Thảo luận Em rất phân vân về máy 1.8 SOHC của civic 1.8e 2018

dovanbaobka

Xe máy
Các bạn cho mình hỏi là máy 1.8e SOHC của civic 2018 có ưu nhược điểm gì. Thấy tìm hiểu trên mạng thì là loại máy đời cũ 20 năm trước. Em đã quyết lấy nhưng vẫn còn phân vân về máy móc của em nó, mong các cụ chỉ giáo!

zieclam

Xe tải
Sohc là kiểu công nghệ động cơ mà mẹc s600 gì đó vẫn lắp đấy cụ :)) nghe nói động cơ này bốc khi đi chậm và tiết kiệm nhiên liệu khi đi nhanh ạ =)) mỗi tội hơi ồn và nóng. Đấy là trc có mấy cụ khai sáng cho em thế. Em vẫn đi bình bịch ạ :D

AT76

Xe điện
Các bạn cho mình hỏi là máy 1.8e SOHC của civic 2018 có ưu nhược điểm gì. Thấy tìm hiểu trên mạng thì là loại máy đời cũ 20 năm trước. Em đã quyết lấy nhưng vẫn còn phân vân về máy móc của em nó, mong các cụ chỉ giáo!
Em cũng không hiểu lắm nhưng theo em đoán thì khôgn phải cứ SOHC là lạc hậu đâu cụ ạ. Honda nó có cách tiếp cận riêng chứ khó khăn gì mà khôgn làm DOHC.

dovanbaobka

Xe máy
Em cũng không hiểu lắm nhưng theo em đoán thì khôgn phải cứ SOHC là lạc hậu đâu cụ ạ. Honda nó có cách tiếp cận riêng chứ khó khăn gì mà khôgn làm DOHC.
Cảm giác tăng tốc vẫn rất ngon thậm chí còn hơn mấy xe cùng chấm, tiết kiệm nhiên liệu cũng hàng top. Nghe có vẻ vô lý nhỉ???

vnsuluoc

Xe buýt
Cụ cứ ra hãng đi thử rồi quyết

haman38

Xe buýt
16 Phạm Hùng, Quận Nam Từ Liêm, TP.Hà Nội
Altis mình cũng thích nhưng mà xe trông cứng tuổi quá, m trẻ đi có vẻ ko hợp.
Altis màu trắng đẹp mà cụ. Em qua sing với đài thấy chạy nhiều. Không cụ làm con mazda 3 cũng ổn. Còn civic nên cố lấy turbo mà đi

dovanbaobka

Xe máy
Altis màu trắng đẹp mà cụ. Em qua sing với đài thấy chạy nhiều. Không cụ làm con mazda 3 cũng ổn. Còn civic nên cố lấy turbo mà đi
Bản Turbo cố thì cố đc nhưng đắt quá đáng, ko đáng mà nhu cầu m mua xe hạng C tiền chỉ như vậy là đủ. :D

haman38

Xe buýt
16 Phạm Hùng, Quận Nam Từ Liêm, TP.Hà Nội
Bản Turbo cố thì cố đc nhưng đắt quá đáng, ko đáng mà nhu cầu m mua xe hạng C tiền chỉ như vậy là đủ. :D
thế tùy cụ, 1.8 mới đầu Honda định giá 720, ko biết sao tăng vọt vậy :))

kamelo

Xe buýt
Em xin trích còm cu linhquan bên OS
Nhân dịp VAMA công bố doanh số tháng 3 của Honda City, mình dành ra một ngày vào các diễn đàn xe hơi TQ như pcauto, autohome, biauto… để xem họ đánh giá về động cơ SOHC thế nào. Thì ra vào những năm 2009-2010, Civic bên họ vẫn dùng SOHC, và cũng có những ý kiến rất trái chiều, ở đó bắt gặp những ý vô cùng…quen tai, nào là dùng SOHC giảm giá thành sản phẩm để cùng chia sẻ với khách hàng, nào là SOHC dành cho xe thiên về đô thị, hướng tới mục tiêu tiết kiệm nhiên liệu, cấu tạo đơn giản dễ sửa, nào là động cơ tốt nhất không bằng động cơ…phù hợp nhất.v.v. Nhưng cũng có không ít ý kiến chê bai động cơ này giống như nhiều anh em trong thớt đã đưa ra. Khi vào diễn đàn Xcar.com.cn, có một thông tin “kinh thiên động địa” là họ đã bóc mẽ động cơ SOHC thực chất chỉ đi kèm được với công nghệ VTEC, chứ không phải i-VTEC như quảng cáo. Cụ thể là i-VTEC=VTC+VTEC, mà VTC thì không dùng được trên động cơ SOHC! Họ gọi động cơ SOHC là động cơ dành cho xe…mua rau và khá nặng lời với Honda khi sử dụng động cơ này cho thị trường TQ mà lại “chơi chữ để dụ dỗ khách hàng” (trong khi ở thời điểm đó, Âu Mỹ đều dùng DOHC trên xe cùng chủng loại). Mình không phải dân kĩ thuật nên đọc không hiểu đoạn giải thích mang tính chuyên ngành của họ, thông tin này chỉ thuần túy là dịch từ diễn đàn TQ ra không nhằm mục đích dìm hàng bôi xấu bất cứ hãng xe nào, và chưa thông qua kiểm chứng. Nhưng tạm chưa nói sâu đến vấn đề kĩ thuật, thành quả của việc phản đối lên án đó là hiện tại, không chỉ có Civic, mà ngay cả toàn bộ các phiên bản của Honda City bên TQ đều đã sử dụng động cơ DOHC. Link cho bác nào giỏi tiếng Trung kĩ thuật: http://www.xcar.com.cn/bbs/viewthread.php?tid=12788830

