[Funland] Eureka Linh Trường, một thảm họa nữa của dịch vụ du lịch/nghỉ dưỡng miền Bắc

Red_Evil

Xe buýt
Nhà em vừa có chuyến đi bão táp tới Eureka Linh Trường, giờ cảm thấy phải có trách nhiệm cảnh báo trước để các cụ OFers nhà mình chủ động phương án tránh mất tiền oan và mang bực bội vào thân, đi nghỉ mà như đi đánh trận.
Em biết đến Eureka Linh Trường (ELT) qua những thông tin đã được một số cụ đưa lên OF trước đây và sau khi tham quan cái website của họ. Cá nhân em thì lâu lắm rồi (khoảng hơn 1 chục năm nay) không quay lại Thanh Hóa nữa vì nhiều lý do, nhưng rồi khi nghe nói đến khu ELT mới này, em thực sự hi vọng là sẽ có một điểm đến mới với khoảng cách gần có thể lái xe đi về được trong thời gian ngắn. Trước khi đi, gấu nhà em cũng đắn đo không biết chỗ này như thế nào, dịch vụ và cơ sở vật chất có tốt không (vì nhà em có cả con nhỏ đi theo) thì em khoát tay bảo yên tâm, các OFers đã đi về và thông tin phản hồi cho đến giờ là khá tốt, cộng với những lời quảng cáo đường mật trên website của họ. Và thế là ale hấp, lên đường. Đợt cuối tuần đã full hết phòng nên em đành phải đi ngày chủ nhật và về vào ngày thứ ba đầu tuần. Em lại càng yên tâm vì thấy full phòng, chứng tỏ phải ổn lắm thì mới nhiều người đến ở như thế.
1) Về mặt địa điểm:
Sáng chủ nhật vừa rồi, sau khi ăn sáng cà phê no nê, em và nhà 1 OFer khác bên hội Santa Fe trực chỉ hướng nam. Trời nắng nóng nhưng lòng vui phơi phới vì sắp được ra biển. Em chưa đến khu này bao giờ, nhưng rất tự tin vì đã có chỉ dẫn rất cụ thể trên website về vị trí của ELT như sau: “Từ Hà nội đi theo Quốc lộ 1, qua Phủ Lý, Ninh Bình, tới cầu Tào Xuyên (qua trạm thu phí cầu Tào Xuyên 300m – trước khi vào thành phố Thanh Hóa), rẽ trái theo đường đi Thị trấn Bút Sơn (có biển chỉ đường ngoài quốc lộ). Sau đó chạy dọc theo đường huyện lộ khoảng 15 km là tới KND. Tổng thời gian đi xe: khoảng 3.5 – 4 tiếng.” Khi đến địa phận Thanh Hóa (sau khi đã qua 1 cái trạm thu phí tên là Trạm Thu Phí Tào Xuyên ở giáp địa phận Ninh Bình), em căng mắt ra vẫn không nhìn thấy cầu nào tên là cầu Tào Xuyên cả. Em tự nhủ, trên website nói là qua cầu này rồi phải qua cả 1 trạm thu phí nữa rồi mới rẽ trái. Thế là em cứ cắm đầu cắm cổ chạy, được một lúc thì đến cầu Hoàng Long, phi qua cầu Hoàng Long thì đến sát Thành phố Thanh Hóa.
Đồng chí OFer chạy sau em thấy có vẻ không ổn liền bốc máy bảo em dừng lại, vì có vẻ là đã đi nhầm đường rồi. Em thì cứ cãi bảo là phải qua 1 trạm thu phí nữa rồi mới đến, mà phải có biển chỉ dẫn rẽ vào khu như quảng cáo cơ mà, mà nãy giờ có thấy biển gì đâu. Hóa ra là chẳng còn trạm thu phí nào nữa vì khi phải hỏi đường dân địa phương thì họ nói trạm này đã dỡ cách đây hơn 1 năm rồi và dịch lên tít gần Ninh Bình (là chỗ mà em đi qua lúc nãy). Như vậy là nhà em đã bị đi quá mất hơn 20km mà không biết. May thay, dân địa phương cũng nói là còn 1 đường khác, quay lại cầu Hoàng Long, qua khỏi cầu khoảng 200m thì rẽ phải là cũng đến. Phù, cuối cùng thì cũng đến sau một hồi lòng vòng.
