[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Nhiều cụ nêu lên là chả đủ tiền ắc quy, các cụ nên tìm hiểu lại về điện mặt trời hoà lưới hoàn toàn không có ắc quy nhé. Đơn giản là khi có nắng nó hoà vào lưới gia đình, thừa thì nó bơm điện ngược ra evn . Mất điện hệ thống điện mặt trời cũng tèo theo. Hoà lưới là như vậy.
Còn hệ thống dùng ắc quy thì phải thêm bộ sạc hoặc bộ sạc ắc quy tích hợp sẵn trong bộ inverter. Hệ thống có ắc quy này chi phí cực cao do tiền mua ắc quy và chi phí thay ắc quy sau vài năm. Nó chỉ dùng cho vùng không có điện như miền núi hải đảo thôi. Hoặc những gia đình chịu chơi có nhu cầu dùng điện khi mất điện.
Về cơ bản là thế .

MerB

Xe điện
Hiện chưa có cơ chế hỗ trợ. Khả năng cụ chủ bị đội giả danh evn câu kéo.

Được biết, Ngân hàng Tái thiết Đức (KfW) đã tài trợ Việt Nam khoảng 14 triệu euro để phát triển điện mặt trời. EVN đang đàm phán với phía KfW và đề xuất Chính phủ dành toàn bộ số kinh phí này để khuyến khích, hỗ trợ cho điện mặt trời áp mái.
Nếu được thông qua, mỗi gia đình sẽ được hỗ trợ chi phí lắp đặt từ 2 - 6 triệu đồng, tùy vào công suất. Con số này tuy nhỏ nhưng cũng phần nào hỗ trợ và khuyến khích người dân lắp điện mặt trời nhiều hơn.

z0z0z0

Xe điện
22 củ em thấy là chưa mua nổi đám ắc quy.
Điện hoà lưới có thể không cần ắc quy cụ ạ. Nhưng chi phí 22 củ được khoảng 1kw lắp đặt thì chả bõ, không rõ đã gồm inverter và mạch điều khiển, công tơ 2 chiều chưa!

quangsot

Racing Boy
Điện hoà lưới có thể không cần ắc quy cụ ạ. Nhưng chi phí 22 củ được khoảng 1kw lắp đặt thì chả bõ, không rõ đã gồm inverter và mạch điều khiển, công tơ 2 chiều chưa!
Có Cụ trên bảo rồi EVN trả cỡ 200 đồng cho điện hòa lưới mà điện tiêu dùng lũy tiến thì 2000 đồng :))

hoagvc3

Xe tăng
Em đang hóng đây cụ, thấy loạn cả giá pin. Quê em thì mùa hè nóng kinh khủng
Có Cụ trên vừa bảo đầu tư tận 200 củ rồi Cụ.
Chuẩn cụ
Hỗ trợ hoà mạng lưới dễ dàng thuận tiện. Tiền hỗ trợ nếu có là từ trương trình của nhà nước
Khu từ Thanh Hóa trở vào lắp là OK, lời nhất là từ miền trung trở vào nam

quangsot

Racing Boy
Nếu mà đầu tư 2-30 củ mà đủ dùng cho sinh hoạt như đèn, quạt, tủ lạnhl( không tính điều hòa) thì còn chơi dược. Khi nào không dùng thì hòa lưới, đằng này lèo tèo thế thì không hiệu quả.

MerB

Xe điện
Nếu mà đầu tư 2-30 củ mà đủ dùng cho sinh hoạt như đèn, quạt, tủ lạnhl( không tính điều hòa) thì còn chơi dược. Khi nào không dùng thì hòa lưới, đằng này lèo tèo thế thì không hiệu quả.
20 củ được tầm 75 số điện / tháng cụ nhé.

tranvanlong

Xe điện
E đc bên điện lực mời lắp hệ thống điện mặt trời áp mái với giá 22 củ, free toàn bộ dây dợ, họ đảm bảo đủ phục vụ nhu cầu sinh hoạt, và bảo hành, bên cạnh đó họ sẽ mua lại
điện nếu thừa.
E nghe mông lung quá, có cụ nào triển chưa???

