[Funland] Em trượt thi bằng lái rồi các cụ ạ, chán quá

PhongFood

Xe điện
Cụ thị trượt 10 lần, các cụ vẫn yêu cầu cụ quyết tâm nhá. Chứ 2 lần thì ăn thua gì :D

thien0709

Xe tải
nhớ lại lúc e thi B2, đầu tiên e vào OF để luyện thi bằng mồm và bàn phím, cũng tiếp thu kinh nghiệm các cụ đi trước theo kiểu "đạp phanh dừng ở vạch vôi sau đó nhả dần chân côn đến khi đầu xe rung rung rồi nhả phanh để xe tự bò lên dốc ...", khi e vào sa hình mấy lần đầu tiên toàn phải đến phát thứ 2-3 mới lên được dốc. Gần đến ngày sát hạch vào lái thử xe chip, hôm đấy e đi được 4 vòng (trượt 100%, nguyên nhân chủ yếu là bị trừ điểm do vượt đèn đỏ để tiết kiệm thời gian :))) thì bị điều về đi công tác đột xuất, hôm đi thi thật thì đỗ ngay từ vòng đầu. Túm lại bí quyết thi đỗ chỉ loanh quanh cụm từ "cảm giác lái" như các cụ nhà mình vẫn chia sẻ, cứ thực hành nhiều sẽ có kỹ năng, với cả tâm lý khi vào sát hạch phải thật sự bình tĩnh,đa số xe sát hạch đều cũ dần theo thời gian, côn mòn nhiều nên hành trình chân côn hơi dài, nếu cụ mất bình tĩnh nhả côn nhanh là tạch ngay. E nghĩ trượt sát hạch chỉ là chuyện nhỏ, nếu lái xe ra đường mà cũng mắc những lỗi như khi cụ thi trượt thì hậu quả lớn hơn nhiều, nhẹ thì mất tiền, nặng thì hỏng xe, mất mạng.
Chúc cụ chủ tự tin, vững tâm lý khi thi lại lần sau!

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Về cơ bản, em thi qua lý thuyết.

Nhưng số em đen, thi thực hành ko qua. Lần này là lần thứ 2, vẫn trg thi ấy.

Lần sau em phải đổi trg thi thôi :(. Đi taxi mãi chán lắm rồi.
Có 1 điều em vẫn khuyên mn, nếu ko kinh doanh thì thi B2 làm gì, thi B1 cho lành, ít tiền hơn và đậu dễ hơn

F0ck3r

Xe hơi
Em mới thi cuối tháng 5 vừa rồi, tự học lý thuyết tầm 3 hôm, ngồi nghe hướng dẫn mẹo trên youtube 1 tiếng, tự tải app làm đề 3 ngày liên tục, cứ rảnh đâu bật ra ngồi làm, xe chip tập 2 tiếng. Sau đó cảm giác tự tin nó khác hẳn các cụ ạ.
Mình lười chưa học chưa tập đủ thì đổ tại nọ kia thôi chứ đủ thời gian thì theo em chả có j khó.

duongqua

Xe container
Em thi lý thuyết 29/30 không thèm bao chống trượt, thực hành 30/30 thi 1 phát ăn ngay, thầy cười tít mắt.
Nhưng rồi sao, em cầm bằng 3 năm chỉ đút ví, bây giờ đưa xe cho ko dám chạy ra đường :)
nhiều lúc học chả biết để làm gì, cứ mông lung kế hoạch này nọ nên cầm bằng xong lại treo tủ kính cụ ạ :D

haivanphe

Xe container
F1 nhà em sang tuần thi bằng B1 ở sân Á Châu, kính mong cụ nào có kinh nghiệm đi trước truyền đạt cho em với em, em xin vang đầy đủ.

tungLam.nwl

Xe tăng
Thuê xe chíp + thuê thầy hướng dẫn chạy mấy tiếng họ chỉ mẹo là thi ổn ngay.

