[Funland] Tổng hợp chuyện của Ofer Nike K

tungLam.nwl

Xe tăng
Em thấy câu này hợp " Đời cua cua máy, đời cáy cáy đào". Không có ý là cụ không lo cho cô cụ nhưng mình hãy làm một điều là cũng nên tôn trọng mong muốn cuộc sống của người có tuổi vì tốt hay xấu đôi khi nhìn từ phía mình là đúng nhưng chưa chắc đã là đủ với người khác.Nếu không khuyên được thì hãy để cô cụ tự quyết không ở cùng thì thỉnh thoảng biếu cô ít tiền, đồng quà tấm bánh, nếu cơ nhỡ thì cưu mang chăm sóc thì cũng là giải pháp hay.

Chỉnh sửa cuối:

nhatthang

Xe tăng
Chào các cụ mợ,
Không hay ho gì vạch áo cho người xem lưng nhưng thật lòng em có câu chuyện rất khó nghĩ muốn xem cái nhìn nhận khách quan từ các cụ mợ. Viết lên đây có nhận được gạch đá gì em xin chịu.
Em có 1 người cô sinh năm 1966, tính cô rất hiền lành, nhẹ nhàng, tốt tính. Bố ( ông nội em) thì đi bộ đội mất sớm, một mình mẹ nuôi 3 người con lớn lên. Cô em là con út lại tính hay kiểu tầm gửi, từ bé giờ mẹ bao bọc nên hay nghe lời mẹ. Đến thời lấy chồng, hễ ai đến cưa hỏi bà nội khó tính ko thích. Vậy là để lỡ thanh xuân. Sau một thời gian ko ai đến nữa vậy là cô thành gái ế.

Giờ cô đã gần 60, chưa con cái. Cũng từng rổ rá kẹp lại với 2 người đàn ông. Em xin kể như sau:

Người đàn ông đầu tiên là 1 kẻ đã từng có gia đình, có con cái lớn rồi nhưng là 1 tên vô lại, gái gú, rất hay đến mấy nơi lầu xanh để chơi bời. Cô em lúc đó cũng vì ế mà lấy vội, về mới biết nó vô lại như vậy, Ngày đêm đi biền biệt, để cô em ngủ một mình. Ấm ức, tức tưởi nên cô bỏ về sau 6 tháng chung sống.
Sau đó vài năm, cô đi lấy người đàn ông thứ 2, đây là người vợ mất, con cái đã lập gia thất hết. Ông có 1 quán sửa xe đạp nhỏ trước nhà và hàng ngày ông kiếm tiền từ sửa xe đó.
Tính người này theo như em đươc biết thì bên ngoài có vẻ ít nói trầm tính hiền lành nhưng thuộc dạng vô tâm, kibo, keo kiệt, không nói nhiều. Đi làm đồng áng hay làm bất cứ việc gì, cô em cũng lủi thủi làm một mình. Làm ko tốt thì bị ăn chửi, xúc phạm cô em. Cứ mỗi lần đi chợ, ông lại đưa cho cô em 20k 1 ngày để mua, ngày nào đi chợ ngửa tay xin ngày đó. Sau đó con trai ông ấy đi tù về, xây nhà trên chính mảnh đấy 2 ông bà ở đó. Cô em vô tình không đi dép nhà vào sàn gạch mà máu chó lên nó lấy chổi đánh cô em. Ông kia chỉ im lặng đứng nhìn. Bao nhiêu cay đắng tủi nhục uất ức. Cô em bỏ về sau 5 năm chung sống.
Sau 2 lần như vậy, có lẽ cô em cũng đã cảm giác nếm hết mùi khổ đau của một người phụ nữ. Cô em đi làm thuê, và có 1 người đàn ông gần nhà đã gọi, làm quen và rủ cô em về chung sống. 2 người nói chuyện 1 thời gian tâm đầu ý hợp nên về dọn cỗ để chính thức về chung nhà.