- Chốt lại: Thông tin chỉ đường trên website là sai toét, hết cập nhật rồi. Thiếu hệ thống biển báo nên những cụ nào đi lần đầu như em phải căng mắt ra nhìn và hỏi dân địa phương thì mới đến nơi được.
2) Về mặt dịch vụ, có những điểm như sau:
- Lúc trên đường, gấu nhà em đã gọi điện đặt ăn trước (kiểu ngoài này nó phải thế) và được 1 nhân viên tên Ph (gấu em cẩn thận bắt nói tên để còn túm gáy lúc đến) nhận order với các món như tôm, cá, trứng, canh, cà và không quên lấy số điện thoại của gấu em để liên lạc lúc đến. Lúc đến nơi, nhà em choáng ngợp bởi sự lộn xộn ở khu lễ tân. Vì hôm đó là chủ nhật, tất cả đều check out nên đông dã man con ngan và lộn xộn khủng khiếp. Ai cũng tranh nhau đòi check out, các em lễ tân thì nghiệp vụ quá kém nên không thể manage được, dẫn đến tình trạng hỗn loạn. Thấy ban căng, nhà em quyết định ra nhà hàng Sapphire của khu để ăn trước vì đã đặt bàn và đặt món rồi. Ra đến nơi, các bạn nhân viên nhà hàng đón tiếp nhà em với câu nói phủ đầu: “Hết chỗ rồi anh chị ạ”.
- Em choáng mất một lúc, định thần lại thì nhà hàng cũng đông khủng khiếp, già trẻ trai gái đông nhung nhúc, đâu đó có tiếng gọi réo rắt giục đồ ăn. Em và các thành viên lúc này mới biết, mình bắt đầu bước vào một chuyến đi bão táp, nhưng bão mới chỉ bắt đầu mà thôi.
- Gấu nhà em lộn tiết bảo, chị đã đặt trước từ sáng và đã có 1 chị tên Ph nhận order rồi, chị để cả lại số điện thoại để liên lạc nếu cần cơ mà. Giờ bảo không có chỗ là sao? Bạn nhân viên bảo, em không biết, chị đi mà nói chuyện với chị Ph. Ô hay, nhà chị có biết chị Ph là chị nào đâu mà em bảo là chị đi nói chuyện, sao làm ăn vô trách nhiệm thế? Cuối cùng thì chị nhân viên tên Ph đang đứng gần đó cũng xuất hiện. Nhà em tua lại 1 bài về tên tuổi, số điện thoại và các món ăn đã đặt trước đó. Diệu kỳ thay, chị Ph đó bảo là sáng nay chả có order nào như thế cả???!!! Có thì đã làm rồi???!!! Thế hóa ra sáng giờ mình gọi đến số 0373939283 (số nhà hàng) thì gặp phải ma chứ không phải người à?
- Em nhất quyết không chịu và quyết làm cho ra nhẽ. Quát tháo một hồi thì chị nhân viên tên Ph cũng phải tìm lại tập order và sau khoảng 10 phút thì cũng tìm ra. Hóa ra là ghi order của nhà em ra mặt sau của 1 tờ order khác, và tất nhiên là không chuẩn bị gì cho nhà em cả.
- Lúc này đã là 1h trưa, nắng nóng đông đúc mệt mỏi, cả đoàn già 70 tuổi có, trẻ 4 tháng cũng có đã mệt phờ râu. Chỉ muốn có 1 chỗ ngồi để thở và chờ đợi trong một tâm trạng rất chi là khó tả. Không biết là buồn hay bực nữa, vậy mà cũng không có chỗ để ngồi. May thay, khoảng 15p sau có một bàn đã ăn xong đứng dậy và nhà em mới có chỗ ngồi.