PhongFood

Xe điện
F1 nhà em sang tuần thi bằng B1 ở sân Á Châu, kính mong cụ nào có kinh nghiệm đi trước truyền đạt cho em với em, em xin vang đầy đủ.
Cụ đăng ký cho cháu học xe chip mấy buổi cho quen xe và cách thi. Các cháu trẻ, thì dễ qua mà cụ.

giólangthang

Xe điện
nhiều lúc học chả biết để làm gì, cứ mông lung kế hoạch này nọ nên cầm bằng xong lại treo tủ kính cụ ạ :D
Em thi lý thuyết 29/30 không thèm bao chống trượt, thực hành 30/30 thi 1 phát ăn ngay, thầy cười tít mắt.
Nhưng rồi sao, em cầm bằng 3 năm chỉ đút ví, bây giờ đưa xe cho ko dám chạy ra đường :)
Chừ em thích lái xe = mồm thôi :)

toyennha

Xe lăn
Kinh nghiệm thi = của em. Lý thuyết toàn bộ khóa thi của em full điểm. Nên giờ ra đường nhìn bảng em lái lóng ngóng. Dĩ nhiên nhưng bảng gặp nhiều thì em hiểu. Kiểu như cấm ngắn là cấm dài.
Còn thực hành. Lên xe cụ bình tĩnh em nghĩ cụ trược lúc đề ba lên dốc hoặc lùi chuồng. Cụ thi trường nào lên trương đó thuê xe gắn chip và thuê xe nào lúc thi lấy xe đó.. Cái máy nó nói gì cứ bình tĩnh, đừng tập trung vào nó nhiều lại sai cái #

vnhn

Xe tăng
Rồi sẽ đến lúc cần thì đỡ mất công đi học cụ ạ. Em có bằng, 2 năm sau mới ngồi lái lần đầu là bằng con GLC200 của thằng bạn luôn. Đến giờ nghĩ lại vẫn thấy liều, chưa lái xe bao giờ mà đã lấy con Mẹc ra tập lái, có vấn đề gì thì ko biết móc tiền đâu ra mà đền.

khongtinhjp

Xe buýt
thuê xe chip tập nhiều sau nó quen xa hình thi đỗ ngay. Trên xa hình họ đánh dấu sẵn rồi tới đâu nhớ đến đó. Em thi phát đc 100 điểm nhưng lái xe siêu kém. Sợ nhất là đi vào đường đông ngõ nhỏ

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hợp lý ah, em theo cụ.
nhiều khi thằng tư vấn lại là thằng thầy luôn... Xưa em đi học theo phong trào.. bạn nó bảo đưa đây tao nộp.. bạn tao làm nghề lái... thằng thầy nó tư vấn học bằng C. Thế là 2 bố đăng ký C... giờ thấy ân hận

5 năm phải đổi bằng 1 lần.. giấy tờ,sức khỏe này nọ..nghĩ đến đã thấy ngại... xưa đi học chạy xe tải vèo vèo.. đi tự động quen chân nhàn rồi... hiện tại leo lên con xe tải chở keo làm thử 1 vòng mà thấy cực quá... chả thấy đam mê tí gì số sàn... kết luận... xác định chỉ đi xe gia đình thì ko nên B2 hay C cho mệt

Root Sudo

Xe tải
Kinh nghiệm depart lên dốc là khi nhả côn đến độ bám, bắt đầu nhả chân ga thì CCCM đệm thêm tí ga nữa, nếu cảm thấy xe tụt dốc thì nhả thêm tí côn nữa.

Phuongloveiu

Xe máy
Em cũng sắp thi thực hành B2, các bác ơi cho em hỏi cái phần thi lên dốc thì cứ bánh sau chạm vạch dừng là không bị trừ điểm nhỉ, không phải là căng thân người lái ngang với biển stop nhỉ? Thi lên dốc thì xe cũ phải dùng phanh tay hỗ trợ mới lên được ah các bác?

Root Sudo

Xe tải
Em cũng sắp thi thực hành B2, các bác ơi cho em hỏi cái phần thi lên dốc thì cứ bánh sau chạm vạch dừng là không bị trừ điểm nhỉ, không phải là căng thân người lái ngang với biển stop nhỉ? Thi lên dốc thì xe cũ phải dùng phanh tay hỗ trợ mới lên được ah các bác?
Thông thường lúc thi mọi người bỏ 5đ để dừng non cụ ạ (cứ nghe bính boong thì đạp côn, đạp phanh dừng luôn, không cần quan tâm điểm căn). Vì nếu căn để dừng chính xác, lỡ chẳng may dừng quá sẽ bị trừ 25đ, trượt luôn.

Lúc khởi hành ngang dốc thì tốt nhất nên dùng phanh chân vì nó ít thao tác và sát thực tế hơn. Nếu xe yếu thì cụ đệm thêm tí ga đồng thời nhả thêm tí côn là lên được.

Chỉnh sửa cuối: