[Funland] Em nhờ cc tư vấn phân chia tài sản sau ly hôn ạ.

hai rau pham

Xe buýt
Chuyện chủ thớt hơi loăngd ngoằng! Chú em khi yêu đương lại ko tìm hiểu gì ah, bgio lại đi trách bên vợ dấu diếm. Lúc hẹn hò, cầm tay, hôn môi nói lời có cánh ko lẽ ko biết gì luôn thì hơi kém..... Tuy nhiên vc ly hôn cực chẳng đã, chưa có con thì sao cũng dc, có bé rồi, bố mẹ chia ly, con về với bố thì thiếu tình thương mẹ, con về với mẹ, thì mẹ ko nuôi dc.....! Thôi cụ ah, tất cả vì con trẻ, tiền giờ mất giá, như giấy lộn ấy, tỷ hơn tỷ kém cũng ko giàu lên & nghèo hẳn đi đâu. Cụ cứ phân tích cho chú em: Tuyên bố thẳng với nhà vợ là để tất tật lại cho con cái, con ở với ai thì người đó có trách nhiệm dùng số tiền đó nuôi bé. Vậy đi cụ!

Âu Dương

Xe hơi
Vâng. E nghĩ cái giá thôi. Chú e khờ phải chịu ạ. Mới nói qua là nếu chia thì chú em chỉ được 1 tỷ 6. Chứ thực chất e nghĩ chả lấy được. Có lẽ buông cho nhẹ.

muitranhaibanh

Xe buýt
Vậy là theo ý kiến một số cụ .Thà là bỏ đi hết ta làm lại từ đâu.trong đánh cờ thì xoá ván cũ làm ván mới nhỉ

0oqpo0

Đi bộ
Nhà e trai bác mua chỗ nào mà có 2 năm tăng gần gấp đôi thế?

dongnat123

Xe container
Phải em thì vác D.ái đi cũng vẫn vui vì tiền coi như cho vợ, con và công ông bà ngoại chăm hộ. Thời gian rảnh rỗi làm ăn có tiền về biếu thêm

Bastion.P

Xe container
Bố mẹ khôn thế chẳng trách con tâm thần. Mang ra tòa nhờ phân xử thôi.

E xin túm gọn cho cc nhanh hiểu ạ.
Vợ chồng chú em ly hôn có 1 con gái 20 tháng, tài sản chung duy nhất là căn nhà. Khi mua giá 2 tỷ 8, bên nội 1 tỷ 7 bên ngoại 1 tỷ 1. Cô vợ bênh tật, không nghề, không nghiệp không đóng góp gì xây dựng gia đình được. Toàn bộ chú em chu cấp, lo toan từ lúc lấy nhau.
Giờ ly hôn, căn nhà giá 4 tỷ 5. Bên ngoại đòi 2 tỷ 9. Nhà chú có con nhỏ đón ông bà ngoại sang ở, sổ đỏ ông bà đang giữ cho. Khả năng cao khó đòi dù nhà đứng tên vợ chồng chú em.
Hỏi làm sao phân chia ạ. Theo luật thì chú em có đòi được phần tài sản như lúc đầu góp mua nhà khoảng 61% không ạ? Chú em muốn xử vợ chồng chia đôi là lợi cho bên vợ rồi mà bên kia không chịu.
Nhờ các cụ ạ.