(Chuyện còn dài, em sẽ cập nhật tiếp vào tối nay, giờ em đi về cái đã).

FBI VN

Xe tải
Em cũng nghĩ là chất lượng không khá. 80% thông tin trên mạng là chê. Được mỗi cái gần

TL_Vietnam

Xe lăn
Lại chuyện xứ Thanh hả kụ :(

Blackfish

Xe tăng
May có cụ không em lại vấp.Cuối tuần này đang bơ vơ chưa biết đi về đâu :))

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
May tóa, iem cứ nhấp nhổm mấy lần định đi chỗ này. Mà nghe nói khu vực này nước sinh hoạt bị nhiễm mặn, kụ dùng nước ngọt có thoải mái k.

chuot_bach

Xe tăng
Thông cảm với cụ nhưng cụ giật tít ghê quá, em chờ tiếp xem có đúng là thảm họa không?

ninhkent

Xe tăng
E có cái topic từ năm ngoái rồi, cảnh báo các cụ rồi. Mà vẫn có cụ đâm đầu vào cái chỗ đó. :-|

nmc

Xe hơi
Tránh xa thanh hóa ra các cụ nhỉ

Oceanboy

Xe buýt
Em nghĩ Linh trường dễ bị đọc nhầm lắm. Các cụ coa giống em ko? ;))

Red_Evil

Xe buýt
May tóa, iem cứ nhấp nhổm mấy lần định đi chỗ này. Mà nghe nói khu vực này nước sinh hoạt bị nhiễm mặn, kụ dùng nước ngọt có thoải mái k.
Trước khi viết tiếp, em giả nhời nhanh các cụ nhé. Công bằng mà nói thì nước các cụ dùng thoải mái, không vấn đề gì, chỗ em ở là "Villa" nên có hệ thống máy bơm riêng. Chỉ có điều là nước đó tắm xong thì người cứ dinh dính vì nhiễm mặn :D Cái này thì các khu ven biển (mà trước đây ở Sầm Sơn em thấy rõ nhất) hay bị. Lạ 1 cái là mạn miền trung thì không bị như thế.

Nước biển miền bắc mặn hơn nước biển miền trung hả các cụ, em hỏi ngu tí =))

Red_Evil

Xe buýt
E có cái topic từ năm ngoái rồi, cảnh báo các cụ rồi. Mà vẫn có cụ đâm đầu vào cái chỗ đó. :-|
Vấn đề là nó không nằm ở sticky thread nên bọn em ko tìm được. Trong khi đó lại có mấy topic gần đây thấy nhiều ý kiến khen nên em mới liều mạng 1 phen đi "khám phá".

Red_Evil

Xe buýt

Quydo

Xe buýt
Em hóng diễn biến tình hình chiến sự của cụ tiếp xem nó dư nào...

Haigv

Xe tăng
Đợt vừa rồi thấy mấy cụ bảo cũng vắng vẻ, tạm ổn rồi. May quá nhà cháu chuyển mục tiêu vậy.

giacmoxe4

Xe điện
Chờ Cụ chủ viết tiếp.

xibum

Xe hơi
Dân Thanh là thế mà cụ mà nó ăn vào bản chất rồi,phàn nàn gì cũng như điếc mỗi tính xèng là nhanh(sorry bác nào không phải thế) nhưng cũng chia buồn cùng cụ đi vào dịp hè cao điểm.Đội bọn em di đợt 30/4 vừa rồi thì cũng không đến nỗi lắm,dịch vụ thì cũng chẳng có gì đặc sắc ,nước ngọt thì có mầu xanh xanh và dính,cả đội em vệ sinh mồm miệng bằng 4 thùng lavie (trừ tắm hehe..)
Ăn thì bọn em ăn tít nhà hàng gi đó( em quên tên) ở trong làng,trên này đã có bác nào đấy giới thiệu,thái độ good,giá phủ lý lắm mà nhiếu ae trên này nhận xét tốti
Giá villa chẳng rẻ, dịch vụ không có gì,hát karaoke tạm tạm,mất gì phạt tiền đấy(đội em làm mất thìa pha cafe trong villa đền 20k hehe)
Tóm lại đi cho biết thôi ạ chứ cá nhân em chẳng quay lại lần nữa cái LinhTruong resort lởm này mà nói thật là tất cả cái vùng biển THóa này

Civic TN

Xe lăn
2/9 năm ngoái nhà e đi ở đây, e thấy cũng bình thường vì e chỉ nghỉ, tắm ở đây, còn ăn thì e đi ăn bên ngoài, chỗ đ/c tên Tuấn thì phải (do các cụ OF nhà mình chỉ)

Red_Evil

Xe buýt
Em xin tiếp để các cụ khỏi phải chờ lâu.

