[Công nghệ] ePass và Vetc: sao lại phải cả 2 chứ không chọn 1?

Trạng thái
Thớt đang đóng

21Bis

Xe tải
Thu phí tự động không dừng: ePass và Vetc có liên thông nhau? Sao không thống nhất 1 chuẩn? Em mới dán VETC đợt tháng trước về Vinh có việc, đi thấy cũng tiện. Vậy mà lại mới thêm em ePass của Vịt teo mới ra, nhín ảnh thì trạm nào màu Đỏ là ePass, trạm nào Xanh thì Vetc. Tóm lại em dán thẻ Vetc rồi thì qua trạm Đỏ lại phải rút ví hử các cụ? Cụ nào tỏ thông em phát?

Răc rối ghê?

jafwm

Xe điện
Nhà cháu tuyền dừng xe trả phí nhưng cũng hóng vụ nài?!

toimuondie

Xe container
Liên thông nhau cụ nhé.
Trạm đỏ thì do Vịt teo đầu tư thiết bị, trạm xanh thì do VETC đầu tư thiết bị.
Cụ chọn 1 trong 2 thằng đều đi được hết.

2 thằng để cạnh tranh nhau.
Ví dụ cụ gọi điện thắc mắc dịch vụ của VETC, nhân viên trả lời bố láo thì cụ vất đi dùng ePass

Ngẩu Pín

Xe tải
Chắc là không thông rồi, thông thì làm ăn gì nữa :D
Mẹ thế này phải dán cả 2 cho chắc nhỉ :D

hbu082

Xe container
Liên thông nhau cụ nhé.

Ví dụ cụ gọi điện thắc mắc dịch vụ của VETC, nhân viên trả lời bố láo thì cụ vất đi dùng ePass
nghĩa là vẫn tem ấy, em chán thằng vetc thì em vác qua đăng ký account bên anh vịt teo vẫn được phỏng cụ, chán anh vịt teo em lại vác cái tem ấy về đăng kí anh vetc? em hiểu thế đúng chửa nhỉ?

Ngẩu Pín

Xe tải
Liên thông nhau cụ nhé.

Chắc bọn nó phải thu phí của nhau chứ cụ nhỉ, kiểu rút tiền ở cây ATM khác bank là mất phí ấy :-?

toimuondie

Xe container
nghĩa là vẫn tem ấy, em chán thằng vetc thì em vác qua đăng ký account bên anh vịt teo vẫn được phỏng cụ, chán anh vịt teo em lại vác cái tem ấy về đăng kí anh vetc? em hiểu thế đúng chửa nhỉ?
Hiện nay thì như sau:
- Cụ dán VETC cụ đi qua cổng ePass cũng được
- Cụ dán ePass cụ đi qua cổng VETC cũng được
- Cụ đang dùng VETC, ghét nó muốn chuyển sang ePass về lý thuyết đúng như cụ nói, chỉ cần vác qua đăng ký. Nhưng em nghĩ giai đoạn này chưa được đâu cụ, chắc phải xe vất đi và dán lại.

toimuondie

Xe container
Chắc bọn nó phải thu phí của nhau chứ cụ nhỉ, kiểu rút tiền ở cây ATM khác bank là mất phí ấy :-?
Không đâu cụ.
Ví dụ VETC đầu tư tại trạm 5B thì ăn % của trạm đấy, dù thằng dán thẻ VETC hay ePass.

Hiện nay mỗi trạm có 1 làn ETC nên cụ thấy, sau này sẽ lắp nhiều làn ETC thì trạm sẽ chọn.

Em ví dụ em đang là trạm ở Pháp Vân, hiện nay em đã lắp 1 làn của VETC.
Mai em lắp thêm 1 làn nữa em sẽ cho 2 thằng này đấu giá, thằng nào thắng thì lắp.
Như vậy làn 2 có thể là xanh hoặc đỏ dù làn 1 đang xanh.

VoCan

Xe điện
Thu phí tự động không dừng: ePass và Vetc có liên thông nhau? Sao không thống nhất 1 chuẩn? Em mới dán VETC đợt tháng trước về Vinh có việc, đi thấy cũng tiện. Vậy mà lại mới thêm em ePass của Vịt teo mới ra, nhín ảnh thì trạm nào màu Đỏ là ePass, trạm nào Xanh thì Vetc. Tóm lại em dán thẻ Vetc rồi thì qua trạm Đỏ lại phải rút ví hử các cụ? Cụ nào tỏ thông em phát?