Bleu Azur

Xe tải
Làm cái đơn cho hết đứa con. Nếu là em em làm như vậy.
Mẹ.
Vợ thì tâm thần, cứ cho là thế. Con thì bé.
Cho họ tất.
Gia đình còn chả tiếc. Tiếc mẹ gì tiền
Vợ nó nuôi con thì nhường phần hơn cũng đc. Toà xử xong thì yêu cầu bán thanh lý & chia theo tỷ lệ % toà tuyên nếu muốn tách riêng hẳn, thường là 50-50. Nói chung là nên giải quyết với nhà vợ êm đẹp, chuối quá thì phải thuê luật sư & bên thi hành án.
Nếu có điều kiện thì để nhà đó cho vợ con ở tử tế là tốt nhất. Họ cũng ko bán đc đâu, coi như để cho con gái sau này cũng chả thiệt
Chuyện chủ thớt hơi loăngd ngoằng! Chú em khi yêu đương lại ko tìm hiểu gì ah, bgio lại đi trách bên vợ dấu diếm. Lúc hẹn hò, cầm tay, hôn môi nói lời có cánh ko lẽ ko biết gì luôn thì hơi kém..... Tuy nhiên vc ly hôn cực chẳng đã, chưa có con thì sao cũng dc, có bé rồi, bố mẹ chia ly, con về với bố thì thiếu tình thương mẹ, con về với mẹ, thì mẹ ko nuôi dc.....! Thôi cụ ah, tất cả vì con trẻ, tiền giờ mất giá, như giấy lộn ấy, tỷ hơn tỷ kém cũng ko giàu lên & nghèo hẳn đi đâu. Cụ cứ phân tích cho chú em: Tuyên bố thẳng với nhà vợ là để tất tật lại cho con cái, con ở với ai thì người đó có trách nhiệm dùng số tiền đó nuôi bé. Vậy đi cụ!
Đọc mới thấy nhiều bác đàn ông Việt thật sự có suy nghĩ rất kẻ cả, rất đại lượng. Tôi thực sự rất nể, vì không phải ai cũng có thể xử sự như vậy.
Nghĩ lại nhiều cô gái chê bai đàn ông Việt, thích lấy chồng tây. Bọn tây thì nó rạch ròi từng đồng, không có chuyện chịu thiệt đâu. Vì thế ra toà tranh giành chủ nhật thì con ở với bố hay với mẹ, tính toán khi bố đến đón con ở nhà mẹ muộn 30 phút .

number9

Xe máy
1. Về vụ sổ đỏ: có 2 cách xử lý. Một là làm cái đơn gửi CA tố cáo chuyện nhà bên kia chiếm giữ cái sổ đỏ bất hợp pháp, yêu cầu trả lại. CA sẽ mời 2 bên lên làm việc, và yêu cầu nhà bên kia trả lại sổ đỏ. Hai là làm hồ sơ, xin cấp lại sổ đỏ với lý do sổ đỏ bị mất.

Tuy nhiên, muốn bán nhà thì cũng phải có cả vợ và chồng cùng ký tên bán, nên giữ hay không giữ sổ đỏ cũng chẳng giải quyết được chuyện gì.

2. Về vụ chia cái nhà:

Trong tổng số góp 1.7 tỷ, thì có bằng chứng là chuyển khoản 1.5 tỷ, tức là đảm bảo phần đóng góp của bên nhà mình là 1.5 tỷ. Tức là chí ít đóng được 1.5 trên tổng số 2.8 tỉ, tức là hơn 50% một ít.

Tài sản sau hôn nhân là tài sản chung, nhưng có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên, chứ không phải là lúc nào cũng chia đôi. Nếu vợ không đi làm, hoặc đi làm nhưng thu nhập rất thấp, trong khi chồng có đi làm, thì Tòa cũng sẽ xử theo hướng cho chồng phần hơn khi chia tài sản (với điều kiện là chồng chứng minh được thu nhập của mình, còn nếu không chứng minh được thì cũng như không).

Nói tóm lại, đòi 61% thì có vẻ khó, nhưng 50% là dư sức. Một khi Tòa đã ra quyết định chia tài sản thì phải bán nhà để chia, không có chuyện xin khất. Còn muốn giữ nhà thì phải xì tiền ra cho bên kia.

Chỉnh sửa cuối:

3d4s

Xe tăng
Nhiều cụ rộng lượng, cho luôn phần mình cho nhà vợ cũng okie. Thực ra nếu mình có nhiều tiền (ko quá nhiều nhưng xông xênh, không phải vay mượn...) và vẫn còn một khoản để dành nào đó, thì việc cho luôn bên vợ cái nhà cũng dễ hiểu.

Tuy nhiên đọc thì có thể thấy nhà trai cũng phải chạy vạy, dồn hết tài sản, vay mượn (thậm chí bây giờ vẫn còn đang mang nợ) để góp tiền mua nhà... tức là không phải dư dả gì, toàn bộ tài sản, công sức, vốn liếng bỏ hết vào đó. Thì việc dành lại một phần tài sản là hợp tình hợp lý thôi.

