Em xin tư vấn tất cả về nội thất gỗ ạ. Các cụ vào đặt câu hỏi

Jetu

Xe điện
Dạ mời cụ trả lời trước cho nó thêm phần cụt ngủn ạ.

thangoanh

Xe điện
Cụ cho cháu hỏi, gỗ sồi nga hoặc tần bì có bị mối mọt không ạ? Nếu làm tủ bếp thì tuổi thọ khoảng được bao nhiêu năm( Tất nhiên là của bền tại người
). Cảm ơn cụ

hoanptp

Xe điện
Bên cụ có làm cửa gỗ công nghiệp ko vậy, và tủ bếp làm gỗ công nghiệp hay đồ gỗ công nghiệp nói chung giờ nên làm loại nào là ổn nhất cụ, ý em nói là về chất lượng ý

Nhà cháu đang có nhu cầu mua sắm nội thất 2 giường, 1 tủ 4 cánh, 1 sofa cách tân, 1 tủ bếp, kệ tivi, 1 tủ để dày dép. Cụ tư vấn giúp cháu sao cho loại nào rẻ nhất mà lại đẹp nhỉ ? Hôm rồi cháu tính xuống Hữu Bằng Thạch Thất ngó hàng nhưng chưa có thời gian ạ, xưởng nhà cụ ở đâu ạ ?

DYF

Xe tải
S206 - 2418 Vinhome Ocean Park, Gia Lâm, Hà Nội
Website
dyf.vn
Cụ cho cháu hỏi, gỗ sồi nga hoặc tần bì có bị mối mọt không ạ? Nếu làm tủ bếp thì tuổi thọ khoảng được bao nhiêu năm( Tất nhiên là của bền tại người
). Cảm ơn cụ
Chào cụ.

Em xin trả lời tổng quan trước để cụ hiểu tổng quát hơn

Gỗ Sồi (OAK)
Những đặc điểm dễ nhận biết nhất :

+ Màu sắc : màu gỗ Sồi tối hơn ASH

+ Tom gỗ mịn và sọc

+ Vân gỗ sồi có nhiều vân nhiều vân nhỏ sậm màu giữa thớ gỗ sáng màu chạy dọc theo thớ gỗ như hạt mưa rơi.

+ Độ co ngót cong vênh ở mức cao hơn nhiều so với gỗ ash (dữ liệu này là kinh nghiệm sản xuất ở khu vực Miền Bắc ạ, chứ nếu vật liệu gỗ oak được xẻ xấy trong lò xấy và tiêu chuẩn sấy xuất khẩu tại Bình Dương thì nó tốt lắm ạ)

+ Cứng, đanh hơn so với gỗ Ash

Tần Bì (ASH)
Những đặc điểm dễ nhận biết nhất :

+ Màu sắc : màu sáng và ngả trắng nhiều hơn

+ Tom gỗ to và đều

+ Vân gỗ ASH có nhiều và dạng 1 nửa elip, các cụ xem hình ảnh bên dưới.

+ Độ co ngót cong vênh thấp hơn so với gỗ Oak, mềm hơn so với gỗ oak

Gỗ Ash thường được lựa chọn để sản xuất nội thất vì giá thành rẻ, dễ gia công.

Vậy gỗ nào làm tủ bếp thì bền hơn giữa 2 vật liệu cụ hỏi (chứ còn nhiều lựa chọn khác tốt hơn 2 vật liệu này):

- Cụ nên thiên hướng về gỗ Sồi (Oak) thì nó cứng hơn chắc chắn hơn. Gỗ Tần Bì ko được sấy kỹ thì trong môi trường ẩm ướt của tủ bếp thì trong vòng 2 năm nó sẽ bị mốc chân tủ. Tuy nhiên gỗ Oak có nhược điểm dễ co ngót nên thẫm mỹ sau này cụ tự chịu nha :D

Để vừa bền vừa thẩm mỹ cụ có thể kết hợp: Thùng tủ làm bằng gỗ nhựa, cánh tủ làm gỗ thịt. Hoặc cụ làm gỗ nhựa hết ạ.

Chỉnh sửa cuối:

DYF

Xe tải
Website
dyf.vn
Nhà cháu đang có nhu cầu mua sắm nội thất 2 giường, 1 tủ 4 cánh, 1 sofa cách tân, 1 tủ bếp, kệ tivi, 1 tủ để dày dép. Cụ tư vấn giúp cháu sao cho loại nào rẻ nhất mà lại đẹp nhỉ ? Hôm rồi cháu tính xuống Hữu Bằng Thạch Thất ngó hàng nhưng chưa có thời gian ạ, xưởng nhà cụ ở đâu ạ ?
Thôi để em inbox cụ vậy, chứ post này chỉ để tư vấn thôi ạ

DYF

Xe tải
Website
dyf.vn
Bên cụ có làm cửa gỗ công nghiệp ko vậy, và tủ bếp làm gỗ công nghiệp hay đồ gỗ công nghiệp nói chung giờ nên làm loại nào là ổn nhất cụ, ý em nói là về chất lượng ý
Chào cụ, bên em từng sản xuất rất nhiều dự án cửa gỗ công nghiệp.

Tủ bếp gỗ công nghiệp cụ lựa chọn theo sở thích, mẫu mã theo thứ tự chất lượng của các vật liệu thông thường sau: Gỗ nhựa > gỗ Hdf chống ẩm > gỗ mdf chống ẩm > gỗ MFC chống ẩm.

hoanptp

Xe điện
Như vậy gỗ nhựa là tốt nhất còn Gỗ MFC chống ẩm là kém hơn tý đúng ko cụ
Chào cụ, bên em từng sản xuất rất nhiều dự án cửa gỗ công nghiệp.

Tủ bếp gỗ công nghiệp cụ lựa chọn theo sở thích, mẫu mã theo thứ tự chất lượng của các vật liệu thông thường sau: Gỗ nhựa > gỗ Hdf chống ẩm > gỗ mdf chống ẩm > gỗ MFC chống ẩm.

DYF

Xe tải
Website
dyf.vn
Em nghĩ cụ cứ tư vấn ở đây cho mọi người cùng chia sẻ thông tin luôn cụ ạ.
Vâng ạ.

Xưởng nhà em ở mặt đường Hữu Bằng (gần BIDV Bình Phú, sát nhà Gỗ Việt).

Em tạm hiểu tư vấn rẻ và đẹp ở đây là mức độ hàng may đo (chứ không phải hàng chợ ạ). Độ rẻ, độ đẹp là liên quan đến vật liệu cụ chọn ạ.

1- Rẻ mà đẹp thì cụ nên lựa chọn mặt hàng melamin chống ẩm của Trung Quốc (quê em nhiều ạ)
2- Giá cũng bình thường, chất lượng khá thì cụ lựa chọn mặt hàng melamin của Minh Long hoặc Hưng Long ạ.
3- Giá nhỉnh hơn, nhưng bề mặt đep thì cụ lựa chọn hàng An Cường. An cường có điểm mạnh về bề mặt họ làm đẹp ạ.

LifeDesign

Xe đạp
Gỗ nhựa chỉ dùng cho tủ bếp và khoang rửa thôi. Chứ dùng full cho bếp cũng k nhất thiết.
Cứ dùng đồ An Cường cho an tâm, chống ẩm nữa. Tham rẻ quá lại thành ra đắt đấy ạ

Jetu

Xe điện
Xin hỏi về gỗ đinh hương: đặc điểm, chất lượng, giá cả, ứng dụng trong nội thất?
Cảm ơn chủ thớt.

gacan

Xe buýt
Nhà e chung cư. Cái sàn gỗ bây h ọp ẹp quá. E muốn lôi toàn bộ hệ tủ âm, giường, tủ giầy, bếp... thì có khó khăn j k cụ. E thấy thợ thi công bắn keo khá chắc rùi.

DYF

Xe tải
Website
dyf.vn
Nhà e chung cư. Cái sàn gỗ bây h ọp ẹp quá. E muốn lôi toàn bộ hệ tủ âm, giường, tủ giầy, bếp... thì có khó khăn j k cụ. E thấy thợ thi công bắn keo khá chắc rùi.
Cụ để lại tủ âm tường và tủ bếp nhé. Bảo bên sàn gỗ làm đến chân tủ thì ngắt là oke cụ ạ. Vì thường tủ nào cũng có chân (đế), sàn gỗ ăn vào đó thì cũng không mất thẩm mỹ lắm. Giường và tủ giầy thì cụ tháo và lôi ra ngoài thôi ạ

Jetu

Xe điện
Cụ để lại tủ âm tường và tủ bếp nhé. Bảo bên sàn gỗ làm đến chân tủ thì ngắt là oke cụ ạ. Vì thường tủ nào cũng có chân (đế), sàn gỗ ăn vào đó thì cũng không mất thẩm mỹ lắm. Giường và tủ giầy thì cụ tháo và lôi ra ngoài thôi ạ
Cụ chắc không biết gì về đinh hương nên im luôn :)

banbuongiayvnxk

Xe tải
Sàn gỗ CN và Sàn nhựa thì loại nào dùng ổn vậy cụ?