Lại nói đến đoạn ăn trưa. Cuối cùng thì nhà em cũng đã có ghế ngồi để cho người già và trẻ nhỏ đỡ mệt. Đồ ăn một lúc sau cũng đã được mang ra, không đến nỗi chậm lắm vì nhà em gọi tôm sú nướng, cá chim biển rán, trứng tránh, canh chua ăn với cơm. Các món này cũng được phía nhà hàng suggest lúc sáng khi đặt ăn nên em rút ra kinh nghiệm là cứ đặt ăn trước và đặt những món nhà hàng có sẵn thì cực nhanh. Họ sẽ làm hàng loạt để sẵn, các cụ đến ăn thì chỉ việc hâm/rán lại. Kể cả các món tươi sống cũng thế. Đừng cụ nào dại mà gọi món khác đi tí, có mà chờ mốc mặt cũng không xong. Công bằng mà nói thì đồ ăn họ làm cũng được, giá cả phải chăng. Đoàn nhà em có 8 người cả thảy, bữa hoành nhất cũng chỉ hết có khoảng 1t3 thôi. Chỉ có điều, các cụ phải check bill cẩn thận. Hôm đầu tiên đến, gấu em phát hiện họ bill nhà em 14 đĩa rau muống =)).

Nhà hàng ở đây rất đông, thường trực là đông vì lượng khách ở nhiều và xung quanh cũng không có gì nhiều và đảm bảo lắm. Thế nên cứ phải ăn trong nhà hàng của ELT, ăn xong bữa này thì đặt luôn bữa khác thì mới có đồ ăn nhanh. Không thì cứ ngồi đấy mà đợi. Các cụ lưu ý, 2/3 số điều hòa của nhà hàng là hỏng hết nên phải nhanh chân mới chọn được chỗ mát, không thì chỉ có quạt thôi. Hôm nhà em đến quá nóng, lại ngồi ở chỗ hỏng điều hòa, em có kêu nhân viên mang thêm quạt nhưng vì khách đông nên không ai để ý việc đó. Ông anh cùng đoàn đành phải thân đi vác một cái quạt từ dưới nhà lên (lễ tân ở dưới, nhà ăn ở trên). Vừa vác lên đến nơi thì đoàn bên cạnh có mấy bác trông có vẻ hổ báo chạy ra giằng lấy cái quạt. Bọn em bảo là quạt tôi tự mang lên, ông muốn thì đi mà tự lấy đi. Thế là bác ấy phun trâu nhả ngọc ngay: "ĐCM chúng mày bố mày kêu quạt từ nãy giờ đếu đứa nào mang lên. Quạt này là quạt nhà tao. Chúng mày thích ăn cơm hay ăn kuwst đây". Biết gặp phải loại đầu đường xó chợ vô học nên nhà em đành ngậm bồ hòn làm ngọt chịu cho già trẻ mướt mát mồ hôi, nhanh chóng ăn rồi giải tán, còn hơn là phải ăn cơm với kuwst.

