[Funland] Em trượt thi bằng lái rồi các cụ ạ, chán quá

pooka

Xe container
Cụ cứ tưởng tượng là cái ly hợp xe trong bãi thi lúc nào nó cũng chạy trong tình trạng bị rà côn, nửa đóng nửa mở nên có lẽ tất cả xe trong bãi coi như chết ly hợp nếu so với xe chạy bình thường ngoài đường. Xe thì vậy mà CCCM lái mới, chân run nên chết máy cũng là chuyện bình thường. Sao CCCM không chuyển sang thi bằng B1 chạy xe số tự động, hết phải rà côn nữa, depa phát ăn ngay mà bằng lại dài hạn.
Đang bàn làm thế nào để những người thi B2 không bị chết bài Đề pa giữa dốc thì các cụ lại quay sang B1 với số tự động.

Craftman

Xe buýt
Ib e tư vấn nhé

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Tập thế này như cụ mới là đúng bài bản và an toàn.
Tuy nhiên chưa thấy cụ nào nói ngắn gọn làm thế nào để thí sinh thi đề pa ngang dốc đảm bảo không tụt dốc và không chết máy kể cả không cảm nhận được chắc chắn điểm bám côn. Kể cả thi xe lạ cũng thế.
Vì nó là cảm nhận nên khó tả lắm cụ ơi . Chỉ biết là khi nào mình cảm nhận được thì lúc đó cắt hay nhả là gần như không cần suy nghĩ , tự chân nó cắt , nhả theo tình huống thực tế ấy
Như mình học thì sau khoảng 10 buổi luyện côn thì ông thày cứ tầm chiều là ổng lôi ra quãng đường tắc , bắt đi qua đi lại quãng đường đó . Bấy giờ món đỡ côn ( hoặc gọi là nuôi côn , hoặc nhử côn ) mới phát huy tác dụng ...

subaruxxp

Xe máy
Vì nó là cảm nhận nên khó tả lắm cụ ơi . Chỉ biết là khi nào mình cảm nhận được thì lúc đó cắt hay nhả là gần như không cần suy nghĩ , tự chân nó cắt , nhả theo tình huống thực tế ấy
Như mình học thì sau khoảng 10 buổi luyện côn thì ông thày cứ tầm chiều là ổng lôi ra quãng đường tắc , bắt đi qua đi lại quãng đường đó . Bấy giờ món đỡ côn ( hoặc gọi là nuôi côn , hoặc nhử côn ) mới phát huy tác dụng ...
Đã thi xe côn thì đề pa ngang dốc phải tập cho thật nhuyễn, vẫn chết máy, tụt dốc thì cảm nhận xe vẫn chưa có tý nào hoặc quá ít, trượt là đúng. Vì em thấy toàn bộ bài thi có mỗi cái đề pa ngang dốc là các cụ đối mặt nguy hiểm khi đi ngoài đường, còn mấy việc bò ngoằn ngoèo lùi chuồng, ghép ngang ngoài thực tế cứ móp đầu móp đuôi mấy lần là tự các cụ phải tốt lên.
Hôm trước em đang bò lên dốc đường trên cao Trường chinh thì mợ đi trước đến giữa dốc cứ mớm phanh, em và mấy ông đi sau phanh dúi dụi. Sau vượt được mới biết là mợ, mà phải chạy hết nửa đường Trường chinh mới vượt được, vì mợ ý cứ tằng tằng 40, 2 chân 2 làn :))

pooka

Xe container
Đấy là ông thầy có tâm rồi cụ

Mợ cho em xin cái biển số xe nhà mợ để ra đường em còn biết lối.
Khiếp.

cha biet chi

Xe điện
Về cơ bản, em thi qua lý thuyết.

Nhưng số em đen, thi thực hành ko qua. Lần này là lần thứ 2, vẫn trg thi ấy.

Lần sau em phải đổi trg thi thôi :(. Đi taxi mãi chán lắm rồi.
Chia buồn cùng cụ chủ.e lái miễn phí cho cụ.chỉ cần bao ăn ở thôi.hahah.bằng e bỏ ko 10 năm rồi.

KA:18-78

Xe tăng
Tiền học bằng dùng mua cái xe đạp mà đi cụ ơi
Tương lai xăng bọn nó bán 5_70k/lít đấy

XanhTeA

Xe tải
Bài đề pa lên dốc còn mẹo tránh trượt do chết máy thì vào ga mới nhả côn. Hi sinh 10 điểm trade off cho ko bị chết máy trượt xe.

ndkhoiits

Xe tải
thật ra thi cho pas để có cái bằng rồi mua cái xe AT mà chạy cho nó đỡ suy nghĩ, luyện tập này kia, chỉ là thế hệ mình hồi đầu mua được con xe cỏ cỡ như KIA CD5 khoảng gần 20 năm về trước là ngon lắm rồi, lúc đó đứng xa nhìn con escape mà thèm , đi số sàn nó là thói quen khó bỏ , ngoài ra nó có cái thú của nó , vậy thôi
Giờ đôi khi cũng hay lấy xe của ông anh chạy AT cho nó tiện.đi một mình và có kế hoạch trước thì mới dùng con everest bản dầu số sàn đời tống ( chạy còn ngon chán)
giờ thi cái bằng B1 cho nhàn nếu không định chạy dịch vụ ( B2 mới cho chạy kinh doanh)
Em nhớ là 1-2 năm trước có 1 số showroom yêu cầu chạy thử xe cũng phải là người có bằng B2 đấy ạ, không biết bây giờ thì thế nào vì em vẫn có B2 :D

bembemts

Xe tải
Đề pa leo dốc thì cứ ga to lên, trừ 5 điểm cũng được. Nhả côn nhẹ ra thấy đuôi xe nó bềnh lên là hạ tay phanh vút thôi.