Túm lại là nhà cụ ở đâu ??? Từ Đà Nẵng trở vào thì lên xem xét, tính toán, nếu từ Đà Nẵng trở ra ngoài này thì bai bai luôn cho vuông cụ nhé. Thời tiết quyết định vào bài toán kinh tế cụ nhé.

Jamebonds

Xe container
Nếu là thật thì em sợ cái "tư duy" này bởi hệ lụy sau 10-15 năm nữa đối với điện NLMT là khá lớn, rất nhiều nước phát triển cũng không còn mặn mà với pin NLMT nữa
Đơn cử: phủ pin càng rộng thì tỉ lệ "sa mạc hóa" càng cao; đồ hỏng, thải của hệ thống NLMT rất tốn kém để xử lý; cuối cùng em hỏi nhỏ chút: bên nào sẽ tham gia cung cấp thiết bị ạ
Tại sao tấm NLMT phủ càng rộng thì sa mạc hoá càng cao cụ ơi, e tưởng càng giảm nhiệt chứ

Ksxdcd

Xe điện
Đồng hồ nó ko quay ngược bù trừ đâu cụ, cụ mua của nó 10kw trả tiền đủ, cụ phát lên lưới của nó 5kw nó trả cụ 0,92 cent/kw. Đã chốt giá và có văn bản của bộ Công thương rồi
Điện mặt trời giờ EVN trả là 9.2 cent/kwh chứ bác?

muadem

Xe cút kít
E ở lạng sơn, chỗ e nắng có lẽ ít hơn các vùng khác ở miền bắc, e đang phân vân
LS hay Hà nội cũng chỉ đạt bình quân giờ nắng trong năm khoảng 3h/ngày. Nếu có đk thì nên lắp, mà tối thiểu cubgx phải 2-3kWp trở lên mới bõ công.

Cụ nào làm món này thông não giúp em mấy vấn đề liên quan đến bảo hành cell pin và hệ thống chuyển đổi hòa lưới điện. Nhà em có khoảng 50m2 mái, đầu tư gần 60 củ, tính toán theo thiết kế thì khá ok. Nhưng vấn đề bảo hành hệ thống và số giờ nắng ở miền bắc thì chưa rõ ràng, dễ bị ăn bánh vẽ chỗ này.
50m2 nhà cụ nếu thuận lợi thì lắp được khoảng 4kWp, thông thường tuổi thọ tấm pin là 20 năm hoặc hơn, inverter khoảng 10 năm, bảo hành thì ko sự cố thôi chứ thiết bị nó khaua hao dần theo tuổi thọ. Giờ nắng em nói ở còm trên.

Nhà em diện tích tầng thượng 60m2, tiền điện tháng 4 vừa rồi hơn 900k, nhưng em chả vội cứ chờ xem xét kỹ hiệu quả đã.
Chỗ cạnh em dùng NLMT để chiếu sáng (có ắc qui) nhưng 5 năm nay chưa thấy hư hỏng gì
Nhà cụ cũng như cụ trên, các cụ hãy quên đầu tư hệ thống pin mặt trời áp mái mà có cả ắc quy đi nhé.

Cavoi01

Xe tải
Cụ này tỉnh táo quá đi :)
Không dùng ăcqui đâu cụ ơi. Hoà điện nlmt vào lưới điện qua công tơ thông minh. Dùng không hết công suất nlmt thì phần dư công tơ tính tiền trả lại cho cụ. Nếu dùng nhiều thì vẫn dùng điện lưới bổ sung

Cavoi01

Xe tải
Vào còn chả đủ lấy đâu ra hả Cụ. Em vừa hỏi ở trên là mái nhà em cỡ 70 m2 thì công suất được bao nhiêu kw/h mà không có Cụ nào trả lời chỉ giải thích là lắp với đấu điện lưới.
Cách đây 10 năm tấm pin 1 mét vuông của TQ sản xuất dc 500W không biết bây giờ hiệu suất pin mặt trời của TQ tăng lên bao nhiêu % nữa

muadem

Xe cút kít
Em ở miền Trung, đang xây nhà. Diện tích mái dự định lắp là 30m2. Nắng có thể có 6g/ngày, tính ra TB tháng sản xuất được khoảng 300kwh. Như vậy bên điện lực họ sẽ mua lượng điện dư thừa ban ngày, em tạm tính là 150kwh là bao nhiêu tiền?
Cự tư vấn cho em với diện tích 30m2 thì phải đầu tư bao nhiêu tiền (tất cả kể cả đồng hồ, dây điện và nhân công). Tấm thu NLMT xuất xứ ở đâu và thời gian BH là bao nhiêu năm, có BH cháy nổ, thiên tai gió bão không...? Nếu nhờ bên điện lực thi công thì họ có ký HĐ bảo hành lâu dài không?
6h nắng trung bình năm thì cụ phải ở Bình thuận hoặc Ninh thuận mới có giờ nắng ngon như này, nếu 30m2 thì có thể lắp tối đa 2,5kWp. Tấm pin SX trong nước, inverter SX ở TQ của những hãng chuẩn Châu âu, cháy nổ thì phải mua bảo hiểm, bên điện lực họ ko có đơn vị thi công mà họ sẽ đưa cty sân sau vào làm.

trungnd195

Xe tải
Em trái ngược lại với cụ. Em đang muốn đầu tư 1 bộ điện NLMT áp mái (không ắc quy tích trữ) khoảng 3kW, hòa lưới thôi mà hỏi điện lực ở tỉnh về thủ tục đăng ký thì chưa nhận đc câu trả lời, gọi lên số 19006769 thì cũng chẳng đc giải đáp.
Nhân tiện đây em muốn hỏi các cụ OF đang làm việc trong ngành điện (nếu cụ nào ở điện lực Tuyên Quang thì tốt) là ở Tuyên Quang đã cho triển khai hình thức mua bán điện mặt trời nói chung và năng lượng tái tạo nói riêng chưa? nếu có thì cách thức đăng ký hợp đồng mua bán điện, thủ tục nghiệm thu hệ thống và hòa lưới với ạ?
Miền bắc chưa mua lại điện thừa nhé

Nha Trang@

Xe điện
6h nắng trung bình năm thì cụ phải ở Bình thuận hoặc Ninh thuận mới có giờ nắng ngon như này, nếu 30m2 thì có thể lắp tối đa 2,5kWp. Tấm pin SX trong nước, inverter SX ở TQ của những hãng chuẩn Châu âu, cháy nổ thì phải mua bảo hiểm, bên điện lực họ ko có đơn vị thi công mà họ sẽ đưa cty sân sau vào làm.
Các cụ ở trên đã trả lời nếu dư 150kwh ban ngày thì SĐL sẽ mua lại 315k. Cụ chưa nói chi phí đầu tư 2,5kwp là bao nhiêu tất cả? Bảo hành bao nhiêu năm? Nếu thời gian BH 20 năm thì liệu cty sân sau của điện lực còn tồn tại hay không!? Em mua cái laptop BH có một năm mà hư đem đến thì cty kia giải thể đi đâu mất đất.

bluemoon1974

Xe buýt
Vấn đề bảo hành em trùng ý với cụ, có khi mua cục tức vào mình. Hóng thêm thời gian nữa xem ntn...

Các cụ ở trên đã trả lời nếu dư 150kwh ban ngày thì SĐL sẽ mua lại 315k. Cụ chưa nói chi phí đầu tư 2,5kwp là bao nhiêu tất cả? Bảo hành bao nhiêu năm? Nếu thời gian BH 20 năm thì liệu cty sân sau của điện lực còn tồn tại hay không!? Em mua cái laptop BH có một năm mà hư đem đến thì cty kia giải thể đi đâu mất đất.