kamelo

Xe buýt
Và thực chất động cơ SOHC không tiết kiệm xăng như quảng cáo
Và các bác cứ thần thánh Honda trong khi đó hắn chỉ yêu VNĐ
Em lấy số liệu bác tamquy bên Os, bác ấy chạy City Top 2017. Và bác ấy ở Vũng Tàu rất ít kẹt xe
'' Em chạy trong thành phố suốt thì City tốn 9.1l/100km, vợ em chạy thì 13L-15L/100km, còn đi cao tốc thì rất đã, chừng 5l/100km. Nên nếu chạy trong thành phố thì City thua VIOS về khoản ăn uống. VIOS chạy vẫn tiết kiệm hơn, không biết Attrage chạy trong thành phố không thì thế nào''

Chỉnh sửa cuối:

kamelo

Xe buýt
Nói thật với bác. Với giá 750tr chưa biển thì em lăn tăn elantra sport, altis 1.8G hoặc M3 2.0.Còn Ford focus titanium cũng rất tốt nhưng tiếc là CSKH của Ford VN không tốt nên em loại

Bigisbest

Xe container
Ko hẳn là vấn đề công nghệ mà là kiểu nào thì phù hợp cho loại động cơ nào thôi. Thường thì động cơ dung tích nhỏ thì họ dùng SOHC. Và đại ý nó thế này:
SOHC has better low-end power, DOHC has better high-end power and overall maximum power. 4 valves per cylinder is much better than 2 valves per cylinder and it doesn’t matter whether 4-valves is achieved via SOHC or DOHC.
Động cơ SOHC lợi thế ở tốc độ thấp, đơn giản hơn, bảo dưỡng đơn giản hơn, nhưng tốc độ cao thì rung hơn. DOHC dùng cho động cơ dung tích lớn hơn, lợi thế ở tốc độ cao và công suất.

kamelo

Xe buýt
Bác xem còm trước của em về bàn cãi xung quanh động cơ SOHC hay DOHC.
Còn động cơ dung tích nhỏ City mà Honda bán tại thị trường anh láng giềng đây
Em xin trích còm của bác linhquan bên Os, để thấy Honda '' tôn trọng '' dân ta thế nào so với thi trường khác:
'' Góp vui cùng các bác với chủ đề “ăn đậm”:
Honda City bên Tàu phiên bản cao nhất có giá showroom tương đương 420 triệu VNĐ, thông số cơ bản như sau:
- Hộp số CVT, động cơ DOHC, 131 mã lực, chuẩn khí thải Euro 5.
- Thông số an toàn: 4 túi khí, ABS, EBD, BA, chống trượt TRC, cân bằng điện tử ESC, hỗ trợ khởi hành ngang dốc HSA, camera lùi, móc khóa trẻ em.
- Một số tiện ích khác: điều hòa tự động, cửa sổ trời, chìa khóa thông minh, hệ thống chống trộm, đèn sương mù, âm thanh 5 loa, vô lăng bọc da, đèn halogen, ghế nỉ.''
Thanks bác linhquan OS
Ko hẳn là vấn đề công nghệ mà là kiểu nào thì phù hợp cho loại động cơ nào thôi. Thường thì động cơ dung tích nhỏ thì họ dùng SOHC. Và đại ý nó thế này:
SOHC has better low-end power, DOHC has better high-end power and overall maximum power. 4 valves per cylinder is much better than 2 valves per cylinder and it doesn’t matter whether 4-valves is achieved via SOHC or DOHC.
Động cơ SOHC lợi thế ở tốc độ thấp, đơn giản hơn, bảo dưỡng đơn giản hơn, nhưng tốc độ cao thì rung hơn. DOHC dùng cho động cơ dung tích lớn hơn, lợi thế ở tốc độ cao và công suất.

MerB

Xe điện
SOHC 16 valves thì khác gì DOHC đâu. Cứ vin vào SOHC mà không nói đến số valves thì chả có ý nghĩa gì vì số valves bằng nhau thì SOHC hay DOHC cũng như nhau cả thôi.

AT76

Xe điện
Cảm giác tăng tốc vẫn rất ngon thậm chí còn hơn mấy xe cùng chấm, tiết kiệm nhiên liệu cũng hàng top. Nghe có vẻ vô lý nhỉ???
Chả vô lý lắm đâu cụ. Em google thấy cả xe sang như Acura vấn dùng. Cái quan trọng là dùng thấy tốt hay không, chứ mấy cái lý thuyết SOHC và DOHC chỉ là lý thuyết chung, quan trọng mỗi hãng sử dụng thế nào.