[Funland] Giấy khai sinh cho trẻ dưới 14 tuổi khi đi máy bay quốc nội

nguyentranduc

Xe buýt
Biển số
OF-429571
Ngày cấp bằng
13/6/16
Số km
739
Động cơ
7,887 Mã lực
Nơi ở
trên mặt đất
Em có vấn đề này mang lên đây hỏi CCCM:

Em mua vé máy bay nội địa của Vietjetair trong đó có 2 F1 dưới 14 tuổi. Vì vấn đề này em nghe tranh luận cũng nhiều nên cẩn thận em ĐT tổng đài để hỏi về giấy tờ tuỳ thân của 2 F1 (Em ĐTTĐ 19001886 vào lúc 14h00-14h05 ngày 13/8/2019 gặp bạn trực tổng đài có mã số: DS999). Nội dung trao đổi:

Có 2 F1 bay quốc nội, có giấy tờ tuỳ thân là GKS photo được công chứng, thời gian công chứng >6 tháng tính đến thời điểm bay thì có hợp lệ không.
Bạn ấy trả lời là không được vì quy định theo luật là các bản công chứng quá 6 tháng là không còn hiệu lực. Vì vậy để đi được phải có bản chính GKS, bản sao hoặc photo công chứng <6 tháng tính đến thời điểm bay.

Theo em biết là chưa có quy định nào nói về photo công chứng >6 tháng là hết hiệu lực.
Em đi Vietnam airlines nhiều lần cùng F1 với GKS photo công chứng GKS >6 tháng vẫn được và chưa ai hỏi vấn đề này

CCCM cho ý kiến về trả lời của bạn trực tổng đài và hiệu lực của bản photo công chứng >6 tháng có hết hiệu lực không
 

lttvtvn

Xe điện
Biển số
OF-32073
Ngày cấp bằng
23/3/09
Số km
4,727
Động cơ
264,092 Mã lực
Nơi ở
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Em có vấn đề này mang lên đây hỏi CCCM:

Em mua vé máy bay nội địa của Vietjetair trong đó có 2 F1 dưới 14 tuổi. Vì vấn đề này em nghe tranh luận cũng nhiều nên cẩn thận em ĐT tổng đài để hỏi về giấy tờ tuỳ thân của 2 F1 (Em ĐTTĐ 19001886 vào lúc 14h00-14h05 ngày 13/8/2019 gặp bạn trực tổng đài có mã số: DS999). Nội dung trao đổi:

Có 2 F1 bay quốc nội, có giấy tờ tuỳ thân là GKS photo được công chứng, thời gian công chứng >6 tháng tính đến thời điểm bay thì có hợp lệ không.
Bạn ấy trả lời là không được vì quy định theo luật là các bản công chứng quá 6 tháng là không còn hiệu lực. Vì vậy để đi được phải có bản chính GKS, bản sao hoặc photo công chứng <6 tháng tính đến thời điểm bay.

Theo em biết là chưa có quy định nào nói về photo công chứng >6 tháng là hết hiệu lực.
Em đi Vietnam airlines nhiều lần cùng F1 với GKS photo công chứng GKS >6 tháng vẫn được và chưa ai hỏi vấn đề này

CCCM cho ý kiến về trả lời của bạn trực tổng đài và hiệu lực của bản photo công chứng >6 tháng có hết hiệu lực không
Việc lên được máy bay hay không là việc của An Ninh chứ đâu phải việc của hãng Hàng Không. Còn HK họ đòi thì làm cho họ chứ cãi nhau cho mất việc, 15 phút và mấy chục đồng.

Theo Điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch: Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định tại Nghị định này có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Luật Công chứng năm 2014 và Nghị định 23/2015/NĐ-CP nói trên cũng như các quy định trước đó về công chứng, chứng thực (Luật Công chứng năm 2006, Nghị định số 79/2007/NĐ-CP về chứng thực) đều không quy định về thời hạn có hiệu lực của bản sao được công chứng, chứng thực. Do vậy về nguyên tắc, bản sao được công chứng, chứng thực có giá trị vô thời hạn.
 

rongme77

Xe máy
Biển số
OF-491994
Ngày cấp bằng
26/2/17
Số km
78
Động cơ
207 Mã lực
Cụ mang theo cả bản gốc GKS đi đối chiếu.
Hoặc lớn lớn chút, làm cho mỗi đứa quyển hộ chiếu.
Nhà em để F1 tự cầm hộ chiếu đến làm thủ tục tại quầy vé, rồi tự qua cửa check in.
Bố mẹ nhàn thân, mà bọn chúng thích vì cảm thấy mình cũng oai như người lớn :)
Đỡ phải lằng nhằng, lo lắng.
 