Nói qua về hoàn cảnh người đàn ông này:
- Sinh năm, cán bộ xã về hưu
- Vợ mất, con cái đã lập gia đình hết, con đàn cháu đống. Có 1 đứa con gái út mắc bệnh bẩm sinh (down) đang ở cùng nhà, Cô gái này tuy bị bệnh nhưng vẫn sinh hoạt được bình thường và giúp đỡ việc nhà cho cô em. Gia đình luôn đông đúc vì thường gửi các cháu ở nhà ông bà. Trong nhà luôn luôn có tối thiểu 2 đứa cháu ăn ở tại đó
- Tình hình sức khỏe cũng không ổn định, dù sinh hoạt đi lại các thứ bình thường nhưng bị đau chân, em cảm giác như viêm khớp hoặc gout. Nên trái gió trở trời đi lại rất khó khăn, cần người thuốc thang, chăm sóc.
- Tính cách phóng khoáng, tiền lương đưa hết cho cô em giữ ( Dù lương thấp tằn tiện thì mới đủ chi phí sinh hoạt vì nhà hôm nào cũng đông miệng ăn). cởi mở, đi lại quan hệ với nhà em thường xuyên, có đám cỗ gì cũng xuống. Nói chung khá là ok về tính cách. Trừ những lúc rượu say thì cũng nói những lời khó nghe
- Con cháu dù chưa gặp hết vì tam phương tứ hướng, nhưng nghe điều tiếng rất láo cá. Hiện tại đang để 2 đứa cháu ở nhà cho ông bà chăm sóc, Và có 1 anh ( Bỏ vợ) tính cách rất hỗn, đánh chửi vợ thườngg xuyên chuẩn bị về đấy xây nhà.
- Cô em về đấy thì làm ruộng (Cấy, cày hay gặt thì thuê và con cháu trả tiền), cơm nước, chăm sóc các cháu cho ông ấy.

Hiện tại cô em vẫn đang sống với người thứ 3 này và e cảm giác chắc cô tuy vất vả, nhưng cũng thoải mái vì dù sao cô em cũg cảm nhận được chút giá trị tinh thần, tình cảm vợ chồng sau bao nhiêu lận đận. Nhưng điều em lo là tương lai sau này của cô em. Tất cả mọi người đều nói trước với cô em rằng, lúc cô e già yếu liệu ai chăm sóc. Các con cháu ông ấy chắc chắn 1 điều là sẽ không thể chăm sóc cô em , e cũng tin là vậy.

Cô em ở đấy khá vất vả, ngày đêm lo nghĩ tiền nong chi tiêu, rồi thì công việc đồng áng, dù thuê rồi nhưng chỉ thuê lúc mùa vụ còn bình thường vẫn ra đồng làm lụng nên trông cô già và gầy đi rất nhiều. Đợt vừa rồi cô gọi cho em,khóc và nói cho cô lên ở cùng với. Cô lên trông con cho, chứ cô thấy không hạnh phúc, đêm nằm cô không ngủ được. Em bảo cô lên đây, rồi cô lên và kể những mệt mỏi, cháu ông không ngoan nói nó cãi ngay trước mặt, những lần ông ấy say rượu mắng cô. Em bảo cô ở đây với con, trông con nhỏ giúp con. ở đây có gì ăn đấy với vợ chồng con đến
- Tình hình sức khỏe cũng không ổn định, dù sinh hoạt đi lại các thứ binh thường nhưng bị đau chân, em cảm giác như viêm khớp hoặc gout. Nên trái gió trở trời đi lại rất khó khăn, cần người thuốc thang, chăm sóc.
- Tính cách phóng khoáng, tiền lương đưa hết cho cô em giữ ( Dù rất thấp tằn tiện thì mới đủ chi phí sinh hoạt vì nhà hôm nào cũng đông miệng ăn). cởi mở, đi lại quan hệ với nhà em thường xuyên, có đám cỗ gì cũng xuống. Nói chung khá là ok về tính cách. Trừ những lúc rượu say thì cũng nói những lời khó nghe
- Con cháu dù chưa gặp hết vì tam phương tứ hướng, nhưng nghe điều tiếng rất láo cá. Hiện tại đang để 2 đứa cháu ở nhà cho ông bà chăm sóc, Và có 1 anh ( Bỏ vợ) tính cách rất hỗn, đánh chửi vợ thườngg xuyên chuẩn bị về đấy xây nhà.
- Cô em về đấy thì làm ruộng (Cấy, cày hay gặt thì thuê và con cháu trả tiền), cơm nước, chăm sóc các cháu cho ông ấy.

Hiện tại cô em vẫn đang sống với người thứ 3 này và e cảm giác chắc cô tuy vất vả, nhưng cũng thoải mái vì dù sao cô em cũg cảm nhận được chút giá trị tinh thần, tình cảm vợ chồng sau bao nhiêu lận đận. Nhưng điều em lo là tương lai sau này của cô em. Tất cả mọi người đều nói trước với cô em rằng, lúc cô e già yếu liệu ai chăm sóc. Các con cháu ông ấy chắc chắn 1 điều là sẽ không thể chăm sóc cô em , e cũng tin là vậy.