Thêm vào đó thì có thể thấy ông bà ngoại lại khôn hết phần người khác, từ việc cầm sổ đỏ, tính toán số tiền khi phân chia và bài ca 'khi nào có thì trả' thì có thể thấy nhà gái tính rất kỹ rồi. Và có lẽ họ không có ý định bán nhà mà cứ chiếm dụng và ở đó thôi.

Cả hai ý trên gộp lại mình nghĩ nên đưa ra pháp luật và phân chia cho ra nhẽ. Sẵn sàng chịu thiệt một chút, ví dụ 50-50 hoặc mình 45-55 cũng ok, coi như phần dôi ra để nhà vợ nuôi cháu. Bố mẹ vợ không có quyền hạn gì với cái sổ đỏ cả nên phải đòi về cho bằng được, cần thì nhờ pháp luật can thiệp.

emphailamsao

Xe tăng
Nói mồm thì dễ rồi. Tiền hơn tỷ đó cũng là ông bà nội tích cóp bao năm chứ có phải thằng em tự làm ra được đâu. Cho vợ con thì có lẽ ko mấy người tiếc nhưng để nhạc phụ nhạc mẫu lăm le đớp mất thì nghe nó cay chứ. Có mỗi đoạn ngắn gọn thế mà nhiều cụ đọc ko hiểu nhỉ, cứ nhảy vào nào là cho hết, nào là tiếc gì vợ con. Em nghĩ là ko ở trong hoàn cảnh ấy tốt nhất ko nên phán bừa.

Tới bác thớt: vụ này cần luật sư và kiện cáo nếu muốn đòi đến cùng. Ob ngoại cầm sổ đỏ là sai rồi, còn tham nữa. Ly hôn chia ts là chuyện thường mà bên ngoại làm thế hơi kỳ

Lái xe máy

Xe tăng
Dạ mới nói chuyện trong gia đình để thương lượng ạ.
Khó của chú em là nhà mời bố mẹ về ở giờ ko mời đi được. Sổ đưa bố mẹ giữ không đòi được. Bán không được luôn ạ. Bên kia định lấy nhà đưa cho chú em 1 tỷ 6 nhưng mà hẹn đến lúc nào thì chưa biết bảo bán nhà cũ đc thì trả ạ.
Cô vợ thì bị tâm thần. Ok. Còn chú em thì bị gì mà đưa sổ đỏ cho ông bà ngoại? Khó hiểu

XanhTeA

Xe tải
Một câu chuyện buồn và mệt mỏi, cũng chẳng biết đưa ra lời nhận định thế nào nữa. Chỉ thông cảm và thấy hiểu những gì em cụ thớt phải trải qua, có cảm nhận khá chắc chắn về quê quán và nơi sinh của nhà vợ thớt. :(
Chia buồn.

thanh.long

Xe tăng
Chia đôi tài sản thôi, tiền tỷ thì cũng do ông bà nội tích góp cả. Mà cái quả cưới xong mới đổ bệnh khéo ông bà ngoại liệu có dấu bệnh của con gái không nhỉ. Cái kiểu bố mẹ giữ sổ đỏ của gia đình con thì cũng là tác nhân gây đổ vỡ, nên bỏ cái tư duy này đi

my.eb

Xe điện
Người làm trăm củ/ tháng nói buông bỏ cho con này khác thì dễ. Người làm chảy mồ hôi sôi nước mắt được chục củ/ tháng thì số tiền 1.7 củ to chắc gì cả đời đã có được.
Nên case này nếu ko thoả thuận được thì nhờ toà giải quyết thôi ạ, cưỡng chế thi hành các kiểu gì thì tuỳ, miễn sao cụ chủ cầm một số tiền tương ứng phần của mình về. Lúc đó cho con cũng chưa muộn cụ ạ. Có tiền rồi cụ mua bảo hiểm hoặc lập sổ tiết kiệm cho con,..., mà chưa biết chừng mẹ cháu bệnh tật thế chắc gỉ đã nuôi con được. Vài năm nữa khéo nó gọi cụ nhận con về nuôi. Nên càng phải rõ ràng cưa đứt đục suốt, tiền bạc phân minh. Ái tình đen rồi thì phải giải quyết hậu quả như này cũng là mệt mỏi rồi, trả giá vậy thôi chứ biết làm thế nào.