Thảo luận Ford Fiesta Ecoboost vòng tua lên 3000 mới chuyển số

zin3112

Xe đạp
Chào các cụ, tình hình là rất tình hình em mới cưới con Ford Fiesta Ecoboost cho vợ cả nhưng sau 1000km thay dầu xong xuôi em bắt đầu thấy khó chịu vì cái tật của nó như sau:

Mới mua về em thấy xe lên lên về về số rất ok, tầm quãng đạp chân ga lên 2000 hoặc có khi 1800 vòng là nó đã chuyển số. Tầm quãng được 1 tuần thì có hiện tượng có lần em đạp chân ga lên tới 3000 hoặc 2800 thì nó mới chuyển số, còn nếu chưa đạt 3000 vòng tua thì xe nó gằn máy và không chuyển số, cảm giác xe không thoát và ỳ máy. Có lúc tức mình em dừng lại hẳn và đi tiếp thì nó lại bình thường và chuyển số rất ngọt ngào ở vòng tua 2000. Em nghe anh em bảo đi thay dầu ở 1000km xem thế nào thì ôi thôi, sau khi thay xong nó còn bị nhiều hơn. Mang xe vào trong hãng thì họ giải thích loằng ngoằng rằng nó là động cơ tự động nhưng có ly hợp rồi nhiều nguyên nhân do người lái. Em cũng cho kỹ thuật bên ford lên đi thử và rất bực mình khi nó chả bị làm sao khi chuyển số ở 2000, đi 1 lúc em tắt hẳn máy và đi tiếp thì từ lúc đó nó lại bị tình trạng trên. Ông kỹ thuật thì vẫn bảo bình thường vì xe ko báo lỗi gì cả.

Em thì em lái cũng qua nhiều xe, lái từ năm 2010. Nên họ nói chân ga em ko đều thì có lẽ đó ko phải là vấn đề. Họ bảo do em tăng tốc đột ngột nên nó thế nhưng cho họ ngồi lên em đi bình thường nó vẫn bị. Đường em đi thì cũng bằng phẳng ko dốc. Tốc độ đạt chuyển số thì thừa.

Đại loại bên ford nói do chế độ chuyển số của động cơ Ecoboost dùng vi mạch và điều kiện chuyển số phụ thuộc nhiều yếu tố.

Bây giờ đi thì lúc nó bị lúc nó không, nhất là khi đang đi rất ngon lành phanh dừng hẳn lại rồi đi tiếp thì nó lại bị. Mà lên 3000 vòng thì các cụ biết rồi đấy, xe vừa tốn xăng mà máy lại gằn. Cảm giác rất khó chịu. Có người nói do bật điều hòa nhiệt độ thấp, em để 24 độ vẫn thế.

Cụ nào đang sở hữu em nó mà gặp tình trạng trên hoặc có cách khắc phục xin chỉ giáo em, cho em xin ý kiến. Em xin cảm ơn.

Sau 1 hồi được các cụ và cụ c0oll30y chia sẻ ở những bài dưới. Em xin có chút kinh nghiệm để khắc phục tạm thời là lên xe các cụ ko nên bật điều hoà ngay mà hãy đi tầm 5 phút rồi bật điều hoà. Bật ở 25 độ thì xe sẽ chuyển số ok ở 2000 hoặc cùng lắm thì 2200. Nếu biết nó bị cái tật này thì em sẽ ko bao giờ bỏ ra 700 để rước cái con vợ 2 khó tính này.

Chỉnh sửa cuối:

v3blackster

Xe đạp
Con fiesta của e chạy cũng gần 2.500rpm mới chuyển số, nghe cũng gằn máy mà chả biết khắc phục kiểu gì. Hix. Tối về lại relearn lại hộp số xem sao.

taducanh

Xe buýt
Xe trước bác đi có phải xe tự động ko? Xe AT chân ga đi phải nhấp nhả mới sang số. E cụ đạp ga mạnh em nó tưởng cụ muốn phi nước đại. Động cơ ecoboost ăn uống thế nào vậy cụ ?

Còn cái sang số theo vòng tua relearn được mà, nếu ko bảo hãng cắm OBD sửa thông số ECU sang số theo vòng tua theo ý muốn được mà. Cái PM của hãng có thể can thiệp hết vào các thông số được đó cụ.

supporter

Xe điện
Xe trước bác đi có phải xe tự động ko? Xe AT chân ga đi phải nhấp nhả mới sang số. E cụ đạp ga mạnh em nó tưởng cụ muốn phi nước đại. Động cơ ecoboost ăn uống thế nào vậy cụ ?

Còn cái sang số theo vòng tua relearn được mà, nếu ko bảo hãng cắm OBD sửa thông số ECU sang số theo vòng tua theo ý muốn được mà. Cái PM của hãng có thể can thiệp hết vào các thông số được đó cụ.
Lần đầu e nghe dc cái vụ đại lý sửa dc thông số ecu đấy

oto16ahn

Xe điện
Cụ đi vòng tua 2000 xe đạt tốc độ bao nhiêu cụ !
Xe cụ mới cứ cho vào hãng bảo hành thôi ạ

supporter

Xe điện
Còn thực sự e rất dị ứng với mấy bài của mấy cụ đăng ký để ném đá rồi chạy mất hút như thế này

zin3112

Xe đạp
Còn thực sự e rất dị ứng với mấy bài của mấy cụ đăng ký để ném đá rồi chạy mất hút như thế này
Ném đá gì chứ bác, em bị em mới kêu. Bác ko giúp sao nói em ném đá.

zin3112

Xe đạp

Em đi các loại, tự động, sàn em đi hết. AT nhấp nhả mới sang số thì em chưa gặp nhưng bình thường xe AT đạt 2000 Rpm và đạt tốc đủ tốc độ, ko đạp thốc ga nó sẽ sang số. Nhìn đồng hồ báo vòng tua là biết lúc nào nó sang số.