HoangGlory

Xe buýt
Biển số
OF-14824
Ngày cấp bằng
16/4/08
Số km
680
Động cơ
529 Mã lực
Cụ làm luôn hộ chiếu còn dùng được lâu dài.
 

Xe vài bánh

Xe điện
Biển số
OF-468420
Ngày cấp bằng
6/11/16
Số km
2,767
Động cơ
995 Mã lực
Nơi ở
Gầm cầu
Cụ hỏi chính thức thì họ phải trả lời theo luật.
Tuy nhiên khi áp dụng thì nhiều khi họ cũng linh động được.
Chắc ăn cụ cầm bản gốc đi chả ai hạnh hoẹ được gì! :D
 

rgvmen

Xe container
Biển số
OF-310
Ngày cấp bằng
14/6/06
Số km
6,045
Động cơ
382 Mã lực
Cụ dùng Giấy khai sinh bản sao chứ không phải bản công chứng nhé, là được
 

nguyentranduc

Xe buýt
Biển số
OF-429571
Ngày cấp bằng
13/6/16
Số km
739
Động cơ
7,887 Mã lực
Nơi ở
trên mặt đất
Việc lên được máy bay hay không là việc của An Ninh chứ đâu phải việc của hãng Hàng Không. Còn HK họ đòi thì làm cho họ chứ cãi nhau cho mất việc, 15 phút và mấy chục đồng.

Theo Điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch: Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định tại Nghị định này có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Luật Công chứng năm 2014 và Nghị định 23/2015/NĐ-CP nói trên cũng như các quy định trước đó về công chứng, chứng thực (Luật Công chứng năm 2006, Nghị định số 79/2007/NĐ-CP về chứng thực) đều không quy định về thời hạn có hiệu lực của bản sao được công chứng, chứng thực. Do vậy về nguyên tắc, bản sao được công chứng, chứng thực có giá trị vô thời hạn.
Việc em đưa lên đây để CCCM biết và cùng bàn luận.
1. Nếu người mang GKS photo công chứng > 6 tháng mà không được đi thì thiệt thòi cho họ, mặc dù theo luật họ không sai.
2. Nhân viên trực tổng đài trả lời như thế không đúng, cần phải đào tạo lại nghiệp vụ (em ĐT mất 1000đ/phút, đợi mãi mới được trả lời)
 

cun01

Xe container
Biển số
OF-89724
Ngày cấp bằng
25/3/11
Số km
6,848
Động cơ
23,891 Mã lực
Nơi ở
Ba Đình.
Em có vấn đề này mang lên đây hỏi CCCM:

Em mua vé máy bay nội địa của Vietjetair trong đó có 2 F1 dưới 14 tuổi. Vì vấn đề này em nghe tranh luận cũng nhiều nên cẩn thận em ĐT tổng đài để hỏi về giấy tờ tuỳ thân của 2 F1 (Em ĐTTĐ 19001886 vào lúc 14h00-14h05 ngày 13/8/2019 gặp bạn trực tổng đài có mã số: DS999). Nội dung trao đổi:

Có 2 F1 bay quốc nội, có giấy tờ tuỳ thân là GKS photo được công chứng, thời gian công chứng >6 tháng tính đến thời điểm bay thì có hợp lệ không.
Bạn ấy trả lời là không được vì quy định theo luật là các bản công chứng quá 6 tháng là không còn hiệu lực. Vì vậy để đi được phải có bản chính GKS, bản sao hoặc photo công chứng <6 tháng tính đến thời điểm bay.