Cô em ở đấy khá vất vả, ngày đêm lo nghĩ tiền nong chi tiêu, rồi thì công việc đồng áng, dù thuê rồi nhưng chỉ thuê lúc mùa vụ còn bình thường vẫn ra đồng làm lụng nên trông cô già và gầy đi rất nhiều. Đợt vừa rồi cô gọi cho em, nói cho cô lên ở cùng với. chứ cô thấy không hạnh phúc, đêm nằm cô không ngủ được. Em sẵn sàng! Và cô xin phép ông lên và được ông đông ý.
Rồi cô lên và kể những mệt mỏi, Hạnh phúc chỉ vọn vẹn 1 năm đầu ông thương và chiều còn sau đó ông cũng không như trước, cháu ông không ngoan nói nó cãi ngay trước mặt, những lần ông ấy say rượu mắng cô. Em bảo cô ở đây với con, trông con nhỏ giúp con. Vợ chồng em nói trước với cô rằng, giờ cô ở đây với 2 vc thì sau này cô già yếu chúng em sẽ làm con chăm sóc cô về già.
Cô lên được gần 2 tháng thì ông gọi điện loạn lên bảo về, rồi tỉ tê là không thương ông à sao để ông một mình đau chân các thứ, cháu đang nhắc bà.. rồi cô em cũng vì nhớ ông nhớ nhà, nên bảo cô về.
Em nghĩ cô cũng cần được hạnh phúc, dù không biết sau này sẽ như thế nào nhưng nếu cô muốn và cần một mái ấm gia đình, thì em đặt vé cho cô về. Em mong cô được hạnh phúc, nhưng vẫn canh cánh một nỗi lo. Liệu rồi quá khứ có lặp lại. Lúc người ta cần cô, và lúc người ta chán? Haiz.
Môn đăng hộ đối. Câu này luôn luôn đúng với mọi lứa tuổi.

bmtbuon

Xe tải
Cụ nên sửa lại bài viết, chứ em thấy hơi lủng củng. Có đoạn hình như coppy và paste lại nhầm.

Transit2010

Xe buýt
Có 1 số người phụ nữ. Gần như tất cả các quyết định của họ đều sai. Mọi người có khuyên bảo thì không bao giờ nghe. Cứ làm theo những gì mình thích. Nhà em cũng có 1 người như vậy. Khuyên bảo chán không được nay đành kệ cụ ah.

phephe

Xe hơi
Nghĩ thương thân phận phụ nữ Việt Nam. Cho cô về và cụ dặn đi dặn lại với cô là: Nếu khổ, vất vả thì nhớ lên đây với chúng cháu, chúng cháu luôn yêu thương cô và mong muốn cô ở cùng. Thì e nghĩ với tâm lý và tâm thế vậy khi cô về cô sẽ ko chịu đựng và có cách ứng xử để chồng thứ 3 của cô ko đối xử tệ với cô.

Được gửi từ iPhone - Otofun

minhmo

Xe cút kít
Dài và lặp. Nên sửa lại ạ.
Dài lặp nhưng em đã đọc hết. :D

Hai cuộc hôn nhân trước của bà cô nhà cụ chủ em không có nhận xét gì.
Nhưng cuộc hôn nhân thứ ba em chắc chắn được lập trình một cách cẩn thận. Mục đích của nhà ông ấy là lấy bà cô nhà cụ về làm ô sin không công. Hết sức khỏe là ra đường không thương tiếc.
Vậy cụ thương bà cô thì nên có hướng giải thoát trước đi, kẻo càng để lâu càng khó.

HUNGSMUN

Xe container
Theo em thì thương cô là hãy tôn trọng sự lựa chon của cô cụ ạ.
Có chăng thi thoảng cụ biếu cô vài đồng ăn quà, gọi điện hỏi thăm hoặc đến thăm cô để cô thấy rằng các cháu đang rất quan tâm, thế là đủ ạ.

Mũi tên bạc

Xe container
Thôi thì cô về rồi cụ cứ để cô ở với ông đó; sau này không trụ được thì hãy mang cô lên thôi. Ông kia ông ấy đưa hết lương cho giữ thì ông ấy cũng tạm được rồi vì cái đó là cái khó nhất. Còn con cháu nó cãi thì em thấy giờ đâu mà chả thế. Đến cháu mình nó còn cãi mình nếu nó thích nữa là cháu thằng khác. Lúc nào cô nhờ thì cụ giúp cho thôi chứ không bà cô này biết nương tựa vào ai. Lương không có, sức khỏe thì ít nốt, sống chỉ trông cậy vào con cháu chứ vào ai bây giờ!

SubmarineTH

Xe buýt
Tuổi này rồi về ở với cháu trong nhà mình nếu nó tốt vẫn hơn là phục vụ người ngoài.

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Cô có tuổi rồi nên họ không đến với cô vì nhan sắc, cô cũng không có của nả gì để mà bảo họ lợi dụng về tiền bạc. Ừ thì nhìn qua cứ cho là họ lợi dụng để cô giúp việc trông cháu cho nhà họ, nhưng cái quan trọng nhất, cô thấy vui là được cụ ạ. Cô ở nhà đó tuy vất vả, nhưng hết ngày làm việc, cô có người bạn để trò chuyện, để chia sẻ, nhiều khi đi chợ có người chở đi, cô ngồi sau nghiêng nghiêng vành nón cười lỏn lẻn. :D ( em fun tí). Cô có được cảm giác của gia đình mà cô mong muốn cả đời. Niềm vui của tuổi xế chiều không dễ tìm đâu, nên cụ cứ để cô về. Nhưng cứ dặn là bất kể khi nào, cô thấy mệt, thì lại lên với con. Ủng hộ mọi việc làm cô vui, và mãi mãi vẫn là nơi để cô quay về.:)

xukthal.

Xe lăn
Dặn cô lúc vui lúc buồn lên với vc cháu là được rồi :)

XecoBT

Xe tải
Cụ chủ có quan điểm quan tâm đến ng cô như vậy là ok. Mừng cho Cụ có ng vợ cùng quan điểm. Cuộc đời có nhân quả, đến sớm hay muộn thôi.
Chúc gđ cụ Chủ vui, hạnh phúc

chaytim

Xe điện
Dài lặp nhưng em đã đọc hết. :D

Hai cuộc hôn nhân trước của bà cô nhà cụ chủ em không có nhận xét gì.
Nhưng cuộc hôn nhân thứ ba em chắc chắn được lập trình một cách cẩn thận. Mục đích của nhà ông ấy là lấy bà cô nhà cụ về làm ô sin không công. Hết sức khỏe là ra đường không thương tiếc.
Vậy cụ thương bà cô thì nên có hướng giải thoát trước đi, kẻo càng để lâu càng khó.
Thật, bác minhmo. Thấy thương bà cô già ấy quá, như một con cừu non ngơ ngác trước âm mưu của cả hệ thống nhà cáo già, từ bố đến con :D
Nhưng, tiên trách kỷ hậu trách nhân, sao lúc nào cũng dính lấy một chữ đàn ông vậy thế, một lần sai, ừ thì thôi, cho là số phận, sai đến lần 2, rồi lần 3, rồi lại tiếp tục đến lần mấy nữa, thì bác minhmo bảo là gì :-s

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Em cứ cảm giác gia đình ông thứ 3 chỉ lấy cô của cụ về làm osin không công thôi ý ạ
Cái này phải cô của cụ tỉnh ra và lựa chọn,chứ khuyên cũng hơi khó đó ạ

landaumuaxe

Xe điện
e cũng đọc hết, cố nhớ các gđ, xin lỗi e thấy cũng mẫu thuẫn, cô cụ cũng hơi không bt ( e xin lỗi lần nũa), không bình thường trong cách chọn người, em cảm giác cô không có chính kiến, nên lỡ thanh xuân, và khi có tuổi, đáng nhẽ cần chín chắn thì chọn vội, chọn bừa nên đến 2 lần đều không được, rồi vẫn còn tiếp tục lần 3....nên cụ cứ chuẩn bị tinh thần, 1 thời gian tới là cô lại chia tay và đón cô lên nếu muốn chăm cô. Và bảo cô đừng chọn lần 4 làm gì nữa

Taihoatu

Xe lăn
Cô em dài quá

illidandh

Xe tải
Em giống hết cụ, em cũng có người cô ruột bị nặng tai( nói to cô mới nghe thấy) tính tình hơi trẻ con, không chịu tiếp thu không nghe ai hết, không lấy chồng đang sống cùng bố mẹ em và em. Cô chưa gần gũi một người đàn ông nào, không chồng không con, nên chắc cô cũng cô đơn và tủi thân lắm. Nhưng ít ra cô vẫn ở nhà cùng bố mẹ em và em. Thỉnh thoảng mấy đứa cháu lên chơi cô cũng đỡ buồn. Trách nhiệm
thì chắc chắn em sẽ cố gắng lo cho cô rồi ạ.