Em xin tư vấn về gắn công tắc chống trộm xe ô tô.

Kiabuoisang

Xe container
Tình hình là tới đây em phải mang vợ 2 ra ngoài để gửi. Chỗ gửi mới rất gần và tiện đi lại nhưng đau một nỗi là an ninh không được tốt cho lắm.
Trước đây nghe việc trộm xe là hiếm nhưng giờ ở VN thì ...đã xảy ra nhiều.
Con Cé ra to MT nhà em do anh Hải nhập nên bị bớt xén khá nhiều, và thật đau lòng là cái thứ quan trọng liên quan tới chống trộm thì lại bị bớt. Ổ khóa hoàn toàn là cơ khí, không có hệ thống nhận dạng chìa khóa, không có từ tính trong chìa. Bất kỳ cái chìa 20K nào chỉ cần đúng răng là có thể mở và nổ máy ngon lành cành đào.
Gắn hệ thống chính hãng thì quá đắt đỏ và tốn kém. Giờ gắn 1 bộ chống trộm có nguồn gốc Tung Của thì thực sự không yên tâm chút nào, mỗi khi một cơn gió nhẹ thổi qua làn đung đưa cái xe là nó sẽ kêu ầm ĩ như một cái xe điên. Trộm chưa thấy nhưng rất có thể lại ăn gạch của hàng xóm do váng đầu. Và nữa là cũng thấy phí tiền vì tác dụng chả được bao nhiêu.
Em có ý tưởng như đã từng làm với xe gắn máy là gắn cho nó 1 công tắc bí mật vào 1 vị trí bí mật nhưng gắn vào đâu và chỗ nào thì sẽ tính toán sau vì em mù tịt điện đóm ô tua.
Giá thành của nó cũng chỉ tầm 100K đổ lại, nhưng hiệu quả thì chấp nhận được.
Yêu cầu thì rất đơn giản: Mở khóa xe, điện đóm vẫn có, đề vẫn phe phé nhưng không thể nổ được máy khi đã tắt công tắc bảo vệ. Ở xe máy thì em làm được, ở ô tua thì em chịu chả biết làm thế nào.
Một phương án em cũng tính đến là cắt dây bơm xăng để cho qua công tắc nhưng không biết liệu có ổn thỏa không.
Kính mong các cụ am hiểu về điện đóm dòng xe này chỉ bảo giúp để em thực hiện ý tưởng.
Rượu đã sẵn sàng để kính các cụ :x

phuongtv_76

Xe container
E xin tư vấn cụ làm cái GPS gắn vào vị trí bí mật trong xe, cụ sẽ theo dõi đc xe cụ mọi lúc mọi nơi

Kiabuoisang

Xe container
E xin tư vấn cụ làm cái GPS gắn vào vị trí bí mật trong xe, cụ sẽ theo dõi đc xe cụ mọi lúc mọi nơi
Hề hề, cái này thì em cũng đã nghe nói đến rồi cụ ạ. Và em cũng đc biết là khi xác định trộm xe, nó sẽ vô hiệu hóa cái này đầu tiên đấy, gắn vào cho nó gọi là có thôi chứ thực ra thì tác dụng không có nhiều vì...xe vẫn khởi động và vẫn được lăn bánh như thường. Bọn trộm nó có máy để kiểm tra dò tìm thiết bị này, vô hiệu hóa ngay trong thời gian ngắn ạ.
Cái máy dò thiết bị phát không dây cả GPS đây này cụ, ở VN nó bán hơn 4 củ hix

Chỉnh sửa cuối:

DrHuy81

Xe tăng
Cụ làm công tắc vào cái relay đề để khi trộm nó lên đề kô được, chứ vẫn để cái đấy nó đề chán chê ra thì hết mất bình điện của cụ à :))
Nhưng trộm nó mở được nắp capo ra rút cái relay đề rồi dùng đoạn dây cắm vào chân relay là nổ ngon.
Phương pháp ngắt dây cấp nguồn bơm xăng em thấy cũng hay, nhưng mỗi lần lên xe lại thêm 1 thao tác bật bơm xăng :D

Chỉnh sửa cuối:

DrHuy81

Xe tăng
Bộ chống trộm đi kèm Start / Stop em mới lắp có chế độ chớp đèn xinhan khi có lực tác động vào xe và chỉ hú còi khi chốt cửa bị mở nên kô sợ bị gạch đá :)

