[Funland] Em nhờ các cụ am hiểu về setup phòng nghe (tiêu tán âm là chủ đạo) giúp e làm phòng!

artpro

Xe hơi
Kính các cụ xa gần!
Chẳng là em đã thu xếp với gấu mẹ gom được 1 cái tầng áp mái, đã có 1 phòng mái tôn, kích cỡ 3,6 ngang 6m dài, cao 3m để setup phòng nghe nhạc, xem phim! E sợ nhất là gây ồn ảnh hưởng đến hàng xóm nên e cần vừa tiêu tán âm chuẩn và cả cách âm ngon nữa! Nhờ các cụ am hiểu bớt chút thời gian giúp e! Những hạng mục gì có thể tự làm được e sẽ tự làm vì máy móc cầm tay e đầy đủ hết! Các cụ tư vấn chi tiết càng tốt, nguyên vật liệu, địa chỉ mua ở hà nội!
Thanks all!
Chờ tin các cụ!

artpro

Xe hơi
Các cụ đi đâu hết rồi, vào giúp e một tay vói

Linh_piano

Xe điện
Em cũng khéo tay, cũng đầy đủ máy móc cầm tay nhưng cuối cùng thì mấy thứ xử lý acoustic phòng nghe toàn phải đi mua đồ hãng hết cụ ah :))

cocden

Xe tăng
Em cũng hóng vụ này.

artpro

Xe hơi
Em cũng khéo tay, cũng đầy đủ máy móc cầm tay nhưng cuối cùng thì mấy thứ xử lý acoustic phòng nghe toàn phải đi mua đồ hãng hết cụ ah :))
Cụ ới, phòng e hiện tại là thô hoàn toàn, 3 mặt tường, 1 mặt tiền là mặt kính, trên nóc đã làm trần thạch cao hạ xuống trung bình cao 2,7m (e giật cấp theo 3 khoang, mỗi khoang dài 2m tính xuôi theo chiều dọc phòng- khoang đầu là phần đặt nguồn âm loa, thiết bị thì trần cao 2,5m, giật giần lên cao 20cm 1 cấp)... Lát e tiêp

artpro

Xe hơi
Cụ ới, phòng e hiện tại là thô hoàn toàn, 3 mặt tường, 1 mặt tiền là mặt kính, trên nóc đã làm trần thạch cao hạ xuống trung bình cao 2,7m (e giật cấp theo 3 khoang, mỗi khoang dài 2m tính xuôi theo chiều dọc phòng- khoang đầu là phần đặt nguồn âm loa, thiết bị thì trần cao 2,5m, giật giần lên cao 20cm 1 cấp)... Lát e tiêp
Hiện tại, e đã lên sẵn ý tưởng xử lý 3 bức tường còn lại ( dựa theo sự hiểu biết và tìm hiểu trên các audio forum ) nhưng chưa chính thức bắt tay vì cần có sự tư vấn chính xác và tăng độ tin tưởng của các ý tưởng. Em hiểu theo ý cụ Linh_piano là mấy quả xử lý acoustic kia là dành cho phòng đã setup xong, đã có đầy đủ các thiết bị và đã đang sử dụng rồi,, đo đạc ..kiểu thừa dải này thiếu dải kia... - có đúng không cụ Linh_piano?

artpro

Xe hơi
E dự định dán cao su non 5mm kín hết tường, sau đó bắt vít khung gỗ dày 5cm dải dọc theo phòng kích cỡ mỗi ô khung gỗ là 60x120cm. Sau đó mua bông sợi khoáng tỉ trọng 40kg/m3 nhét vào các khung gỗ bắt sẵn theo đúng kích thước tấm bông khoáng. Đến đây các cụ có ý kiến gì về cách làm này không ạ, cho e xin chỉ giáo...!

