Em xin các bác tư vấn về bồi thường bảo hiểm ah.

hanoi0910

Xe tải
E ko biết mở topic này ở đây có đúng ko nên nếu sai xin min/mod lượng thứ ah.
E có ông anh bị tai nạn, xác định cả hai bên đều có lỗi (lỗi 50/50 ạ). Nhưng thiệt hại của hai bên tương đương nên tự thống nhất là bên nào tự bồi thường cho bên đó (xe tải chở hàng thuê đâm xe khách ah). Bây giờ bảo hiểm từ chối thanh toán với lý do nhà e tự thỏa thuận.
Các bác chuyên gia giúp e cách nào để tranh luận với công ty bảo hiểm với ạ?
E chuẩn bị sẵn votka rùi ah!

luxery_HNT

Xe buýt
E ko biết mở topic này ở đây có đúng ko nên nếu sai xin min/mod lượng thứ ah.
E có ông anh bị tai nạn, xác định cả hai bên đều có lỗi (lỗi 50/50 ạ). Nhưng thiệt hại của hai bên tương đương nên tự thống nhất là bên nào tự bồi thường cho bên đó (xe tải chở hàng thuê đâm xe khách ah). Bây giờ bảo hiểm từ chối thanh toán với lý do nhà e tự thỏa thuận.
Các bác chuyên gia giúp e cách nào để tranh luận với công ty bảo hiểm với ạ?
E chuẩn bị sẵn votka rùi ah!
Như thế này cụ ạ:
- Nếu cụ tự thỏa thuận đền bù cho bên kia mà không thông báo với công ty BH thì họ có quyền từ chối bồi thường việc thỏa thuần đó
- Nếu BBCA (phải có BBCA cụ nhé)ghi 50/50 gọi là lỗi hôn hợp thì BH cụ mua vật chất xe sẽ đền bù cho xe của cụ bình thường mà không thế quyền đòi lại của bên kia nữa (và bên kia cũng làm ngược lại như vậy).
Nhưng quan trọng là sự vụ cụ thể thế nào, và lỗi của bên nào gây ra tai nạn là lỗi trực tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

hanoi0910

Xe tải
Tại thời điểm thỏa thuận là trc khi tòa xử và bên bảo hiểm không có mặt. E không biết thế có gọi là bên bảo hiểm sai ko ah?
Vụ việc e tóm tắt sơ bộ như sau: một bên lấn đường, một bên đi quá tốc độ, khi tai nạn xảy ra bên làn đường đúng của ông đi lấn làn ( hai ông đều đánh xe về một làn. Bác hỏi e là bên nào có lỗi trực tiếp thì e ko rõ vì bản án ko nói cái này.
Mong bác tư vấn tiếp cho e ah.

luxery_HNT

Xe buýt
Tại thời điểm thỏa thuận là trc khi tòa xử và bên bảo hiểm không có mặt. E không biết thế có gọi là bên bảo hiểm sai ko ah?
Vụ việc e tóm tắt sơ bộ như sau: một bên lấn đường, một bên đi quá tốc độ, khi tai nạn xảy ra bên làn đường đúng của ông đi lấn làn ( hai ông đều đánh xe về một làn. Bác hỏi e là bên nào có lỗi trực tiếp thì e ko rõ vì bản án ko nói cái này.
Mong bác tư vấn tiếp cho e ah.
Thế thì lỗi trực tiếp gây ra tai nạn là do ông lấn làn rồi bác ạ. Còn việc anh đi quá tốc độ chỉ là vi phạm hành chính chứ không phải là "lỗi trực tiếp gây ra tai nạn". Tuy nhiên BBCA ghi thế có phần "tội" cho anh đi quá tốc độ.
Nhưng sao lúc tòa xử bên lại không có mặt bác? Mình phải thông báo quá trình và gọi bên đó ra chứ