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Nói về chuyện thi trượt lái, như các bác thi trượt có 2 lần chưa ăn thua. Hồi trước em công tác tại Phòng quản lý phương tiện (nơi sát hạch và cấp bằng lái). Cậu bạn thân cho vợ đi thi nhưng ko nói gì với em, để vợ cố gắng tự lực chiến đấu. Kết quả thi 5 lần vẫn tạch. Nản quá rồi ông bạn đành bảo em xem thế nào chứ vợ tao 5 lần rồi, cứ vừa vào bài là tạch luôn bài đề pa. E xếp cho thi lần 6 thì OK xong, về mở tiệc ăn mừng như trúng xổ số :D

cmos83

Xe buýt
Đã thi xe côn thì đề pa ngang dốc phải tập cho thật nhuyễn, vẫn chết máy, tụt dốc thì cảm nhận xe vẫn chưa có tý nào hoặc quá ít, trượt là đúng. Vì em thấy toàn bộ bài thi có mỗi cái đề pa ngang dốc là các cụ đối mặt nguy hiểm khi đi ngoài đường, còn mấy việc bò ngoằn ngoèo lùi chuồng, ghép ngang ngoài thực tế cứ móp đầu móp đuôi mấy lần là tự các cụ phải tốt lên.
Hôm trước em đang bò lên dốc đường trên cao Trường chinh thì mợ đi trước đến giữa dốc cứ mớm phanh, em và mấy ông đi sau phanh dúi dụi. Sau vượt được mới biết là mợ, mà phải chạy hết nửa đường Trường chinh mới vượt được, vì mợ ý cứ tằng tằng 40, 2 chân 2 làn :))
Cụ này chuẩn này, cụ chủ thớt kiếm cái xe tự lái. Sáng 8:00-9:30, chiều từ 4:30-6:00 luyện chỗ trường chinh, ngã tư sở, nguyễn trãi. 1 tháng là cụ gặp bất kể xe nào, dốc nào qua hết.

Xế Độp

Xe điện
Nói về chuyện thi trượt lái, như các bác thi trượt có 2 lần chưa ăn thua. Hồi trước em công tác tại Phòng quản lý phương tiện (nơi sát hạch và cấp bằng lái). Cậu bạn thân cho vợ đi thi nhưng ko nói gì với em, để vợ cố gắng tự lực chiến đấu. Kết quả thi 5 lần vẫn tạch. Nản quá rồi ông bạn đành bảo em xem thế nào chứ vợ tao 5 lần rồi, cứ vừa vào bài là tạch luôn bài đề pa. E xếp cho thi lần 6 thì OK xong, về mở tiệc ăn mừng như trúng xổ số :D
Thi nhiều cho chắc, ông con nhà mình thi đến lần thứ 4 mới đỗ :D

pooka

Xe container
Những người kém bài Đề pa thì lại thường làm tốt bài căn vạch với lùi chuồng. Kiểu bù trừ thì phải.

Dancingwiththewind

Xe điện
May thế hồi xưa trước hôm thi em lên sân thi thuê cái xe lái hai buổi thi đỗ 100 điểm luôn. Lấy bằng xong lái có chồng ngồi bên chập chờn mất hơn năm. Sau tự tách ra đi một mình thì ngon hơn hẳn. Mới thế mà cũng sắp 10 năm

tieudaovnt

Xe tăng
Kinh nghiệm là lên học xe chip trước hôm thi một hôm và học trước thi ( thường sân thi sẽ cho đăng kí học chip 1 ca 6-7h trước khi đuổi ra khỏi sân), thì cảm giác lúc nhận xe sẽ tốt hơn nhiều. Nếu chọn được xe thì càng tốt, nhớ hỏi thầy xe nào tốt, vì thường 1 sân chỉ có 20% là xe ngon, còn lại hên xui. Chứ ầm một cái giao cho xe ngồi lên lái thì hầu hết bị ngợp, đặc biệt lái mới, chưa cảm nhận được độ bám côn của mỗi xe

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Em thi lý thuyết 29/30 không thèm bao chống trượt, thực hành 30/30 thi 1 phát ăn ngay, thầy cười tít mắt.
Nhưng rồi sao, em cầm bằng 3 năm chỉ đút ví, bây giờ đưa xe cho ko dám chạy ra đường :)

hiepnongdan1988

Xe buýt
ngã ơ đâu đưng dậy ơ đấy, cụ hay măc lỗi gi thi ib zalo 0988348391 cho em, em hướng dẫn cho ạ :D

1.25 ton

Xe điện
Riêng cái vụ nhớ chìa khoá để đề nổ khi chết máy thì em bỏ qua cho nhẹ đầu, còn dành nhớ cái khác. Depa vẫn khoai nhất và dễ bị tâm lý.
ơ em tưởng bây giờ có thi bằng B1 thì thi xe số tự động cơ mà?. vẫn thi xe số sàn ạ?