[Thảo luận] Em thắng XXX nhưng em vẫn phân vân. Nhờ cao thủ OF chỉ giáo em tình huống này

theph

Xe điện

Như tiêu đề, tối qua em đưa F1 đi học ở trong SG. Em đi theo hình vẽ, từ Nguyễn Bỉnh Khiêm vào bùng binh Điện Biên Phủ để rẽ trái. Ở đoạn em vẽ đỏ đầu tiên, em giữ signal trái và đến đoạn hết mũi tên đỏ đầu thì xe em thẳng lái, em không signal gì mà cứ thẳng tiến. XXX đứng ở vị trí em vẽ tiến lại vẫy em vào.
Em táp xe vào lề và đợi, chả hiểu sao XXX cứ đứng giữa đường không qua, em phải đợi đến 30s chú ấy mới từ từ qua đường và màn chiến đấu bắt đầu.

Cũng như mọi vụ, XXX yêu cầu kiểm tra giấy tờ và em yêu cầu thông báo lỗi. XXX nói lỗi của em là "Ra khỏi vòng xoay không có tín hiệu". Cậu ấy nói em phải signal phải để ra. Em có lý lẽ là nếu signal trái xe sau tưởng em rẽ trái hoặc tưởng em táp vào lề thì sẽ gây tai nạn. Cãi nhau một hồi thì XXX chịu em và nói kiểm tra giấy tờ nếu OK thì đi. Em giả bộ vác điện thoại ra ghi âm lại rồi mới đưa giấy tờ. XXX kiểm tra xong trao đổi vài câu rồi cho em đi.
Thực sự em thắng nhưng hơi phân vân, không biết em có sai không. Các cụ chém em cái để em rõ ợ.

Chỉnh sửa cuối:

duna3

Xe điện
Như tiêu đề, tối qua em đưa F1 đi học ở trong SG. Em đi theo hình vẽ, từ Nguyễn Bỉnh Khiêm vào bùng binh Điện Biên Phủ để rẽ trái. Ở đoạn em vẽ đỏ đầu tiên, em giữ signal trái và đến đoạn hết mũi tên đỏ đầu thì xe em thẳng lái, em không signal gì mà cứ thẳng tiến. XXX đứng ở vị trí em vẽ tiến lại vẫy em vào.
Em táp xe vào lề và đợi, chả hiểu sao XXX cứ đứng giữa đường không qua, em phải đợi đến 30s chú ấy mới từ từ qua đường và màn chiến đấu bắt đầu.

Cũng như mọi vụ, XXX yêu cầu kiểm tra giấy tờ và em yêu cầu thông báo lỗi. XXX nói lỗi của em là "Ra khỏi vòng xoay không có tín hiệu". Cậu ấy nói em phải signal trái để ra. Em có lý lẽ là nếu signal trái xe sau tưởng em rẽ trái hoặc tưởng em táp vào lề thì sẽ gây tai nạn. Cãi nhau một hồi thì XXX chịu em và nói kiểm tra giấy tờ nếu OK thì đi. Em giả bộ vác điện thoại ra ghi âm lại rồi mới đưa giấy tờ. XXX kiểm tra xong trao đổi vài câu rồi cho em đi.
Thực sự em thắng nhưng hơi phân vân, không biết em có sai không. Các cụ chém em cái để em rõ ợ.
Đoạn đầu thì em làm giống cụ, đoạn 2 thì em bật xi nhan phải để ra khỏi bùng binh.
Cái đoạn đỏ đỏ hình như cụ nhớ nhầm chứ? Phải xinhan phải để ra chớ ai xi nhan trái để ra bao giờ, nếu xinhan trái mean tiếp tục vùng quay ợ.
Cháu hiểu thế không biết có đúng không, hầu các cụ chém ạ

kienkid

Xe container
E cũng chưa hiểu tình huống này lắm. Vào hóng các cụ chém xem sao???

future_fun

Xe máy
Theo em thì cụ đi thế cũng không sai nhưng để cẩn thận thì mình xinhan phải để ra khỏi vòng xuyến cho chắc ăn. Có gì không đúng các cụ ném đá ít thôi nhé :-|

theph

Xe điện
Đoạn đầu thì em làm giống cụ, đoạn 2 thì em bật xi nhan phải để ra khỏi bùng binh.
Cái đoạn đỏ đỏ hình như cụ nhớ nhầm chứ? Phải xinhan phải để ra chớ ai xi nhan trái để ra bao giờ, nếu xinhan trái mean tiếp tục vùng quay ợ.
Cháu hiểu thế không biết có đúng không, hầu các cụ chém ạ
Dạ cụ đúng, để em sửa ạ.
Em thì em thấy sẽ phải signal phải để ra nếu đường đi nó hơi chếch sang phải. Đằng này hướng đi thẳng tưng mà signal phải thì nó chả ra làm sao cả. Vì vậy em mới thấy phân vân.

Chỉnh sửa cuối:

VNM

Xe điện
Thường thì ở mũi tên cuối cùng của cụ có 2 làn, 1 là rẽ trái, 2 là đi thẳng. Cụ muốn đi thẳng thì cứ đúng làn rồi đi chứ nó nói "Ra khỏi vòng xoay không có tín hiệu" thì cụ cất giấy tờ vào túi cho nó nhanh.

Chỉnh sửa cuối:

chuacoxehoi

Xe tải
Nhiều cụ trên này bẩu là: vào trái ra phải cụ ôi.

gunner_hp

Xe tăng
Th­ường thì em đi thẳng ko xi nhan gì.Nhưng em nhớ có lần đã xem 1 cái ảnh động hướng dẫn về cách đi bùng binh.Vào xi nhan trái - ra xi nhan phải.Có lẽ xxx ở Hải Phòng ko bắt lỗi này.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Nếu đã hết mũi tên đỏ thì lúc đó là đi thẳng rồi, cần gì Signal nữa các bác nhỉ?

Xe duyen

Xe buýt
Em thấy luật có quy định là phải có xi nhan khi vào và ra khỏi bùng binh đới. Đợt trước xxx hay bắt ở bùng binh chân cầu Vĩnh tuy đi thẳng sang Vincom. Nhiều xe bị hạ vì lỗi này lắm, vì đường thẳng nên chẳng bác nào bật xi nhan hết. :(

anhtho

Xe ngựa
Ra khỏi bùng binh nếu đúng nguyên tắc là phải xi nhan phải. Nhưng lỗi này quá nhiều người dính nên xxx thông cảm. Chính thế mới có lỗi:" Đi thẳng không xi nhan" vì đó là trường hợp đi thẳng qua bùng binh, nhất là bùng binh rộng.
Bùng binh Hàng Xanh khá rộng nên cần xi nhan.

Naviman

Xe tăng
Nếu cãi theo lý: Theo luật GTĐB thì xi-nhan là để sử dụng lúc chuyển hướng (gồm chuyển làn, rẽ... nói chung là chuyển cái hướng xe :D). T/h này cãi được nhưng có thể mất thời gian tí, xxx rỗi việc mới thổi kiểu này.

Naviman

Xe tăng
Em thấy luật có quy định là phải có xi nhan khi vào và ra khỏi bùng binh đới. Đợt trước xxx hay bắt ở bùng binh chân cầu Vĩnh tuy đi thẳng sang Vincom. Nhiều xe bị hạ vì lỗi này lắm, vì đường thẳng nên chẳng bác nào bật xi nhan hết. :(
Ra khỏi bùng binh nếu đúng nguyên tắc là phải xi nhan phải. Nhưng lỗi này quá nhiều người dính nên xxx thông cảm. Chính thế mới có lỗi:" Đi thẳng không xi nhan" vì đó là trường hợp đi thẳng qua bùng binh, nhất là bùng binh rộng.
Bùng binh Hàng Xanh khá rộng nên cần xi nhan.
Hai cụ cho em xin cái link dẫn luật tí ạ. Nhà cháu hơi lười nên chưa tìm thấy :D.

anhtho

Xe ngựa
Hai cụ cho em xin cái link dẫn luật tí ạ. Nhà cháu hơi lười nên chưa tìm thấy :D.
Cụ có thể tự thấy: ở trong bùng binh coi như ở làn trong, ra khỏi bùng binh là chuyển làn, mà chuyển làn thì cần xi nhan.

theph

Xe điện
Nếu cãi theo lý: Theo luật GTĐB thì xi-nhan là để sử dụng lúc chuyển hướng (gồm chuyển làn, rẽ... nói chung là chuyển cái hướng xe :D). T/h này cãi được nhưng có thể mất thời gian tí, xxx rỗi việc mới thổi kiểu này.
Em cãi y chang cụ nói đó. Cuối cùng chắc XXX thấy mất thời gian nên để em đi. Nhưng thực sự em thấy vụ này vẫn mập mờ và em cần kinh nghiệm để ít nhất lần sau khỏi mất thời gian.

lonelydriver

Xe buýt
Chuẩn.... Em cũng muốn hỏi như cụ...
Cụ nào nói "theo luật..." thì trích dẫn luật ra đây cho anh em tham khảo để nhớ...

xedapdienonline

Xe hơi
cụ bó trong thì phải nhan sang phải để ra còn gì

Naviman

Xe tăng
Cụ có thể tự thấy: ở trong bùng binh coi như ở làn trong, ra khỏi bùng binh là chuyển làn, mà chuyển làn thì cần xi nhan.
Ối không. Đã gọi là cãi lý thì phải có trích dẫn câu từ cụ thể trong luật cụ ạ chứ ko thể theo kiểu tự thấy hay suy luận. Đồng ý là cụ phân tích có lý trong t/h bùng binh thông thường (các đường bắt vào bùng bin có hình vòng cung như nhau) nhưng với cái bùng binh cụ thể này thì để ra khỏi bùng bình xe vẫn đi thẳng ko cần chuyển hướng, mà trong luật chỉ ghi là "chuyển hướng thì phải có tín hiệu báo rẽ", tức xi-nhan đó cụ :D.