View attachment 5777621

View attachment 5777626

Răc rối ghê?
1 thằng thì cụ lịa chửi độc quyền thì sao , 2 thằng cho nó cạnh tranh

HUNGSMUN

Xe container
Em là cứ ủng hộ mấy cái nàyvì hy vọng là nó công khai và minh bạch. Ấy thế mà nhiều lần qua VETC nó không nhận, các em nhân viên nói em nộp tiền mặt và đương nhiên là em từ chối vì trong tài khoản của em còn tiền.

haiha.73

Xe tải
Hiện nay thì như sau:
- Cụ dán VETC cụ đi qua cổng ePass cũng được
- Cụ dán ePass cụ đi qua cổng VETC cũng được
- Cụ đang dùng VETC, ghét nó muốn chuyển sang ePass về lý thuyết đúng như cụ nói, chỉ cần vác qua đăng ký. Nhưng em nghĩ giai đoạn này chưa được đâu cụ, chắc phải xe vất đi và dán lại.
Có đc đâu cụ
Tuần rồi em đi qua HN- HP (đg 5B) và tuần trước đi đg Pháp vân. NOK

tla

Xe điện
1 tài khoản chỉ dán 1 loại thẻ hoặc e-tag hoặc e-pass, dùng được dịch vụ của cả 2 nhà cung cấp là VETC và VDTC

toimuondie

Xe container
Có đc đâu cụ
Tuần rồi em đi qua HN- HP (đg 5B) và tuần trước đi đg Pháp vân. NOK
Bắt đầu hôm nay, 29/12 thẻ ePass mới được cụ nhé.

Hệ thống ETC thuộc Bộ GTVT và các địa phương triển khai theo quyết định của Thủ tướng đều đồng nhất công nghệ RFID (Radio Frequency Identification) sử dụng sóng radio để nhận diện tự động xe thông qua thẻ định danh dán trên xe.
Do Công ty VDTC đã ký hợp đồng liên thông khai thác với với Công ty TNHH thu phí tự động VETC (nhà cung cấp dịch vụ ETC giai đoạn 1), nên xe dán thẻ ePass của Công ty VDTC cung cấp hay thẻ ETAG do VETC cung cấp đều có thể trả phí tự động ở bất cứ trạm thu phí ETC nào. Xe qua trạm BOT do công ty nào cung cấp dịch vụ ETC thì công ty đó sẽ cấp hóa đơn.

Chỉnh sửa cuối:

Crazy Car VN

Xe tải
Các cụ cứ bàn tới vấn đề nộp phí. Em thì nghĩ nghĩa vụ của chính phủ là không thu phí để tiện nhất cho đời sống và hoạt động của nhân dân, xã hội. Phí đã thu trong giá xăng cao ngất ngưởng và nhiều cái khác rồi mà vẫn cứ tiếp tục tìm cách thu hết cái này tới cái khác làm tổn hại tới cuộc sống của nhân dân.

butchikim

Xe ba gác
Vừa lượn 4 trạm đăng kiểm dán mà ko có. Tiện thế chứ ;))

BMW R60

Xe tăng
Cháu ít đi tỉnh, đôi ba tháng đi 1 lần nên trước giờ tuyền dùng tiền mặt. Tính sắp tới chơi cái anh VETC cho văn minh, mau lẹ. Giờ mới biết lại có thêm cái anh ePass này nữa. Loằng ngoằng phết nhỉ!

cocsku

Xe cút kít
Cháu ít đi tỉnh, đôi ba tháng đi 1 lần nên trước giờ tuyền dùng tiền mặt. Tính sắp tới chơi cái anh VETC cho văn minh, mau lẹ. Giờ mới biết lại có thêm cái anh ePass này nữa. Loằng ngoằng phết nhỉ!
Bọn viettel tham gia thể nào cũng có hình thức tiện lợi hơn.

Tiger Hunter

Xe container
Trước em cũng lăn tăn cái này nên ko dán. Giờ liên thông rồi thì em sẽ dán, mặc dù cũng ít dùng. Nhưng cũng mong xử phạt công minh những ai ko dán mà lại làm tắc làn etc, làm những người nghiêm chỉnh tguwcj hiện lại bị thiệt thòi

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng