe để làm gì? Mua chỉ đạp thể dục thì hơi phí vì cũng không có nhiều thời gian. May quá F1 nhà em khá to cao nên em tính mua luôn cho cu cậu đi học, ngày nghỉ thì em đi chơi còn thi thoảng vợ sai thì cũng có thể đi chợ được.... Tóm lại một cái xe đa năng có thể phục vụ mình lâu dài.
Quan điểm của em là sướng mình trước sướng thiên hạ sau nên em đặt ưu tiên vào 3 thứ. Khung xe, Group và Bánh xe (bao gồm moay ơ).
Đầu tiên là chọn khung vì đấy là cái gắn bó lâu đời nhất em cũng lăn tăn mãi chọn surly hay khung nào. Sau khi lượn một loạt cửa hàng tham khảo một loat option từ surly đến WindSpeed ... Lựa chọn của em cuối cùng là cái khung LKLM của tàu thôi nhưng mà công ty này chỉ sản xuất mỗi một cái khung và chỉ có 1 mẫu duy nhất nên cũng chuyên tâm. Thêm nữa hôm lên cửa hàng cũng thấy một bác vừa đi tây bắc về có con xe lắp khung này cũng rất ấn tượng.

Thứ 1 đến group, cũng không quá cầu kỳ em chọn nguyên bộ Deore, và vẫn cảm thấy hài lòng. Có một chút rút kinh nghiệm khi chọn group là: chủ yếu xe dùng để đi trong thành phố nếu lần sau em chọn sẽ chọn bộ nào có đĩa to hơn ( bộ dùng cho xe round) để có tỷ số chuyền lớn hơn, đap xe nhanh hơn. Bộ này em đi thấy chủ yếu ở lip bé ( từ tầng 7 đến 10) và đĩa to nhất thôi còn đĩa nhỏ líp to thì đạp như tuột xích vậy. Trong thành phố cũng chẳng có nơi nào đèo dốc để thử nên hơi lãng phí.

Bánh xe, phần này em cũng chọn hub deore tuy nhiên không có hàng nên đánh phải lấy SLX . Vành lốp chẳng có kinh nghiệm gì nên để bác chủ chọn hộ. Nếu chọn lại được em sẽ chọn lốp trơn hơn, mềm hơn chút tuy nhiên về cơ bản cũng là thấy khá hài lòng. Về bánh thì bàn thêm chút em cũng cao trên 1.7 nên cũng định chọn cỡ bánh to hơn tuy nhiên do khung touring chỉ có cỡ 26" (surly có cơ to hơn nhưng size khung cũng lớn nên không theo được). Cuối cùng sau khi lắp lên thì thấy cũng cân đối và khá đẹp. không giống mấy con MTB bánh cỡ 26 trông cứ như xe trẻ con vậy.

Những thứ còn lại thì chắng quan tâm cứ giá hợp lý là lấy thôi, hạn chế tối đa các thứ trang sức vô bổ. Tổng thiệt hại của em là 15 củ bằng 1/2 ngân sách bác chủ thớt. Cảm nhận sau khi sử dụng là khá hài lòng duy nhất chưa vừa ý là tốc độ đạp hơi chậm so với hình dung của em. Quan trong sau khi mua về từ cả nhà đi chơi với con thấy vui hơn nhiều.
Lúc nào có thời gian em up hình em nó để hầu các bác sau ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Zuro

Xe đạp
Dạ, em đang đi 1 con MTB ráp ở Antonbike cũng gần 18 củ, khung Vket, group Alivio, thụt hơi...nói chung là hàng ngày đạp đi về gần 30km cũng ok. Nếu thích thì upgrade lên group Deore (em hay đọc là éo rẻ) là bon bon.
Nhưng em cần ráp 1 con touring, điều quan trọng nhất là phải thật tin tưởng để ko nằm đường, vì thế em ưu tiên đồ ngon nhất trong khả năng ạ.
Cảm ơn cụ đã cho em thêm 1 phương án tốt.

tubesd

Xe tăng
18 củ mà alivio là cụ đầu tư hơi dàn trải :)

Dạ, em đang đi 1 con MTB ráp ở Antonbike cũng gần 18 củ, khung Vket, group Alivio, thụt hơi...nói chung là hàng ngày đạp đi về gần 30km cũng ok. Nếu thích thì upgrade lên group Deore (em hay đọc là éo rẻ) là bon bon.
Nhưng em cần ráp 1 con touring, điều quan trọng nhất là phải thật tin tưởng để ko nằm đường, vì thế em ưu tiên đồ ngon nhất trong khả năng ạ.
Cảm ơn cụ đã cho em thêm 1 phương án tốt.

KunMinh

Xe tải

Cháu nhà em đây ạ

Zuro

Xe đạp
18 củ mà alivio là cụ đầu tư hơi dàn trải :)
Hồi mua em đã biết gì đâu cụ, chỉ lên xong mua xe nguyên chiếc người ta ráp sẵn. Sau đó mới biết Antonbike bán đắt nhất, được cái dịch vụ thì rất tốt, bảo dưỡng định kỳ làm kỹ lưỡng.
Giờ vô SG rồi, lại máu đi lượn bằng xe đạp :)