Thảo luận Ford Everest đồng hồ nhiệt tăng cao khi leo dốc

văn Mười

Xe tải
Nhờ các cụ giúp em giải quyết vụ này : Xe FE của em 2009 AT mấy bữa nay cứ leo dốc dài là nhiệt độ tăng cao còn đi đường bằng 500-700 km cũng ko tăng, nước làm mát không hao tí nào, em đã đi thông súc két nước & kiểm tra tại hãng rồi vẫn không được , khi máy nguội hẳn ( để qua đêm) em mở lắp két nước ra thấy có hơi phì ra khá mạnh . Như vậy là sao vậy các cụ, phải xử lý thế nào ạ ? Em cảm ơn các cụ

Kixx Hanoi

Xe hơi
Website
daunhothanoi.com
Theo em khoang động cơ có vấn đề, có thể có bùn bẩn hoặc cặn bám, khi lên dốc chịu tải dầu bôi trơn ko tốt nên sinh nhiệt làm nóng.8-}

Coca_pepsi

Xe hơi
Cụ ra gara kêu thợ tháo van hàn nhiệt ra cho van đó bị kẹt nên sinh nóng trong két và máy vì nó làm nc ko tuần hoàn dc.vứt bỏ đi xe lại mát ngay

MG442

Xe đạp
Cụ cho hỏi vứt van hằng nhiệt đi thì nó hở ra nước nó ko bị phun ra ạ? Xe em bị y hệt như thế

xe than

Xe tăng
Xe thiết kế có tính toán khoa học,không nên vứt bỏ.

vukhoa

Đi bộ
Nhờ các cụ giúp em giải quyết vụ này : Xe FE của em 2009 AT mấy bữa nay cứ leo dốc dài là nhiệt độ tăng cao còn đi đường bằng 500-700 km cũng ko tăng, nước làm mát không hao tí nào, em đã đi thông súc két nước & kiểm tra tại hãng rồi vẫn không được , khi máy nguội hẳn ( để qua đêm) em mở lắp két nước ra thấy có hơi phì ra khá mạnh . Như vậy là sao vậy các cụ, phải xử lý thế nào ạ ? Em cảm ơn các cụ
Em cho là bình thường bác ạ. Quạt gió chỉ là 1 phần thôi. Gió từ hốc gió chạy ở tốc độ đường trường từ 60km đến 80km/h sẽ qua két nước nhiều hơn. Bác leo dốc động cơ phải làm việc ở vòng tua lớn, đi số thấp, tốc độ cũng thấp. Nhiệt độ tăng cao là đương nhiên.
Mùa này nhiệt độ ngoài trời 12 đến 20 độ anh em chạy xe đường trường đồng hồ báo gần C nhưng khi dừng xe ven đường đi wc song làm điếu thuốc vẫn để máy nổ. Vào xe sẽ thấy đồng hồ chỉ gần mức giữa C và H.
Đó là ý kiến của em vậy thôi bác để ý xem sao.

BanTaiCui

Xe hơi
Em thấy xe nào leo đèo dốc dài thì nhiệt độ cũng tăng cả thôi. vấn đề là có bị chết máy khi nhiệt độ quá cao hay không thôi. Cụ kiểm tra kỹ lại hệ thống làm mát xem sao, khi nước làm mát nóng quá nó đến nhiệt độ sôi, chuyển sang thể hơi thì van ở nắp két nước nó phải xả hơi chứ. Ngoài ra cụ nên chọn dầu máy cho phù hợp, dầu máy đặc quá nó cũng nóng máy đấy.