Fiat Albea: tuyệt đỉnh trong tầm giá xe cũ

SAHABECO

Xe buýt
Nay vào fb thấy có bài viết hay cháu sưu tầm về box Fiat để các cụ mợ thưởng lãm.

Nhân dịp năm mới 2016.
Kính chúc các Cụ Mợ và gia đình một năm mới AN KHANG THỊNH VƯỢNG.
CHÚC BOX FIAT OTOFUN ngày càng vững mạnh và phát triển

Hiện nay Fiat Albea không còn sản xuất nữa, chỉ còn những xe gần nhất là đời 2007 (tương đối ít), 2008 (hiếm) và nhập 2009 (cực hiếm). Đây là dòng xe do Mekong Auto đem về giới thiệu tại Việt Nam, nhưng do chiến lược kinh doanh quá kém, Fiat Albea (cũng như nhiều dòng xe khác của Mekong) chịu cảnh doanh số tụt dần theo năm tháng. Nhưng điều đó không phản ánh được giá trị của xe.

Phải nói, những con Fiat Albea còn lại hiện nay ở Việt Nam là những xe sedan ngon nhất trong tầm giá.Cảm giác chạy Fiat Albea rất đầm chắc đến nỗi nhiều người còn gọi là "Camry của Italia" hay "Sedan bán thể thao".

Bác nào chưa biết và nay thử tìm hiểu về Albea, chắc chắn sẽ giật mình khi đọc những sự thật sau đây về Fiat Albea. Và nếu đang có một số tiền khiêm tốn nghĩ đến việc tậu con 4 bánh, thì Fiat Albea sẽ nóng bỏng đến mức làm cho bác mất ngủ và háo hức như bọn em năm nào.

Video: Quảng cáo Fiat Albea trên Youtube.

Người nổi tiếng từng sử dụng: ca sĩ Mỹ Tâm (Họa Mi tóc nâu), Minh Tiệp (diễn viên điện ảnh đào hoa), Tuấn Hưng (ca sĩ nhóm Quả Dưa Hấu) ...

Ảnh: Diễn viên Minh Tiệp bên cạnh chiếc Fiat Albea HLX 1.6 màu xanh nổi tiếng "dân chơi" Hà Nội năm 2005 - khi này, Fiat Albea ở Việt Nam được coi là xe hạng sang với thiết kế hiện đại và là một trong những xe ô tô "điện tử" đầu tiên.

Giá tham khảo hiện nay: Albea ELX (1.3) 2004-2007 (180-220 triệu) hay Albea HLX (2004-2007 (220-280 triệu) .
Màu xe: trắng sứ, đen, xanh sẫm, bạc, vàng đồng.
Thiết kế: thiết kế hiện đại do nhà thiết kế xe hơi lừng danh người Italia Giorgetto Giugiaro (tác giả của hàng trăm mẫu xe cho tất cả các thương hiệu nổi tiếng trên thế giới như Audi, Mercedes, Toyota, Volkswagen, Alfa Romeo, Suzuki, Isuzu, Mazda, Lexus, Cadillac ...). Với tài năng xuất chúng của ông, dù Fiat Albea ra đời vào đầu thập niên 2000, nhưng đã hơn một thập kỷ trôi qua, một con Fiat Albea duyên dáng đậu bên cạnh những Camry, Altis, Civic, City, Sonata ... trong một bãi đậu xe nào đó, cũng không đến nỗi quá thất thế hay lạc hậu.

Từ 2006, Fiat Albea tại châu Âu có thay đổi thiết kế đèn xe cong không còn hình vuông cạnh như ban đầu. Tuy nhiên, những khác biệt này chỉ có tính trang trí.

Ảnh: nhà thiết kế hàng đầu thế giới Giorgetto Giugiaro

Về sức mạnh: Fiat Albea đặc biệt là HLX 1.6 có độ bốc hiếm thấy trong các dòng xe cũ (cùng tuổi) tầm giá dưới 500 triệu. Xe lên cao tốc dễ dàng vọt lên 120 km/h chỉ trong khoảng 10-15 giây.

Trong bộ phim hành động nổi tiếng của Holywood Taken 2, tài tử Liam Neeson đã có một pha đua xe nghẹt thở khi lái một chiếc Fiat Albea đời 2008 trên đường phố Instanbul (Thổ Nhĩ Kỳ) để chiến đấu chống lại bọn mafia Thổ Nhĩ Kỳ.

Ảnh: cảnh trong phim Taken 2, Liam Neeson lái một chiếc Fiat Albea 2008 màu vàng. Ngoài ra, Fiat Albea cũng xuất hiện nhiều lần trong phim này vì dòng xe này rất được người Thổ Nhĩ Kỳ ưa chuộng.

Video: Fiat Albea biểu diễn drift trong trời tuyết.

Ảnh: Vì sức mạnh và sự bền bỉ, Fiat Albea được cảnh sát Italia chọn làm xe tuần tra và săn bắt tội phạm.

Về độ đầm - giàn treo: Fiat Albea dễ dàng chạy trên những đoạn đường mấp mô gồ ghề vì giàn treo xe rất cứng cáp, chắc nịch. Khác với Vios (Toyota) từng là đối thủ của Fiat Albea những năm 2004-2005, Albea có hệ thống giảm sóc rất tốt, cách âm cũng vượt trội. Vì thế Albea nổi tiếng là chạy đầm, an toàn, êm ái. Bản thân xác xe cũng năng hơn hẳn các xe cùng kích thước khác, vỏ xe dày, hình dáng khí động lực học xé gió vút đi.