Linh_piano

Xe điện
Thú thật là em chưa xử lý phòng theo cách này bao giờ nên không dám có ý kiến gì ah ~X(

artpro

Xe hơi
Thú thật là em chưa xử lý phòng theo cách này bao giờ nên không dám có ý kiến gì ah ~X(
Hix, đến cụ Linh_piano mà chưa kinh qua món này thì chắc là e phải bẳt tay làm theo sự hiểu biết tìm tòi trên mạng rồi! E cứ chuột bạch rồi sau cụ nào làm giống e e chia se kinh nghiệm vây!

cacavk

Xe hơi
Em đọc thấy đâu đó thì phía tường kính phải gắn tiêu tán âm và phông rèm gì đó cho nó hạn chế phản xạ âm từ kính thì phải ...
Nếu Cụ ở SG thì bên giao vặt vnav đang có 2 quả bass trap giá rất tốt kìa.:>

Chỉnh sửa cuối:

ar3a

Xe điện
E dự định dán cao su non 5mm kín hết tường, sau đó bắt vít khung gỗ dày 5cm dải dọc theo phòng kích cỡ mỗi ô khung gỗ là 60x120cm. Sau đó mua bông sợi khoáng tỉ trọng 40kg/m3 nhét vào các khung gỗ bắt sẵn theo đúng kích thước tấm bông khoáng. Đến đây các cụ có ý kiến gì về cách làm này không ạ, cho e xin chỉ giáo...!
Phòng cụ có kích thước khá nhỏ, đặc biệt là chiều ngang phòng chỉ có 3.6m nên em đoán loa cụ không phải là quá lớn. Cụ làm từ đầu thì có lợi thế về mặt thẩm mỹ sẽ đẹp hơn việc sau này bố trí các tấm tiêu - tán âm. Nhưng nghe cụ tả thì hình như cụ định làm tiêu âm (bằng bông khoáng) cho toàn bộ phòng - như vậy thì âm thanh sẽ "dead" lắm, không còn tiếng gì đâu.

Cụ cân nhắc sơ đồ này nhé - màu xanh là tiêu âm, màu cỏ là tán âm; cố gắng làm chìm trong tường thì đẹp nhất:

Cụ đọc thêm cái này có mô tả chi tiết hơn, cả vị trí bố trí các tấm tiêu và tán âm nữa:

http://www.customaudiodesigns.co.uk/rehearsal-room-acoustic-treatment.htm

Chỉnh sửa cuối:

artpro

Xe hơi
Phòng cụ có kích thước khá nhỏ, đặc biệt là chiều ngang phòng chỉ có 3.6m nên em đoán loa cụ không phải là quá lớn. Cụ làm từ đầu thì có lợi thế về mặt thẩm mỹ sẽ đẹp hơn việc sau này bố trí các tấm tiêu - tán âm. Nhưng nghe cụ tả thì hình như cụ định làm tiêu âm (bằng bông khoáng) cho toàn bộ phòng - như vậy thì âm thanh sẽ "dead" lắm, không còn tiếng gì đâu.

Cụ cân nhắc sơ đồ này nhé - màu xanh là tiêu âm, màu cỏ là tán âm; cố gắng làm chìm trong tường thì đẹp nhất:

Cụ đọc thêm cái này có mô tả chi tiết hơn, cả vị trí bố trí các tấm tiêu và tán âm nữa:

http://www.customaudiodesigns.co.uk/rehearsal-room-acoustic-treatment.htm
Wow, many thank cụ ar3a!
E đã bắt tay vào làm rồi và quả thật, nhờ sự may mắn và tìm tòi, e cũng design rất tiệm cận với chỉ dẫn của cụ! E làm 4 khoang tán âm, 1 khoang ở giữa sau lưng loa! 2 khoang đối xứng 2 bên tường hông trải dài 1,4m! 1 khoang sau lưng dài 1,2 x1,2m ở giữa! Tuy nhiên vị trí hơi khác chút so với hình trên!

Chỉnh sửa cuối:

ar3a

Xe điện
Cụ lưu ý toàn bộ màu xanh nước biển là tấm tiêu âm dày nhé (bông khoáng 10cm); hơi ngược với ý tưởng của cụ đấy.

Cụ xem thêm đường link e gửi có chia phòng thành các ô và vị trí đặt các tấm tiêu, tán âm nhé.

artpro

Xe hơi
Cụ lưu ý toàn bộ màu xanh nước biển là tấm tiêu âm dày nhé (bông khoáng 10cm); hơi ngược với ý tưởng của cụ đấy.