- Ăn xong cũng đã hơn 2h (giờ check in là 2h) nên em xuống để làm thủ tục nhận phòng. OMFG, chỗ lễ tân vẫn đông y như thế. Các em lễ tân vẫn tất tả chạy tới chạy lui, khách vẫn ào ào đổ vào check out và check in. Em quen thói xếp hàng rồi, mình đến sau thì mình chờ đến lượt, thế nhưng các bác đến sau cứ nhao hết cả lên, xô cả nhà em suýt ngã để vào đòi phòng. Em bực quá nên mới nhắc, nhưng chả ai quan tâm. Mạnh ai người nấy chen. Thế là cuối cùng sau khi các bác đến sau đã có phòng trước, em đến trước thì được các em lễ tân "ưu tiên" giải quyết sau. Lúc này đã là gần 3h, gấu nhà em và mọi người đã chạy hết cả ra lễ tân để gây sức ép với em :D Mọi người đã quá mệt mỏi vì nắng nóng và chờ đợi ở một chỗ đông đúc nhốn nháo. Nhà em book "hẳn 1 cái villa" 3 phòng ngủ và 1 phòng khách, lúc này em lễ tân mới thỏ thẻ là xin lỗi anh, phòng của anh khách trước vừa mới trả xong nên bọn em phải làm vệ sinh khoảng nửa tiếng thì anh mới nhận phòng được. Em lúc này không còn giữ được bình tĩnh nữa nên bắt đầu to tiếng, nào là anh đến trước nhưng bị chen ngang, em biết anh bị chen ngang mà em ko nhắc khách và làm trước cho anh v.v nhưng các em ấy vẫn đáp lại là full phòng rồi, còn mỗi một villa đấy thôi nên anh phải chờ. Ừ thì chờ, nhưng em yêu cầu đưa chìa khóa để cho mọi người về nghỉ, trong lúc nhân viên dọn dẹp cũng được, miễn là có cái chỗ để người già ngả lưng và trẻ con nghỉ ngơi. Lễ tân đưa cho em 3 cái chìa khó (của 3 phòng ngủ) và nói đây chìa đây. Em mới hỏi là thế phòng đấy ở đâu, em lễ tân nói anh tự đi ra ngoài và tìm số phòng nhé. Ok, xác định rồi nên em đi thôi, trước mắt là phải vào được phòng đã.

- Đến được đến nơi thì vẫn đang dọn dẹp chưa xong. Ok, vì đã báo trước nên em cũng không phàn nàn gì thêm. Cả 3 phòng ngủ đã được mở sẵn, nhà em vào nghỉ ngơi luôn. Tuy nhiên, cái phòng khách thì khóa cửa im ỉm và em chợt nhận ra là lúc nãy lễ tân không đưa cho em chìa khóa phòng khách. Em mới hỏi các em dọn phòng là sao phòng này không mở. Thì các em ấy nói, chủ nhà của căn "villa" này đang còn đồ ở trong đó và họ giữ chìa khóa, ko biết bao giờ mới quay lại nên bọn em chưa vào dọn dẹp được. Hic hic, về sau em mới biết là tất cả các căn "villa" ở đây đều đã có chủ, chủ cho chính ELT thuê lại để cho khách du lịch thuê. Họ có quyền vào ở và khi nào có khách thì dọn đi. Vấn đề là chủ nhà này vô tư vác chìa khóa phòng khách đi và không trả lại nên nhà em chưa dùng được cái phòng khách đấy. Thôi không sao, chưa cần phòng khách vội, phòng ngủ cái đã.

- Vào được khoảng 10 phút trong phòng, điều hòa cũng đã bật. Nhưng mà ôi thôi, cả mấy tiếng sau đó điều hòa cũng không mát. Nóng và bí khủng khiếp. Toi rồi. Bão táp bắt đầu vào đỉnh điểm.

(em ăn cơm cái đã rồi sẽ viết tiếp).

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy các cụ suy từ cái Linh Trường này mà lên án cả Thanh Hóa là hơi quá đà.
Hóng tiếp cụ chủ...cụ có ảnh minh họa thì chuẩn...:))

Chỉnh sửa cuối:

Megane

Xe tải
Trước khi viết tiếp, em giả nhời nhanh các cụ nhé. Công bằng mà nói thì nước các cụ dùng thoải mái, không vấn đề gì, chỗ em ở là "Villa" nên có hệ thống máy bơm riêng. Chỉ có điều là nước đó tắm xong thì người cứ dinh dính vì nhiễm mặn :D Cái này thì các khu ven biển (mà trước đây ở Sầm Sơn em thấy rõ nhất) hay bị. Lạ 1 cái là mạn miền trung thì không bị như thế.

Nước biển miền bắc mặn hơn nước biển miền trung hả các cụ, em hỏi ngu tí =))
Cái này hình như người ta gọi là nước lợ cụ ạ. Hồi em đi Trường Sa cũng được hưởng đặc sản này, tắm xong tốt nhất là lau khô không mặc gì khoảng 1-2 giờ gì đấy.