Kiabuoisang

Xe container
Cụ làm công tắc vào cái relay đề để khi trộm nó lên đề kô được, chứ vẫn để cái đấy nó đề chán chê ra thì hết mất bình điện của cụ à :))
Nhưng trộm nó mở được nắp capo ra rút cái relay đề rồi dùng đoạn dây cắm vào chân relay là nổ ngon.
Phương pháp ngắt dây cấp nguồn bơm xăng em thấy cũng hay, nhưng mỗi lần lên xe lại thêm 1 thao tác bật bơm xăng :D
Em nghĩ ngắt dây nguồn bơm xăng vẫn ổn hơn cụ ạ. Khi xuống xe ta chỉ cần tắt công tắc đi. Khi cần sử dụng ta lại bật nó lên, sẽ không tạo cho kẻ trộm sự nghi ngờ gì hết vì toàn bộ hệ thống điện của xe vẫn bình thường. Đề vẫn phe phé, không hiển thị đèn báo lỗi ở bất cứ đâu. Việc đó thì em có thể làm được ạ, em muốn xin ý kiến các cao nhân xem có phương án nào lợi hại hơn việc ngắt dây bơm xăng không. Nếu duyệt phương án này thì nên gắn công tắc vào dây dương hay vào dây âm để tránh việc phát sinh tia lửa điện khi bật công tắc ( em nghĩ bật công tắc trước khi bật chìa khóa thì chắc cũng chẳng có tia lửa điện đâu ).
Ở xe máy thì em vẫn ngắt dây điện từ cụm động cơ. Ở ô tua thì em chịu vì nó quá nhiều dây, với lại cũng sợ bốc khói nữa.

Kiabuoisang

Xe container
Bộ chống trộm đi kèm Start / Stop em mới lắp có chế độ chớp đèn xinhan khi có lực tác động vào xe và chỉ hú còi khi chốt cửa bị mở nên kô sợ bị gạch đá :)
Hị hị giá nó cành cao, nhà cháu kham không nổi cụ ạ. Em dùng cơm thôi cho nó lành.

Công Nông

Xe điện
Em vote ý tưởng của cụ!

Dưng mà nếu trộm nó đủ trình vô hiệu quá GPS thì chắc nó cũng đủ trình dò ra cái công tắc của cụ. Hay là cụ chơi bài ngửa lắp hẳn 4 cái công tắc cạnh nhau trong đó chỉ có 1 cái là thật, còn ba cái kia thì nối với một cơ cấu đẩy lò xo lắp dưới ghế lái. Thằng trộm nó lên xe thấy 4 cái công tắc thế nào cũng ấn thử cả 4 cái, lúc đó thì Phập, cụ chỉ việc ra gô cổ nó lại rồi nộp lên công an. Cụ máu rồi thì em với cụ canh ty chơi vụ này nhé, test thử ngon rồi đảm bảo khối cụ đòi lắp.

Cái này là cái lắp dưới ghế lái:

DrHuy81

Xe tăng
Em nghĩ ngắt dây nguồn bơm xăng vẫn ổn hơn cụ ạ. Khi xuống xe ta chỉ cần tắt công tắc đi. Khi cần sử dụng ta lại bật nó lên, sẽ không tạo cho kẻ trộm sự nghi ngờ gì hết vì toàn bộ hệ thống điện của xe vẫn bình thường. Đề vẫn phe phé, không hiển thị đèn báo lỗi ở bất cứ đâu. Việc đó thì em có thể làm được ạ, em muốn xin ý kiến các cao nhân xem có phương án nào lợi hại hơn việc ngắt dây bơm xăng không. Nếu duyệt phương án này thì nên gắn công tắc vào dây dương hay vào dây âm để tránh việc phát sinh tia lửa điện khi bật công tắc ( em nghĩ bật công tắc trước khi bật chìa khóa thì chắc cũng chẳng có tia lửa điện đâu ).
Ở xe máy thì em vẫn ngắt dây điện từ cụm động cơ. Ở ô tua thì em chịu vì nó quá nhiều dây, với lại cũng sợ bốc khói nữa.
Em thấy điện cấp cho bơm xăng từ máy phát. Có nghĩa là khi nào nào máy nổ thì bơm xăng mới hoạt động.
Em nghĩ nếu cụ cắt dây + bơm xăng thì khi đề xe vẫn nổ máy một lát rồi mới tắt giống như cụ khoá bình xăng trên xe máy ý.

Chỉnh sửa cuối:

DrHuy81

Xe tăng
Em vote ý tưởng của cụ!

Dưng mà nếu trộm nó đủ trình vô hiệu quá GPS thì chắc nó cũng đủ trình dò ra cái công tắc của cụ. Hay là cụ chơi bài ngửa lắp hẳn 4 cái công tắc cạnh nhau trong đó chỉ có 1 cái là thật, còn ba cái kia thì nối với một cơ cấu đẩy lò xo lắp dưới ghế lái. Thằng trộm nó lên xe thấy 4 cái công tắc thế nào cũng ấn thử cả 4 cái, lúc đó thì Phập, cụ chỉ việc ra gô cổ nó lại rồi nộp lên công an. Cụ máu rồi thì em với cụ canh ty chơi vụ này nhé, test thử ngon rồi đảm bảo khối cụ đòi lắp.

:)) :)) :)) chẳng may cụ chủ lên xe bấm nhầm công tắc thì ... cách của làm em liên tưởng mấy bác nhà ta dùng điện chống trộm toàn bị điện giật trước khi bắt được trộm.

Kiabuoisang

Xe container
Em vote ý tưởng của cụ!

Cụ Công đây ồi. Ý tưởng của cụ hay lắm lắm dưng mà liệu có khi nào xe đang hoạt động, cái dàn ấy của cụ nó " phập " vào mông em hông ?, nó lại đúng cái chỗ...thì mấy chục năm sau cái của em nó ứ có tác dụng, sống như chít thì mệt lắm . Với cụ thì việc tìm ra cái công tắc không phải việc khó, nhưng em sẽ tìm cách dấu nó ở 1 chỗ nào đó mà chỉ mình em biết thôi cụ nhỉ. Ngoài dây bơm xăng còn dây nào có thể ngắt mà điện vẫn lên, đề phe phé, xe không nổ, không báo lỗi không ạ. Em đang muốn tìm cái dây đó nữa để có thêm nhiều lựa chọn và quan trọng là dòng nó phải nhỏ, tránh bốc khói ạ.

Kiabuoisang

Xe container
Em thấy điện cấp cho bơm xăng từ máy phát. Có nghĩa là khi nào nào máy nổ thì bơm xăng mới hoạt động.
Em nghĩ nếu cụ cắt dây + bơm xăng thì khi đề xe vẫn nổ máy một lát rồi mới tắt giống như cụ khoá bình xăng trên xe máy ý.
Dạ bơm xăng được cấp điện từ ắc quy cụ ạ. Khi bật chìa khóa thì bơm xăng sẽ hoạt động để sẵn sàng cho việc khởi động vì xăng phải được bơm đủ áp suất phục vụ cho việc sẵn sàng phun khi hệ thống béc điện tử hoạt động khi đề nổ ạ. Khi bơm xăng bị ngắt thì xe không thể nổ máy nên việc di chuyển xe là không thể ạ.

DrHuy81

Xe tăng
Dạ bơm xăng được cấp điện từ ắc quy cụ ạ. Khi bật chìa khóa thì bơm xăng sẽ hoạt động để sẵn sàng cho việc khởi động vì xăng phải được bơm đủ áp suất phục vụ cho việc sẵn sàng phun khi hệ thống béc điện tử hoạt động khi đề nổ ạ. Khi bơm xăng bị ngắt thì xe không thể nổ máy nên việc di chuyển xe là không thể ạ.
Em cũng chẳng rõ lắm. Hôm trước lắp Start / Stop rõ ràng chú thợ lấy 01 dây màu nâu từ chỗ bơm xăng để nối vào box của Start / Stop cho nó hiểu khi nào đã nổ máy để ngắt củ đề. Và em thấy chú ấy đo chỉ khi máy nổ em mới thấy có điện 13V mà. Cụ thử tháo cái cầu chì bơm xăng Fuel pump trong cabin rồi đề thử xem thế nào ?

Kiabuoisang

Xe container
Em cũng chẳng rõ lắm. Hôm trước lắp Start / Stop rõ ràng chú thợ lấy 01 dây màu nâu từ chỗ bơm xăng để nối vào box của Start / Stop cho nó hiểu khi nào đã nổ máy để ngắt củ đề. Và em thấy chú ấy đo chỉ khi máy nổ em mới thấy có điện 13V mà. Cụ thử tháo cái cầu chì bơm xăng Fuel pump trong cabin rồi đề thử xem thế nào ?
Cái này thì dễ nhận biết thôi mà cụ. Khi cụ bật chìa khóa, hệ thống đèn ở đồng hồ sáng, sẽ thấy bơm xăng kêu ù ù ( dù chưa khởi động máy đề, động cơ chưa nổ ), kim săng từ vị trí E sẽ chuyển lên vị trí xăng hiện có ở trong bình. Nên em loại trừ việc điện ở bơm xăng được cấp bằng điện máy phát. Đối với ô tô điện cấp cho máy phát chắc sẽ qua hệ thống nạp rồi qua bình ắc quy ổn dòng rồi mới đi đến những chỗ cần có điện ( em đoán thế thôi ạ ).

civicfd2

Xe tải
Em vote ý tưởng của cụ!

Ý tưởng hay và độc quá cụ ạ:D

Rickyman

Xe điện
Em vote ý tưởng của cụ!

Ý tưởng của cụ hay đấy...em có ý kiển bổ xung cái này thay cho cái trên, cũng để gầm ghế lái nhá:

wind72

Xe hơi
giải pháp rẻ nhất là cụ tìm mấy cụ đang rao Escape trên này. *-:)

Kiabuoisang

Xe container
hix em vẫn chửa tìm đc cái dây nào khác với cái dây bơm xăng ạ.

HAICON

Xe điện
Cụ làm cái khóa vô lăng, chân ga, cần số thì trộm chịu

[/IMG]