Theo em biết là chưa có quy định nào nói về photo công chứng >6 tháng là hết hiệu lực.
Em đi Vietnam airlines nhiều lần cùng F1 với GKS photo công chứng GKS >6 tháng vẫn được và chưa ai hỏi vấn đề này

CCCM cho ý kiến về trả lời của bạn trực tổng đài và hiệu lực của bản photo công chứng >6 tháng có hết hiệu lực không
Nhưng tôi làm giấy tờ ở cấp Bộ.
Cơ quan om lại giấy tờ sao y bản chính có đóng dấu công chứng nên qua thời hạn 6 tháng.
Thế là bị trả lại, làm từ đầu.
Bộ nhà chị Kim Tiêm nhá \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
 

cun01

Xe container
Biển số
OF-89724
Ngày cấp bằng
25/3/11
Số km
6,848
Động cơ
23,891 Mã lực
Nơi ở
Ba Đình.
Việc em đưa lên đây để CCCM biết và cùng bàn luận.
1. Nếu người mang GKS photo công chứng > 6 tháng mà không được đi thì thiệt thòi cho họ, mặc dù theo luật họ không sai.
2. Nhân viên trực tổng đài trả lời như thế không đúng, cần phải đào tạo lại nghiệp vụ (em ĐT mất 1000đ/phút, đợi mãi mới được trả lời)
Cụ mang 2 cái khai sinh sao quá 6 tháng ấy qua được cửa an ninh hàng không mà không phải xin xỏ, nhờ vả gì (trừ trường hợp 2 đứa nhỏ kia là cháu của Hoàng đế hay Tể tướng nước Vệ), em mất cho cụ bữa bia Lan9 bét nhòe :)):)):)):)):)):)):))
 

nguyentranduc

Xe buýt
Biển số
OF-429571
Ngày cấp bằng
13/6/16
Số km
739
Động cơ
7,887 Mã lực
Nơi ở
trên mặt đất
Cụ hỏi chính thức thì họ phải trả lời theo luật.
Theo luật là không có thời hạn hết hạn bản công chứng photo cụ nhé. Nếu cụ ở đâu quy định thì cho em biết với. Mấy ông NN rất hay vặn vẹo thời gian này, hỏi đến quy định ở đâu >6 tháng hết hiệu lực thì tịt, trả lời vòng quanh Luật quy định, hỏi Luật gì, điều mấy thì tịt ;))
 

One-77

Xe container
Biển số
OF-64321
Ngày cấp bằng
17/5/10
Số km
9,566
Động cơ
3,610,790 Mã lực
Rảnh việc thật. Em nói em ạ.
 

cairong_2011

Xe container
Biển số
OF-193288
Ngày cấp bằng
9/5/13
Số km
5,358
Động cơ
2,516 Mã lực
Việc lên được máy bay hay không là việc của An Ninh chứ đâu phải việc của hãng Hàng Không. Còn HK họ đòi thì làm cho họ chứ cãi nhau cho mất việc, 15 phút và mấy chục đồng.

Theo Điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch: Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định tại Nghị định này có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Luật Công chứng năm 2014 và Nghị định 23/2015/NĐ-CP nói trên cũng như các quy định trước đó về công chứng, chứng thực (Luật Công chứng năm 2006, Nghị định số 79/2007/NĐ-CP về chứng thực) đều không quy định về thời hạn có hiệu lực của bản sao được công chứng, chứng thực. Do vậy về nguyên tắc, bản sao được công chứng, chứng thực có giá trị vô thời hạn.
Thế mà bản chứng thực CMND của em cứ 6 tháng các cháu lại làm lại cái mới. Em cứ tưởng quy định.
 

Xe vài bánh

Xe điện
Biển số
OF-468420
Ngày cấp bằng
6/11/16
Số km
2,767
Động cơ
995 Mã lực
Nơi ở
Gầm cầu
Theo luật là không có thời hạn hết hạn bản công chứng photo cụ nhé. Nếu cụ ở đâu quy định thì cho em biết với. Mấy ông NN rất hay vặn vẹo thời gian này, hỏi đến quy định ở đâu >6 tháng hết hiệu lực thì tịt, trả lời vòng quanh Luật quy định, hỏi Luật gì, điều mấy thì tịt ;))
Em cũng chả biết luật nào nói thế! Có điều xưa nay mặc định thế và em cũng chưa thử làm liều bao giờ.
Cụ thớt rảnh thì đấu tranh ra ngô ra khoai đê, em vỗ tay ủng hộ! :D
 

linkkaka

Xe buýt
Biển số
OF-57244
Ngày cấp bằng
20/2/10
Số km
519
Động cơ
318 Mã lực
Làm cái hộ chiếu cho các cháu cho nó tiện Cụ ơi chứ cái tờ A4 gấp đi gấp lại nó cũng dở.
Đăng ký trên mạng, in tờ khai, dán ảnh, mang ra phường đóng dấu xong mang xuống Hà Đông nộp, đóng phí 200k, 10 ngày sau đến lấy, dùng được 5 năm, hết năm năm vứt đi làm lại quyển khác. Quá tiện ợ!
 