TONGIA

Xe lừa
Lên tầm 2k nhấp nhả phát xem sao cụ

zin3112

Xe đạp
Lên tầm 2k nhấp nhả phát xem sao cụ
em đã thử nhưng nó ko sang số. Sang số là phải thế này bác ạ. Bác đạp chân ga đủ 2000 vòng tua (có con 1800 hoặc 2200 tùy) và dữ nguyên chân ga, đủ tốc độ tầm 20 đến 25 hoặc cao hơn xíu thì kim chỉ vòng tua giảm nhanh về 1500 mặc dù chân ga vẫn dữ nguyên. Sau đó bác sẽ cảm thấy xe vút lên 1 chút và máy sẽ ko gằn, lúc đó là xe đã sang số khác.

supporter

Xe điện
Ném đá gì chứ bác, em bị em mới kêu. Bác ko giúp sao nói em ném đá.
Cụ post ảnh xe cụ lên đi
Xe nó không phải điện lưới mà lúc lên lúc xuống. Có sự cố thì 3000 hẳn, ko có kiểu ỡm ờ lúc 2000 lúc 3000

taducanh

Xe buýt
Lần đầu e nghe dc cái vụ đại lý sửa dc thông số ecu đấy
Thế đại lý nó ko có PM để điều chỉnh Ecu thì còn ai có nữa. Hệ thống máy móc đó nó đắt chỉ có đại lý mới mua được, vì Ford nó chỉ bán cho đại lý của nó thôi. PM nó điều chỉnh các thông số trên xe được hết, thế nên mấy bọn Tây nó độ xe nó cũng phải can thiệp vào Ecu của xe đó thôi.

sudoai

Xe tăng
em đã thử nhưng nó ko sang số. Sang số là phải thế này bác ạ. Bác đạp chân ga đủ 2000 vòng tua (có con 1800 hoặc 2200 tùy) và dữ nguyên chân ga, đủ tốc độ tầm 20 đến 25 hoặc cao hơn xíu thì kim chỉ vòng tua giảm nhanh về 1500 mặc dù chân ga vẫn dữ nguyên. Sau đó bác sẽ cảm thấy xe vút lên 1 chút và máy sẽ ko gằn, lúc đó là xe đã sang số khác.
Cụ thử nhé:
- Kiểm tra dầu máy, nên để dưới vạch max
- Xe chỉ bị khi bắt đầu khởi hành, điều hoà trong xe chưa mát, cụ để quạt gió cao một chút sau khoảng 1 vài km vòng tua máy ổn định điều chỉnh lại.
- Bình thường 1800-2200v chuyển số, nếu đạp chân ga sâu máy tính nó hiểu cần lực kéo thì phải 2500-2800v mới chuyển số.
- Lấy vợ họ Fo huyền này phải chịu khó tìm hiểu và chiều chuộng một chút nhưng lại được cái cảm giác thú vị.:)

roll2002

Xe tải
Nếu như cụ miêu tả thì có thể xe bị lỗi rồi, cụ mang vô hãng làm cho ra nhẽ, lỗi thì phải tim cho ra và khắc phục, vì xe cụ còn mới, còn bảo hành. Em cũng đã từng thất vọng với vài chú kỹ thuật ford, xe có lỗi nhưng tìm không ra liền phán bình thường, một cách che đậy sự kém cỏi và vô trách nhiệm.

supporter

Xe điện
Thế đại lý nó ko có PM để điều chỉnh Ecu thì còn ai có nữa. Hệ thống máy móc đó nó đắt chỉ có đại lý mới mua được, vì Ford nó chỉ bán cho đại lý của nó thôi. PM nó điều chỉnh các thông số trên xe được hết, thế nên mấy bọn Tây nó độ xe nó cũng phải can thiệp vào Ecu của xe đó thôi.
Cụ định điều chỉnh cái gì trong trường hợp này? Điều chỉnh hết thông số là điều chỉnh cái gì? Đại lý có mỗi cái laptop với phần mềm chẩn đoán của ford

Vhtien

Xe buýt
Cụ reset lại hộp số đi. Reset xong cụ đi nhẹ nhàng thư thái thì không bị lại nữa. Không là sau một thời gian nó lại giật đấy cụ ạ:))

taducanh

Xe buýt
Cụ định điều chỉnh cái gì trong trường hợp này? Điều chỉnh hết thông số là điều chỉnh cái gì? Đại lý có mỗi cái laptop với phần mềm chẩn đoán của ford
Trong laptop có pm mà ford cung cấp có thể kích hoạt hay tắt các chức năng của xe như CC, đóng cửa theo tốc độ, tự lên kính khi khóa xe và tất nhiên là vòng tua để xe tự sang số có trong đó nha. Nói chung bất cứ cái gì nhà sx lập trình thì đều có thể thay đổi được hết vì nó chỉ là mã pm do hãng cài lên ECU xe mà thôi.

animalth

Xe máy
có lần em đi ở đoạn đường thanh niên cũng thế nhưng mà là đoạn đường đấy dốc , nên tua máy lên 3k mới sang số. còn đâu xe em đi thấy bt, có lẽ em đi hơi ít mua tháng 11 năm ngoái đến h vẫn chưa đc 4000km.