Về nội thất: Albea là một chiếc xe sedan 5 chỗ nhỏ nhắn và xinh xắn. Không gian xe không quá lớn nhưng ấm cúng, rất vừa với một gia đình trẻ gồm 2 vợ chồng và 2 con. Nội thất vải nỉ, giả gỗ, đơn giản nhưng khá trang nhã.

Phụ trợ: tuy ra đời đã lâu, nhưng Fiat Albea vẫn trang bị những tính năng hiện đại của các xe đời mới ngày nay như kính chỉnh điện, kiếng chiếu hậu chỉnh điện, thắng ABS, hệ thống túi khí an toàn, đèn nội thất, đồng hồ điện tử, trợ lực lái, trợ lực phanh ...

Kết luận: thực sự ngày nay khách hàng có rất nhiều lựa chọn xe. Tuy nhiên, để mua một chiếc Sedan với tầm giá 200-300 triệu mà có được những ưu điểm như Fiat Albea thì quả thật là rất khó ! Vì lẽ đó, bản thân em đã gắn bó với Fiat Albea mấy năm nay mà vẫn lưu luyến không rời.

Tác giả: Lotus Garden
Nguồn: otosaigon.com

Mọt sách

Xe hơi
Cảm ơn cụ về bài viết rất hay đã nói hộ cảm nhận và sự hài lòng của người đã sử dụng Fiat Albea...
Quả thật Fiat Albea đã cho tôi những giây phút thăng hoa không thể nào quên...

hoanhde

Xe máy
Bài này em mới up link trên gruop FB mà, cụ nhanh thế, nhưng lỗi hết hình rồi cụ ơi. Em đang bị đau tim do em này đang bị kêu re re khi đánh lái. Chưa biết tại sao đây ạ.

kangta160

Xe tải
Bài này em mới up link trên gruop FB mà, cụ nhanh thế, nhưng lỗi hết hình rồi cụ ơi. Em đang bị đau tim do em này đang bị kêu re re khi đánh lái. Chưa biết tại sao đây ạ.
Xe cụ có thể là bị bơm trợ lực của tầu rồi , nó kêu e e e

huyhien

Xe buýt
Rất vui là em cũng đang sở hửu em nó.

fiatcoi

Xe tăng
Em cũng chưa biết thế nào, cuối tuần đi check xem sao, nhưng liệu chạy vài ngày có ảnh hưởng gì đến hệ thống lái không cụ ?
Bơn trợ lực kêu nghe khó chịu chứ không ảnh hưởng đến lái

SAHABECO

Xe buýt
Em cũng chưa biết thế nào, cuối tuần đi check xem sao, nhưng liệu chạy vài ngày có ảnh hưởng gì đến hệ thống lái không cụ ?
Cụ mang xe qua cho cụ Hậu kiểm tra chưa ạ.

Xe cụ bị chảy dầu những chỗ nào, cụ Hậu đã xử lý xong hết chưa ạ

hoanhde

Xe máy
Cụ mang xe qua cho cụ Hậu kiểm tra chưa ạ.

Xe cụ bị chảy dầu những chỗ nào, cụ Hậu đã xử lý xong hết chưa ạ
Xe em bị chảy dầu ở ống ti ô ạ, hôm qua ông chú lái xe cho đoàn bay qua chơi, mở ra kiểm tra thấy dầu chảy ở đó nên cho đi ép lại, vẫn chưa xuống cụ Hậu ạ, Nhưng chắc sang tuần em vẫn phải qua làm lại cái thước lái, ông chú bảo bị ngấm dầu ở phớt thước lái thì phải.

hungteng

Xe tải
Xe em bị chảy dầu ở ống ti ô ạ, hôm qua ông chú lái xe cho đoàn bay qua chơi, mở ra kiểm tra thấy dầu chảy ở đó nên cho đi ép lại, vẫn chưa xuống cụ Hậu ạ, Nhưng chắc sang tuần em vẫn phải qua làm lại cái thước lái, ông chú bảo bị ngấm dầu ở phớt thước lái thì phải.
Thước lái mới kiểm tra lúc đi đăng kiểm, chính cụ Hậu check, khô cong mà, sao lại ngấm nhanh vậy. Chú ý đánh lái đừng để kịch nhé, nếu quá tay thì lại trả lái lại 1 chút, bản thân nó đã căng dầu, nếu ép quá là hại cái phớt.

Erica-xd

Xe tải
Thước lái mới kiểm tra lúc đi đăng kiểm, chính cụ Hậu check, khô cong mà, sao lại ngấm nhanh vậy. Chú ý đánh lái đừng để kịch nhé, nếu quá tay thì lại trả lái lại 1 chút, bản thân nó đã căng dầu, nếu ép quá là hại cái phớt.
Thảo lào mỗi lần e kịch lái lại nghe thấy tiếng xì, hãi quá lại trả lái luôn.

hungteng

Xe tải

haanhbinan

Xe điện
Albea rất ngon trong tầm giá, nhưng trong thực tế tìm được albea còn ngon rất khó. 2 ngày lùng sục khắp Thủ đô mà chỉ đem lại sự nuối tiếc lẫn chút thất vọng .

huyhien

Xe buýt
Có lẻ cụ có duyên mà không nợ với albea thui.

vip tien sinh

Xe ngựa
Nếu dầu trợ lực vẫn đủ thì là bơm kém cụ ak. Thay bơm hết liền.

Fexx

Xe điện

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com