Xe vài bánh

Xe điện
Biển số
OF-468420
Ngày cấp bằng
6/11/16
Số km
2,767
Động cơ
995 Mã lực
Nơi ở
Gầm cầu
Cụ mang 2 cái khai sinh sao quá 6 tháng ấy qua được cửa an ninh hàng không mà không phải xin xỏ, nhờ vả gì (trừ trường hợp 2 đứa nhỏ kia là cháu của Hoàng đế hay Tể tướng nước Vệ), em mất cho cụ bữa bia Lan9 bét nhòe :)):)):)):)):)):)):))
Mang qua nhưng để trong cặp còn khi trình thì đưa bản gốc có được Lan9 không cụ? =))=))=))
 

nguyentranduc

Xe buýt
Biển số
OF-429571
Ngày cấp bằng
13/6/16
Số km
739
Động cơ
7,887 Mã lực
Nơi ở
trên mặt đất
Cụ mang 2 cái khai sinh sao quá 6 tháng ấy qua được cửa an ninh hàng không mà không phải xin xỏ, nhờ vả gì (trừ trường hợp 2 đứa nhỏ kia là cháu của Hoàng đế hay Tể tướng nước Vệ), em mất cho cụ bữa bia Lan9 bét nhòe :)):)):)):)):)):)):))
Để em xử lý vụ dưới kiếm bữa bia, cụ dám chơi khô máu hơm 8-x
Nhưng tôi làm giấy tờ ở cấp Bộ.
Cơ quan om lại giấy tờ sao y bản chính có đóng dấu công chứng nên qua thời hạn 6 tháng.
Thế là bị trả lại, làm từ đầu.
Bộ nhà chị Kim Tiêm nhá \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
 

cun01

Xe container
Biển số
OF-89724
Ngày cấp bằng
25/3/11
Số km
6,848
Động cơ
23,891 Mã lực
Nơi ở
Ba Đình.
Mang qua nhưng để trong cặp còn khi trình thì đưa bản gốc có được Lan9 không cụ? =))=))=))
Cái này em nhờ trẻ con trên sân bay check được là qua bằng bản nào nếu có họ tên của đương sự :D
Thành khẩn khai thật, châm chước thì được Lan =))=))=))=))=))=))=))
 

Say24h

Xe container
Biển số
OF-56316
Ngày cấp bằng
1/2/10
Số km
6,315
Động cơ
9,781 Mã lực
Nơi ở
ASEAN
Website
www.facebook.com
Em có vấn đề này mang lên đây hỏi CCCM:

Em mua vé máy bay nội địa của Vietjetair trong đó có 2 F1 dưới 14 tuổi. Vì vấn đề này em nghe tranh luận cũng nhiều nên cẩn thận em ĐT tổng đài để hỏi về giấy tờ tuỳ thân của 2 F1 (Em ĐTTĐ 19001886 vào lúc 14h00-14h05 ngày 13/8/2019 gặp bạn trực tổng đài có mã số: DS999). Nội dung trao đổi:

Có 2 F1 bay quốc nội, có giấy tờ tuỳ thân là GKS photo được công chứng, thời gian công chứng >6 tháng tính đến thời điểm bay thì có hợp lệ không.
Bạn ấy trả lời là không được vì quy định theo luật là các bản công chứng quá 6 tháng là không còn hiệu lực. Vì vậy để đi được phải có bản chính GKS, bản sao hoặc photo công chứng <6 tháng tính đến thời điểm bay.

Theo em biết là chưa có quy định nào nói về photo công chứng >6 tháng là hết hiệu lực.
Em đi Vietnam airlines nhiều lần cùng F1 với GKS photo công chứng GKS >6 tháng vẫn được và chưa ai hỏi vấn đề này

CCCM cho ý kiến về trả lời của bạn trực tổng đài và hiệu lực của bản photo công chứng >6 tháng có hết hiệu lực không
Cụ làm hộ chiếu cho các cháu là tiện. 2 đứa nhà em còn chưa đủ 5 tuổi.
 
Thông tin thớt
Đang tải
Top