Cụ xem thêm đường link e gửi có chia phòng thành các ô và vị trí đặt các tấm tiêu, tán âm nhé.
không rõ là e truyền đạt ko đúng ý tưởng hay là cụ hiểu sai ý của e mà cụ nghĩ là ngược! chỉ có khác duy nhất là khoảng tường sau lưng theo hướng dẫn là tiêu âm hoàn toàn ko có tán âm, nhưng e đặt 1 khoang tán âm 1,2x1,2m ở chính giữa! do e nghĩ là phòng e hơi dài so với kích thước chuẩn nên e bố trí tán âm ở khu vực đó xem thế nào! e cũng đã tính nếu nó phản tác dung thì có thể remove được vì đây là 2 tấm tán âm rời 60x120cm!
rất chân thành cảm ơn cụ ar3a đã vào giúp đỡ e!

ar3a

Xe điện
không rõ là e truyền đạt ko đúng ý tưởng hay là cụ hiểu sai ý của e mà cụ nghĩ là ngược! chỉ có khác duy nhất là khoảng tường sau lưng theo hướng dẫn là tiêu âm hoàn toàn ko có tán âm, nhưng e đặt 1 khoang tán âm 1,2x1,2m ở chính giữa! do e nghĩ là phòng e hơi dài so với kích thước chuẩn nên e bố trí tán âm ở khu vực đó xem thế nào! e cũng đã tính nếu nó phản tác dung thì có thể remove được vì đây là 2 tấm tán âm rời 60x120cm!
rất chân thành cảm ơn cụ ar3a đã vào giúp đỡ e!
Là thế này cụ ạ: theo em hiểu ý đồ của hãng thiết kế (như hình em gửi) trong việc bố trí các tấm tiêu âm phía sau lưng loa và hai bên tường gần vị trí đặt loa là nhằm giảm âm thanh phản xạ từ nguồn loa tới tai người nghe; với mục đích tạo không gian lớn hơn không gian của phòng nghe thực tế; và cũng để âm hình chính xác hơn.

Như cụ đặt 2 tấm tán âm sau lưng loa thì đi ngược hoàn toàn với lý thuyết trên. Tuy nhiên, 2 tấm đó là removable nên cụ cứ thử nghiệm rồi rút ra kinh nghiệm cho chính mình. Hãng sai thì sao, phải không cụ?

Cụ chủ ở khu vực nào thế, nếu được thì chia sẻ thêm chút thông tin về hệ thống âm thanh hiện tại cho em tham khảo với.

artpro

Xe hơi
Là thế này cụ ạ: theo em hiểu ý đồ của hãng thiết kế (như hình em gửi) trong việc bố trí các tấm tiêu âm phía sau lưng loa và hai bên tường gần vị trí đặt loa là nhằm giảm âm thanh phản xạ từ nguồn loa tới tai người nghe; với mục đích tạo không gian lớn hơn không gian của phòng nghe thực tế; và cũng để âm hình chính xác hơn.

Như cụ đặt 2 tấm tán âm sau lưng loa thì đi ngược hoàn toàn với lý thuyết trên. Tuy nhiên, 2 tấm đó là removable nên cụ cứ thử nghiệm rồi rút ra kinh nghiệm cho chính mình. Hãng sai thì sao, phải không cụ?

Cụ chủ ở khu vực nào thế, nếu được thì chia sẻ thêm chút thông tin về hệ thống âm thanh hiện tại cho em tham khảo với.
Hi cụ!
E biết ngay là e truyền đạt sai làm cụ hiểu nhầm mà. 2 tấm tán âm removable kia là e đặt sau lưng e, nghĩa là trước mặt loa đó ạ. Còn sau lưng loa cũng có đặt một khoang tán âm rộng 70cm cao 180cm ở chính giữa. Cụ ơi em ở Cầu Giấy, gần Nguyễn Khánh Toàn. Hệ thống âm thanh của em thì cũng toàn đồ nhẹ xiền e dùng từ lâu ở nhà cũ chưa có điều kiện upgrade.
Hiện tại phòng em làm cũng đã gần xong, vài bữa nữa là hoàn thiện. Sau đó e mới bê đồ cũ từ nhà cũ sang setup ở phòng mới này. Khi đó, nếu cụ thu xếp được thời gian em mời cụ qua nhà chơi và tư vấn tiếp giùm e nha. Many thank cụ AR3A!

tahoangninh

Xe hơi
Em lót dép ngồi hóng vụ này

Vy Thư

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Em cũng đang quan tâm, cụ nào biết cho em xin cái địa chỉ bán sản phẩm này ạ! tsk